[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

Kiabuoisang

Xe container
Làm thuê cho NN giờ là 1 nghề đầy áp lực và nguy hiểm. Làm đúng thì khó, ko làm đúng thì bay ghế, đi nghỉ mát như chơi. Lương thì chả đủ sống :)) . Có tài cứ làm tư cho nó khoẻ các cụ ạ :D

nunachuoi

Xe tăng
"Đội trưởng" nếu không phải là đội bảo vệ thì bác làm trong cty có vốn nhà nước. Đó là những cty kinh doanh theo luật doanh nghiệp, phải trả lương cho người lao động như mọi doanh nghiệp khác.
Bỏ các doanh nghiệp này thì cũng tương đương bỏ các doanh nghiệp khác.
Trên này nhiều người đang gộp tất cả "Nhà nước" cho cả những người làm trong doanh nghiệp. 1 doanh nghiệp dù có vốn 100% của Nhà nước (hiện tại không còn nhiều thể loại này) thì cũng chỉ có mấy người ăn lương ngân sách: CTHĐ QT, TGĐ và KTT, còn lại lương được trả như người lao động ở mọi doanh nghiệp khác!
Đội này theo quy định mới hình như cũng không còn là công chức nữa cụ ạ.

Dangminhquan

Xe điện
"Đội trưởng" nếu không phải là đội bảo vệ thì bác làm trong cty có vốn nhà nước. Đó là những cty kinh doanh theo luật doanh nghiệp, phải trả lương cho người lao động như mọi doanh nghiệp khác.
Bỏ các doanh nghiệp này thì cũng tương đương bỏ các doanh nghiệp khác.
Trên này nhiều người đang gộp tất cả "Nhà nước" cho cả những người làm trong doanh nghiệp. 1 doanh nghiệp dù có vốn 100% của Nhà nước (hiện tại không còn nhiều thể loại này) thì cũng chỉ có mấy người ăn lương ngân sách: CTHĐ QT, TGĐ và KTT, còn lại lương được trả như người lao động ở mọi doanh nghiệp khác!
Đúng,phải tách hành chính sự nghiệp với tổ chức có thu chi riêng ra chứ nhỉ.

coolpix8700

Xe ngựa
Đúng,phải tách hành chính sự nghiệp với tổ chức có thu chi riêng ra chứ nhỉ.
Hành chính, hành chính sự nghiệp, tổ chức có thu vẫn là các cơ quan do Nhà nước lập ra để làm các nhiệm vụ quản lý và dịch vụ công, có thể ghép lại thành "làm Nhà nước" vì ít nhiều mức lương vẫn bị Nhà nước quản lý hoặc quản lý 1 phần.
Nhưng các doanh nghiệp, kể cả loại hình còn rất ít bây giờ là loại vốn Nhà nước vẫn 100% thì đã là các cơ sở kinh doanh, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp. Trước đây rất lâu mới có cái Luật Doanh nghiệp nhà nước riêng, nhưng bây giờ chỉ có 1 luật chung cho tất cả các loại hình doanh nghiệp và lương người lao động cũng được điều chỉnh chung. Có những doanh nghiệp vốn Nhà nước vẫn cao, nhưng thu nhập của người làm việc khá cao!

Sfgs

Xe buýt
Em chả hiểu các cụ làm nhà nước kêu ca là làm sao?, Những người làm nhà nước mà em biết như : bà chị vợ em làm y tế phường lương 5 tr, nhưng thu nhập thực tế cũng tầm 12-15tr tr. Vợ thằng bạn em làm cán bộ địa chính phường gì đấy gần Hồ Tây, chả hiểu làm gì mà tháng kiếm cả 100tr . Bạn em, chuyên viên TC Thống Kê, Tổng cục nghèo nhất trong các bộ ban ngành TW, tháng thu nhập tầm 3-4 chục.
Em làm ngoài , tự thân kinh doanh, thời điểm này chưa phá sản, mừng rơi lệ .
Lương là phụ, chủ yếu kiếm ngoài là chính cụ ạ. Bên y tế ngoài lương cứng thì đc hỗ trợ rất nhiều các thứ khác nữa. Như trong trường em thì trạm trưởng y tế lương cũng bình thường nhưng mà đc hỗ trợ tiền nhiều thứ khác. Địa chính hay phòng tài chính cũng vậy, nhiều khi ng dân muốn lên xin giấy làm cái nọ cái kia muốn làm nhanh thì cũng mời bữa ăn và đút phong bì. Nó gần như luật bất thành văn rồi. Em đang làm trong môi trường nhà nc nên em giải thích thế cho cụ hiểu

dig31vn

Xe máy
Em thì ko dám nghỉ việc như cụ, haizzz

mooncafedaddy

Xe tải
Lương là phụ, chủ yếu kiếm ngoài là chính cụ ạ. Bên y tế ngoài lương cứng thì đc hỗ trợ rất nhiều các thứ khác nữa. Như trong trường em thì trạm trưởng y tế lương cũng bình thường nhưng mà đc hỗ trợ tiền nhiều thứ khác. Địa chính hay phòng tài chính cũng vậy, nhiều khi ng dân muốn lên xin giấy làm cái nọ cái kia muốn làm nhanh thì cũng mời bữa ăn và đút phong bì. Nó gần như luật bất thành văn rồi. Em đang làm trong môi trường nhà nc nên em giải thích thế cho cụ hiểu
Cái này các cụ đánh đồng NN với công quyền rồi. NN mà có tí công quyền (dù rất nhỏ) thì ngon nhưng phải lươn một tí mới làm được. Còn đa số NN làm lính thì ko có vẹo gì đâu cụ ạ, nên TN cũng ko khác lương là mấy.

minhstuait7

Xe buýt
Chúc mừng bạn, mình tin là có rất nhiều người đã, đang từng là người như bạn nhưng họ lại chưa làm được điều như bạn

DrH2012

Xe buýt
Ngày e đọc được thớt này, sau đó 1 năm e nghỉ việc, cứ thỉnh thoảng e lại vào xem các cụ nc :D. Hiện tại e thấy thoải mái hơn, mặc dù vẫn chưa ổn hẳn về kte :D

Tuti2006

Xe máy
Sướng nhất là được làm việc cho bản thân cụ ah

andyquan

Xe hơi
nhìn lại thì là cụ viết từ 2019.
bây h cũng đang có tư tưởng như vậy nhưng lại là 2021.
Nhưng trong tay chưa có gì và chưa có định hướng gì. khó ghê

Hoa_anh_đào

Xe tải
Cảm ơn cụ, mình cứ trăn trở mãi về việc này, còn hơn 10 năm nữa thì nghỉ hưu, cố làm nốt cho hưởng lương hưu nhưng lại vừa ít vưa nhục, hay ra ngoài mình làm mình hưởng nhưng lại sợ quá già. Nghĩ đi nghĩ lại được 3 năm rồi vẫn chưa dám quyết.
Cùng quan điểm , em làm 18 năm rồi cũng đang phân vân về việc chim cút, cụ chủ ko biết h bao nhiêu cái mùa xuân mà chí khí ác đấy.

bo kent

Xe tăng
A. Em rời Nhà nước được 7 năm rồi và khi quyết định nghỉ là lúc em nhận thấy:
1. Không tìm được niềm vui mỗi sớm dậy đi làm. Chỉ mong đến thứ 7, CN để ở nhà thôi:
- Không phải do môi trường làm việc hay vướng mắc, tranh cãi với đồng nghiệp. Em được nhiều đồng nghiệp quý mến, huynh đệ khắp cơ quan.
- Chế độ ưu đãi/đãi ngộ ổn nhưng em thấy cứ làm việc chuyên môn mãi mà không phải 5C thì đến lúc về hưu vẫn vậy.
- Chuyên môn cũng đạt đến tới hạn và có nâng cao hơn nữa thì cũng không thay đổi thu nhập nhiều.
2. Thu nhập theo thang lương nhà nước và chế độ tăng lương không đáng kể. Mỗi lần tăng lương mấy trăm nghìn mà rớt nước mắt. Trong khi đó:
- Lạm phát gia tăng ngoài xã hội, thời đi học cơm 5k ăn đùi gà, lúc đó cơm 20k chỉ đủ ăn.
- Lấy vợ, sinh con rồi không đủ tiền bỉm sữa. Tháng nào cũng hết tiền từ ngày 20.
- Về quê hay đi họp lớp khi được giới thiệu công việc nghe rất oai nhưng tiền trong túi thì rất hổ thẹn.
B. Theo em những cụ ở hoàn cảnh sau nên làm nhà nước:
1. Vị trí không cần quan tâm đến lương, có lậu lộc được dân mang tới thường xuyên. Thực tế vị trí này chỉ chiếm 10% đơn vị ở các cơ quan nhà nước. Trong 10% đơn vị đó có khoảng 10% số người được nhận và đó toàn thành phần 5C. Còn lại toàn làm công ăn lương thấp như em hết.
2. Với mác nhà nước các cụ sẽ kiếm được thêm nguồn thu nhập khác liên quan, làm ăn sân sau với thu nhập cao hơn nhiều lần lương.
3. Có quan hệ 5C và lộ trình thăng tiến rõ ràng. Không phải 5C thì chấp nhận cày việc hộ đội này và cuối năm đừng đòi hỏi thi đua, khen thưởng gì hết.
4. Nhà có điều kiện và đi làm để diện quần áo đẹp và giết thời gian cho vui.
C. Giờ nhìn lại em thấy:
1. Quyết định nghỉ là hợp lý nhưng một phần cũng do may mắn nên em có duyên tìm được các việc làm phù hợp và có thu nhập đủ nuôi sống vợ con.
2. Các đồng nghiệp nhà nước cũ nhiều người muốn ra nhưng không biết viết gì vào CV để đi xin việc ở ngoài và rất ngại ra ngoài vì sợ vất vả, bị kiểm soát chặt hơn.
3. Bên ngoài vẫn có rất nhiều cơ hội cho các cụ có chuyên môn trong lĩnh vực nhất định. Nếu không thuộc các trường hợp nên làm trên thì hãy mạnh dạn đi ra thôi. Làm ngoài thì đầu óc rất thanh thản, không phải lo nghĩ nịnh nọt hay chúc tết ai. Tuy nhiên tần suất làm việc cũng sẽ căng hơn nhà nước nhiều nếu các cụ làm việc ở vị trí thu nhập mức cao.

Martin 108

Xe tải
Năm mới em ghé thớt cổ vũ tinh thần CCCM cùng chí hướng!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Năm mới em ghé thớt cổ vũ tinh thần CCCM cùng chí hướng!
Chúc mừng cụ thêm lần nữa!
Em thì cũng 9 năm rời nhà nước rồi... Thực ra chân trong chân ngoài từ sớm hơn.
Nhưng em ra an toàn vì em có nền tảng ban đầu từ của sói em và sau là cty do sói em để lại...
Nhiều khi ngoài giỏi, còn cần chút may mắn!
Đồng nghiệp em vẫn khen em giỏi, một thân một mình... Nhưng thực sự em ước gì em gặp đồng nghiệp tốt/nv tốt để đồng hành cùng nhau, hơn là giỏi vì điều kiện nó phải thế!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
A. Em rời Nhà nước được 7 năm rồi và khi quyết định nghỉ là lúc em nhận thấy:
1. Không tìm được niềm vui mỗi sớm dậy đi làm. Chỉ mong đến thứ 7, CN để ở nhà thôi:
- Không phải do môi trường làm việc hay vướng mắc, tranh cãi với đồng nghiệp. Em được nhiều đồng nghiệp quý mến, huynh đệ khắp cơ quan.
- Chế độ ưu đãi/đãi ngộ ổn nhưng em thấy cứ làm việc chuyên môn mãi mà không phải 5C thì đến lúc về hưu vẫn vậy.
- Chuyên môn cũng đạt đến tới hạn và có nâng cao hơn nữa thì cũng không thay đổi thu nhập nhiều.
2. Thu nhập theo thang lương nhà nước và chế độ tăng lương không đáng kể. Mỗi lần tăng lương mấy trăm nghìn mà rớt nước mắt. Trong khi đó:
- Lạm phát gia tăng ngoài xã hội, thời đi học cơm 5k ăn đùi gà, lúc đó cơm 20k chỉ đủ ăn.
- Lấy vợ, sinh con rồi không đủ tiền bỉm sữa. Tháng nào cũng hết tiền từ ngày 20.
- Về quê hay đi họp lớp khi được giới thiệu công việc nghe rất oai nhưng tiền trong túi thì rất hổ thẹn.
B. Theo em những cụ ở hoàn cảnh sau nên làm nhà nước:
1. Vị trí không cần quan tâm đến lương, có lậu lộc được dân mang tới thường xuyên. Thực tế vị trí này chỉ chiếm 10% đơn vị ở các cơ quan nhà nước. Trong 10% đơn vị đó có khoảng 10% số người được nhận và đó toàn thành phần 5C. Còn lại toàn làm công ăn lương thấp như em hết.
2. Với mác nhà nước các cụ sẽ kiếm được thêm nguồn thu nhập khác liên quan, làm ăn sân sau với thu nhập cao hơn nhiều lần lương.
3. Có quan hệ 5C và lộ trình thăng tiến rõ ràng. Không phải 5C thì chấp nhận cày việc hộ đội này và cuối năm đừng đòi hỏi thi đua, khen thưởng gì hết.
4. Nhà có điều kiện và đi làm để diện quần áo đẹp và giết thời gian cho vui.
C. Giờ nhìn lại em thấy:
1. Quyết định nghỉ là hợp lý nhưng một phần cũng do may mắn nên em có duyên tìm được các việc làm phù hợp và có thu nhập đủ nuôi sống vợ con.
2. Các đồng nghiệp nhà nước cũ nhiều người muốn ra nhưng không biết viết gì vào CV để đi xin việc ở ngoài và rất ngại ra ngoài vì sợ vất vả, bị kiểm soát chặt hơn.
3. Bên ngoài vẫn có rất nhiều cơ hội cho các cụ có chuyên môn trong lĩnh vực nhất định. Nếu không thuộc các trường hợp nên làm trên thì hãy mạnh dạn đi ra thôi. Làm ngoài thì đầu óc rất thanh thản, không phải lo nghĩ nịnh nọt hay chúc tết ai. Tuy nhiên tần suất làm việc cũng sẽ căng hơn nhà nước nhiều nếu các cụ làm việc ở vị trí thu nhập mức cao.
Phân tích của cụ quá chuẩn!
Tuy nhiên cần phân biệt rời bỏ nhà nước, ra ngoài vẫn đi làm thuê cho các cq/cty tư nhân, fdi và ra ngoài là khởi nghiệp thực sự...

angkorwat

Xe điện
Em bỏ nhà nước từ 1991. Bỏ lại 15 năm cống hiến cho nhà nước ( trong đó có hơn 10 năm lính chiến trường K) chẳng được cái gì, vì lúc đó khó khăn quá, em xin nghỉ không lương. Lao vào đi buôn và làm đủ nghề. Cách đây mấy năm mới lên cơ quan rút hồ sơ về vứt đó làm kỷ niệm. Giờ cũng không ân hận gì. Nếu ngày đó không ra ngoài thì đói và không có cơ sở vật chất như hôm nay.

Đào Tử Thi

Xe container
Em bỏ nhà nước từ 1991. Bỏ lại 15 năm cống hiến cho nhà nước ( trong đó có hơn 10 năm lính chiến trường K) chẳng được cái gì, vì lúc đó khó khăn quá, em xin nghỉ không lương. Lao vào đi buôn và làm đủ nghề. Cách đây mấy năm mới lên cơ quan rút hồ sơ về vứt đó làm kỷ niệm. Giờ cũng không ân hận gì. Nếu ngày đó không ra ngoài thì đói và không có cơ sở vật chất như hôm nay.
May cụ thoát xác sớm chứ không giờ chả biết thế nào, khéo lại cháy đượm trong lò :)