[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

caisua

Xe lăn
Tóm lại công thức là: 10 năm làm thuê rồi tự đứng lên làm chủ

ChanNhoiBong

Xe máy
em mới 5 năm, danh phận chưa có, tiền bạc cũng không. lương 5 triệu, ko có lậu. Ì ngày càng ì

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ra đi lão anh, nhanh còn kịp ko già cmnnr :))
Hi em! Quan trọng môi trường lv nó thoải mái thủ trưởng nv tôn trọng nhau. Chứ thật e 3 cái đồng tiền lương cũng *** khá khẩm hơn đc e ah. A thik ổn định nhưng h del ổn thì a té. Đcm mấy cu e mới ra trg chạy vc 100 củ. Đmm ngu thế sếp nó ăn hết toàn cầm đầu bòi cho nó đá.i lương thì 3.2tr. Riêng đi xe máy ct cũng hết mẹ lương rồi.

Chỉnh sửa cuối:

vuongchieuquan

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung vẫn là do thu nhập, chứ kinh tế ngon thì ngồi nhà nước oai như cóc cụ, quan trọng là ngồi vị trí chữ ký ra tiền :))

paybackvcb

Xe điện
Cụ dũng cảm quá. Em làm hơn 22 năm rồi, mà nghĩ bây giờ nghỉ việc không biết làm gì.

DidiLe

Xe container
Người OF
chúc mừng cụ đã tiến vững chắc trên con đường mình chọn.

Thưa cccm,

Năm rồi em nghỉ việc sau hơn 10 năm làm việc trong khối Nhà nước. Em làm trong một viện Nghiên cứu thuộc bộ X, có chân Trưởng phòng và ngạch KS chính. Em cũng đang theo lớp LLCTCC. Đắn đo mãi, em cũng đã nghỉ, ra ngoài làm kinh doanh. Tròn 1 năm nghỉ việc, em lược qua các điểm chính:

- VỀ CÔNG VIỆC và THỜI GIAN: em làm phòng Kỹ thuật của Viện. Viện em ngoài thực hiện các nhiệm vụ KHCN do bên trên giao thì nguồn thu nhập chính đến từ việc làm tư vấn dự án cho các bộ ngành, địa phương. Công việc của phòng em khá đặc thù. Nếu làm Dự án là phải đi công tác khá nhiều (trên 15 ngày/tháng, chủ yếu là đi tỉnh). Chiều CN xuất phát từ Thành phố. Sáng thứ Hai họp với địa phương, sau đó làm việc ngoài thực địa đến chiều thứ Sáu thì về.
Thời gian còn lại thì trên cơ quan. Lúc này thì cực rảnh: 8h sáng lên cơ quan. Trà cafe thuốc đến 9h thì vào lướt web, Facebook... 11h30 thì xuống bếp ăn. Rồi nghỉ trưa đến 13h30. Cafe cữ 2 tới 14h30. Lên phòng lướt web tiếp đến 16h00 thì về đón con.
Năm nào có nhiều dự án thì đi công tác nhiều, vất vả nhưng có việc và có tiền, còn không thì chơi dài, cực kỳ lãng phí thời gian.
Giờ mình tự làm cho mình thì cccm cũng biết, vất vả hơn nhưng chủ động hơn.

- VỀ THU NHẬP : lương + phụ cấp trách nhiệm của em trc khi nghỉ, sau khi trừ Bảo hiểm, đâu còn 5 triệu. Nguồn thu chính đến từ làm tư vấn Dự án, ổn thoả thì 1 năm cũng kiếm dc bằng 2-3 lần lương, nhưng mấy năm gần đây khó khăn quá.
Giờ đi làm thì ko có lương, thu nhập cũng tuỳ thời gian nhưng hơn xưa chục lần.

- VỀ SỨC KHỎE: làm nhà nước, nếu ở cơ quan thì tối ngày dán mắt vào máy tính. Nếu đi công tác tỉnh thì ngày cày cuốc, tối về ăn nhậu tưng bừng. Em ko thích nhậu, nhưng rất nhiều trường hợp ko được phép từ chối. Uống, ra WC " huệ huệ" rồi vào uống tiếp. Tóm lại rất hại cho sức khỏe.
Giờ thì thích nhậu thì nhậu, ko ai ép. Có thời gian thể dục thể thao hơn. Ổn.

- VỀ CƠ HỘI: Làm NN, dc đi nhiều, gặp nhiều, biết nhiều. Từ những ông quan bự nhất tỉnh cho đến bác ngư dân chưa bao giờ vào đất liền
Từ anh Tây lông chén thịt chó như hạm đến em gái sơn cước không nói được tiếng Việt. Từ núi cao cho đến hải đảo khắp miền Nam, nơi nào em cũng đặt chân. Cảnh sắc, con người, văn hoá, lối sống.... của các vùng miền, địa phương, em đánh giá đây là cái em nhận dc lớn nhất trong 10 năm đó.
Giờ thì công việc và mối quan hệ chỉ bó hẹp trong địa phương. Thân thiết hơn với hàng xóm, có thời gian cho họ hàng.

-VỀ TINH THẦN: làm việc cho bản thân mình tất sẽ khác. Cái này ko cần so sánh nhiều.
.................

Tạm thời em chia sẻ đến vậy. Em cũng đã từng đắn đo rất nhiều trước khi nghỉ việc Nhà nước: 10 năm làm việc và phấn đấu, cũng có tiếng có chân, giờ dẹp hết đi làm con buôn. Gia đình, bạn bè và xã hội sẽ nhìn mình bằng ánh mắt xyz. Rồi lấy gì nuôi vợ con.... Khoảng thời gian day dứt cũng tính bằng năm.

Điều em muốn nhắn gửi đến cccm có cùng hoàn cảnh và từng "ủ mưu" nghỉ việc NN là: cứ mạnh dạn thay đổi, đâu rồi có đó, nói kiểu giới đa cấp là "thoát ra vùng an toàn" :D. Xét ở cơ quan em và các đơn vị tương tự, em thấy môi trường NN tạo sức ỳ và lãng phí quá lớn. Làm mới mình, tạo cơ hội cho bản thân mình, rồi có ngày cccm sẽ tự nhủ và tự sướng : Dm ko thể tin dc, hoá ra mình cũng "khá" phết!!!

Nghỉ việc NN thôi, cho đỡ tốn tiền thuế của dân nào cccm cùng chí hướng!!!!
..............
..............
.............
Em cảm ơn cccm đã chia sẻ, nhất là những cụ mợ có cùng hoàn cảnh. Làm gì cũng dc, miễn là tìm dc niềm vui trong công việc, lo được cho gia đình là ok phải ko các cụ.

Giờ em có nhiều thời gian cho gia đình, cho bản thân hơn. Môi trường sống và làm việc cũng nhẹ nhàng, ít kè cựa. Công việc dần đi vào ổn định. Em cũng sắp mua xe.

Em ko trách gì quãng thời gian 10 năm qua. Sân chơi nào cũng có luật riêng, chơi dc thì chơi ko thì nghỉ. Em coi đó là một trải nghiệm đáng giá để em có hôm nay. Tuy nhiên nếu dc chọn lại thì em sẽ ra ngoài sớm hơn vài năm.

Em bán hết nhà cửa ở SG, chuyển về quê mua nhà đất và mở xưởng sơ chế nông sản. Kinh nghiệm 10 năm ko hỗ trợ gì chuyên môn, nó giúp mình ở cách quản lý, đàm phán, phân bổ thời gian, nhân sự...

Em mất 1 năm dằn vặt, cân đo đong đếm, rất khổ sở khi tính chuyện nghỉ việc. 10 năm đi làm mà giờ vứt bỏ tất cả để làm lại từ đầu. Nhìn lại bạn bè cùng trang lứa, dù nhiều dù ít, đứa nào cũng có tấm có món riêng. Công việc mình ko ngon nhưng ko phải vứt đi, miếng ít nhưng có tiếng (Thỉnh thoảng đi công tác ghé thăm nhà, em nhìn thấy sự hãnh diện của bố mẹ và người thân khi em bước xuống từ con xe biển xanh, biển M thôi, nhưng ở quê ko rành :) ) Nhưng cứ mãi thế này thì quá ích kỷ, nhất là những ngày đầu tháng nghe vợ em tính rì rầm tháng này phải chi tiêu những gì. Phải thay đổi thôi. Gia đình kịch liệt phản đối. Bạn bè đồng nghiệp ai cũng bất ngờ. Duy nhất gấu nhà đồng ý. Thế là đủ. Thời gian này em cũng tìm các phương án kinh doanh. Nên nghỉ việc là em bắt tay vào làm luôn, ko bị gián đoạn.

Sếp (Viện trưởng) thỉnh thoảng vẫn gọi điện nói chuyện, ko biết có thật lòng hay ko, muốn em quay lại Viện, đại loại kiểu "ngoài tiền bạc, đàn ông cần có danh phận". Em ậm ừ cho qua. Em đã quyết đi là đi thẳng. Những nghĩa vụ và quyền lợi còn lại với cơ quan em cũng lo đủ. Còn mấy chục triệu mấy Dự án chưa quyết toán, cơ quan trả thì nhận, ko thì thôi em ko đòi. Nghĩ đơn giản thì đó là chút lộc mình gửi lại cơ quan cũng dc.

cobra77

Xe buýt
Đầu năm 2002 em ra khỏi NN mặc dù là cháu ông TổngGĐ có được nâng đỡ, đến giờ vẫn đi làm thuê thôi, được cái tư tưởng thoải mái.

Civic TN

Xe lăn
Hi em! Quan trọng môi trường lv nó thoải mái thủ trưởng nv tôn trọng nhau. Chứ thật e 3 cái đồng tiền lương cũng *** khá khẩm hơn đc e ah. A thik ổn định nhưng h del ổn thì a té. Đcm mấy cu e mới ra trg chạy vc 100 củ. Đmm ngu thế sếp nó ăn hết toàn cầm đầu bòi cho nó đá.i lương thì 3.2tr. Riêng đi xe máy ct cũng hết mẹ lương rồi.
Mỗi vị trí đều có những đặc thù riêng, như e thì đang chỗ lương cao giờ về lương thấp (vẫn đủ sống cuộc sống ở quê), nhưng được cái cũng có tý tiếng nói, và cũng giúp đỡ đc nhiều người.

ghd

Xe buýt
Chúc mừng cụ chủ
Em cũng hơn 10 năm rồi mà bjo ra chả biết đi buôn gì, đắn đo suy nghĩ, ủ mưu mãi vẫn chưa có hướng để đi tiếp đây ạ.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi vị trí đều có những đặc thù riêng, như e thì đang chỗ lương cao giờ về lương thấp (vẫn đủ sống cuộc sống ở quê), nhưng được cái cũng có tý tiếng nói, và cũng giúp đỡ đc nhiều người.
Tốt quá a mog đc như chú dưng chửa đc. À cái loa kia hôm nào vưát a sli, chắc bị cạ cone rồi.

vietsunboy

Xe tải
Cụ mạnh mẽ quá

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E nghỉ về tự làm chủ, giờ lại muốn vào cty nào đó cho có bạn bè, giao lưu, chứ giờ như e lương có thê tốt hơn nhiều nhưng môi trường kiểu văn phòng, công sở k có. Có mấy đứa nhân viên thì nó k coi mình là “đông nghiệp”, nhiều lúc cũng nhớ ngày xưa và muốn dc trở về

f320

[Tịch thu bằng lái]
Bác chả chịu đọc gì cả cứ phán bừa, em đang nói là vào Đảng thì dễ nhưng ra thì không phải đơn giản vì liên quan đến việc xét vào Đảng cho F1 sau này nếu theo con đường chính trị. Chứ có nói vào ra cơ quan nhà nước đâu mà bác nhét chữ vào mồm em thế???

Bá viết về "lý lịch 3 đời..."!
Việc này quá cũ rồi bác ạh.
Bác cứ bỏ, còn tụi F1 sau này có khả năng vẫn vào.
Dẫn chứng thì đầy,
Ông cùng phòng với em bỏ Nhà nước lâu rồi, F1 nhà ông ấy vẫn trưởng khoa một bệnh viện TW lớn...!

f320

[Tịch thu bằng lái]
Đây mời cụ đọc lại cho thông, quote lại còm người khác mà chả chịu đọc kỹ gì cả

Bá viết về "lý lịch 3 đời..."!
Việc này quá cũ rồi bác ạh.
Bác cứ bỏ, còn tụi F1 sau này có khả năng vẫn vào.
Dẫn chứng thì đầy,
Ông cùng phòng với em bỏ Nhà nước lâu rồi, F1 nhà ông ấy vẫn trưởng khoa một bệnh viện TW lớn...!

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chả chịu đọc gì cả cứ phán bừa, em đang nói là vào Đảng thì dễ nhưng ra thì không phải đơn giản vì liên quan đến việc xét vào Đảng cho F1 sau này nếu theo con đường chính trị. Chứ có nói vào ra cơ quan nhà nước đâu mà bác nhét chữ vào mồm em thế???
Em lại kể tiếp, cũng ông anh cùng phòng đã ra khỏi Đ ảng,
F1 nhà ông ấy vẫn là đ ảng viên!
Không tin bác tìm 1 ông trưởng khoa của ĐH xây dựng HN đã đi tu nghiệp ở Hà Lan về cách đây cỡ 4 hay 5 năm (hôm vừa rồi ngồi uống bia, ông ấy khoe có đứa cháu nội thứ 3)!