[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

AMATAX

Xe điện
E đã đâm đơn nghỉ từ tháng 4 này, e làm DNNN cũng vất và ức chế chứ chả rảnh như HCSN. Ra ngoài chiến đấu chưa biết như nào đây dù có chuẩn bị về công việc và tài chính nhưng chưa dám nói cho người nhà

dmqh

Xe đạp
Công nhận có bài viết của cụ chủ và các chia se của các cụ khác em cũng có thêm động lực và quyết tâm để chuẩn bị cho bản thân. Em làm DNNN cũng gần 10 năm rồi, đúng là thời gian thì rảnh, thu nhập cũng ổn nhưng rượu chè nhiều quá và cái chính là người mình cứ mỗi ngày lại cảm thấy nó ì và lười đi thêm. Giờ cũng đấu tranh tư tưởng ghê lắm mà chả biết nên quyết thế nào. Người ủng hộ thì đếm trên đầu ngón tay còn người can ngăn ko cho nghỉ thì nhiều quá. Tuổi em không còn trẻ nữa, giờ ra ngoài làm thuê thì không biết cạnh tranh nổi với bọn trẻ không. Kinh nghiệm chuyên môn được học ở trường đại học thì 10 năm nay ko động đến, giờ chỉ có kinh nghiệm sống tích lũy trong gần 10 năm làm nhà nước thôi. Làm chủ khi ra ngoài thì em cũng chưa có vốn và đường hướng gì. Giờ em phân vân quá, tiếp tục ở lại thì mỗi ngày lại già đi, lười đi. Ra thì lo lắng bấp bênh, sợ không lo được cho vợ con trong thời gian đầu, nhưng được cái tự do tự tại, tâm lý chắc sẽ thoải mái hơn.

HiNE

Xe đạp
Em cũng đang muốn bỏ cv văn phòng để tự kinh doanh quá.

coolpix8700

Xe ngựa
... Kinh nghiệm chuyên môn được học ở trường đại học thì 10 năm nay ko động đến, giờ chỉ có kinh nghiệm sống tích lũy trong gần 10 năm làm nhà nước thôi. Làm chủ khi ra ngoài thì em cũng chưa có vốn và đường hướng gì.
... Ra thì lo lắng bấp bênh, sợ không lo được cho vợ con trong thời gian đầu, nhưng được cái tự do tự tại, tâm lý chắc sẽ thoải mái hơn.
Như bác thì không có kinh nghiệm chuyên môn gì cả. 10 năm không động đến thì không chỉ những thứ ở trường đã học cũng trả sạch cho các thầy, mà xã hội phát triển không ngừng, chuyên môn không là ngoại lệ, không cập nhập thì có kinh nghiệm rồi còn bị lạc hậu chứ đừng nói 10 năm vừa qua không động đến.
Để tự làm thì yêu cầu đầu tiên là vốn, bác lại chẳng có. Mà kể cả có vốn thì cũng hên xui, phụ thuộc vào cả khả năng bản thân và vận may để có thể phát triển hay chỉ 1 thời gian vốn sẽ cụt. Trong cái khả năng của bản thân thì có 1 phần là tự nhiên, còn phần không nhỏ là tích lũy từ cuộc sống (cũng là kinh nghiệm, nhưng phải là kinh nghiệm áp dụng được cho công việc phải làm, còn chỉ là những năm đã sống thì càng già càng bảo thủ, càng không dám chấp nhận mạo hiểm - điều khắc tinh của tự doanh).
Cho nên khi không kiếm đủ tiền về nuôi vợ - con thì cái ý muốn của bác "nhưng được cái tự do tự tại, tâm lý chắc sẽ thoải mái hơn" không đạt được đâu!

dmqh

Xe đạp
Như bác thì không có kinh nghiệm chuyên môn gì cả. 10 năm không động đến thì không chỉ những thứ ở trường đã học cũng trả sạch cho các thầy, mà xã hội phát triển không ngừng, chuyên môn không là ngoại lệ, không cập nhập thì có kinh nghiệm rồi còn bị lạc hậu chứ đừng nói 10 năm vừa qua không động đến.
Để tự làm thì yêu cầu đầu tiên là vốn, bác lại chẳng có. Mà kể cả có vốn thì cũng hên xui, phụ thuộc vào cả khả năng bản thân và vận may để có thể phát triển hay chỉ 1 thời gian vốn sẽ cụt. Trong cái khả năng của bản thân thì có 1 phần là tự nhiên, còn phần không nhỏ là tích lũy từ cuộc sống (cũng là kinh nghiệm, nhưng phải là kinh nghiệm áp dụng được cho công việc phải làm, còn chỉ là những năm đã sống thì càng già càng bảo thủ, càng không dám chấp nhận mạo hiểm - điều khắc tinh của tự doanh).
Cho nên khi không kiếm đủ tiền về nuôi vợ - con thì cái ý muốn của bác "nhưng được cái tự do tự tại, tâm lý chắc sẽ thoải mái hơn" không đạt được đâu!
Cũng chính vì thế mà em cứ nghỉ quần mãi chưa quyết được. Ở lại NN thì em cũng có thâm niên, có vị trí rồi. Nhưng môi trường chán quá, ì ạch ức chế. Càng ở chắc chắn sẽ càng làm bản thân thêm thui chột đi. Đi thì phiêu lưu do không còn trẻ và chuyên môn quên hết rồi. Nếu có mỗi bản thân em chắc ko phải suy nghĩ nhiều, đây còn gia đình vợ con nheo nhóc theo sau. Ra thì em xác định mất 1-2 năm là ít đi học lại chuyên môn làm việc may ra mới ổn được.

AMATAX

Xe điện
Cũng chính vì thế mà em cứ nghỉ quần mãi chưa quyết được. Ở lại NN thì em cũng có thâm niên, có vị trí rồi. Nhưng môi trường chán quá, ì ạch ức chế. Càng ở chắc chắn sẽ càng làm bản thân thêm thui chột đi. Đi thì phiêu lưu do không còn trẻ và chuyên môn quên hết rồi. Nếu có mỗi bản thân em chắc ko phải suy nghĩ nhiều, đây còn gia đình vợ con nheo nhóc theo sau. Ra thì em xác định mất 1-2 năm là ít đi học lại chuyên môn làm việc may ra mới ổn được.
Ko xui nếu số nhọ thì có cụ nào đó nói ở trên tình huống xấu cũng có thể hợp tác với 1 Công ty công nghệ đa quốc gia:D. Cụ làm DNNN mà hẳn làm VP hoặc sếp nho nhỏ, chứ em bán hàng vất lắm tuy lương cũng tàm tạm, mà tuổi ngày càng lớn ko đú đc bọn trẻ cậy sức trâu làm ngày làm đêm

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn ah :)
Cứ ăn hại trong nhà nước cho lành :)

phuongmit

Xe cút kít
với từng đó dữ liệu và gạch đầu dòng cùng phân tích này của cụ thì bác đó nên tiếp tục ở NN còn có lương có cơm chứ hành trang đó ra ngoài thì khả năng cao là sập

77665508

Xe điện
Chân trong chân ngoài đi cụ. Cụ đang bên bộ ban ngành nào e xem tư vấn đc k?

thanh040506

Xe trâu
E xin nghỉ hưu sớm mà k được NN cứ bắt làm đây☺

Nhiều người chê việc trong Nhà nước!
Em lại không thấy lãng phí một chút nào thời gian đã ở Nhà nước, vì đã học để biết được rất nhiều. Mà hình như em cũng luôn và đã tận dụng được, chẳng bỏ phí thời gian. Tất nhiên lương (gọi chung là tổng thu nhập) thì cực thấp.
Nếu không có những hiểu biết đó, chắc không thể dựng lại được cái cty này, vì khi nhận thì nó hầu như đã sập tiệm, nợ ngân hàng, hơn 300 người đang ngồi chơi xơi nước hay nghỉ không lương. Chân ướt, chân ráo vào một mình đấu lại mafia do đám cán bộ cũ quây lại vì họ không được nhận những vị trí mà họ nghĩ là nghiễm nhiên với họ (gọi một mình là bà xã, còn lúc đó em vẫn trong Nhà nước),... Gần như mọi quyết định thì có phải làm lại tụi em vẫn thấy khó có thể làm khác, kể cả 2 vụ để mua lại nốt số cổ phần của Nhà nước!
Thật. Nuôi 1 lũ ăn ko ngồi rồi.
Cụ nói thế cũng không đúng, chúng e được phân công công việc cụ thể, trách nhiệm cá nhân phải chịu, với cùng một công việc như vậy những người mới vào nghề có khi mất cả ngày mới xử lý xong, nhưng với em có thể nhanh hơn. Ở đây e muốn nói là công việc nó có tính chất lặp đi lặp lại theo lĩnh vực nên thấy nó không còn đam mê thôi cụ a.

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ nói thế cũng không đúng, chúng e được phân công công việc cụ thể, trách nhiệm cá nhân phải chịu, với cùng một công việc như vậy những người mới vào nghề có khi mất cả ngày mới xử lý xong, nhưng với em có thể nhanh hơn. Ở đây e muốn nói là công việc nó có tính chất lặp đi lặp lại theo lĩnh vực nên thấy nó không còn đam mê thôi cụ a.
Về ý định ra ngoài bác trích phần em viết nhưng lại giải thích thạo việc xử lý bàn giấy. Chắc là có ý định mở 1 cty soạn thảo văn bản thuê?
Em nói thật là cũng 10 mấy năm chuyên xử lý công văn-giấy tờ nên cũng khá thạo các thể loại luật quy định cho ngành, Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật, Luật Tổ chức bộ máy nhà nước. Khi bỏ Nhà nước về nhà thì cũng là chuyên viên chính được vài năm. Văn bản trình lên rất ít khi bị trả lại (văn bản tụi em soạn ra được ban hành mà sai thì hàng năm 2 lần sẽ được công khai trên ít nhất 2 tờ báo nổi tiếng).
Nhưng những cái kinh nghiệm này thì chỉ mỗi thời gian đầu áp dụng được một chút khi hướng dẫn văn phòng Cty soạn thảo mấy cái công văn gửi trả lời các cơ quan quản lý nhà nước. Sau đó mua cho họ 1 cái đĩa CD và 1 quyển sách để họ tự tìm thứ công văn mẫu nào cần cho họ.
Còn hồi đó em không bỏ chuyên môn. Do làm ở cơ quan quản lý nên em có điều kiện đi khắp nơi, cả trong và ngoài nước. Cũng do không có ý định ngồi lâu nên đến đâu em cũng để ý quan sát, nghe họ nói,... Do vẫn bám chuyên môn nên cũng có thể nhìn và học được ở những nơi đã đi qua, những người đã gặp!

Chỉnh sửa cuối:
Không biết cụ kia làm ở CQ nào, lĩnh vực phụ trách là gì, chẳng lẽ 10 năm công tác mà không có đúc kết gì, tôi thì kiến thức ở trường ĐH đã gửi lại các thầy/cô hết rồi, giờ chỉ có chút kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực đã công tác về Hành chính-Tổ chức thôi, tôi rất muốn kết hợp với một TT Tin học để chia sẻ về nghiệp vụ đó mà kiếm mãi chưa ra.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Không biết cụ kia làm ở CQ nào, lĩnh vực phụ trách là gì, chẳng lẽ 10 năm công tác mà không có đúc kết gì, tôi thì kiến thức ở trường ĐH đã gửi lại các thầy/cô hết rồi, giờ chỉ có chút kinh nghiệm thực tế trong lĩnh vực đã công tác về Hành chính-Tổ chức thôi, tôi rất muốn kết hợp với một TT Tin học để chia sẻ về nghiệp vụ đó mà kiếm mãi chưa ra.
Em vừa khuyên con em bỏ việc HC-NS để tập trung cho mảng chuyên môn :)
Vì đi làm cả chục năm như sếp nó mới lương 20tr, vì đây ko phải tổ chức hay cty nước ngoài mà có lương cao được. Còn nếu làm chuyên môn học của nó sau 10 năm nữa là tốt có thể có thu nhập cao hơn nhiều.
Mảng cụ hướng tới nhiều cty cần, nhưng cụ phải rèn luyện rất nhiều :)

Chĩm111

Xe điện
Rất chuẩn, cụ còm hay!

Mợ còm rất chuẩn, rất thật, mỗi tội hơi phũ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Lanhleo

Xe đạp
Làm 1 công việc NN lặp lại tầm nửa năm là thạo rồi. Sau đó chỉ làm theo thói quen.
Lại phải nuôi 1 anh ăn hệ số kinh nghiệm 10 năm để làm 1 việc của svien mới ra trường. Làng nhàng, chả cần chuyên môn giỏi mà hệ số lương lại cao. Nếu tư nhân tôi chả nói. Đằng này là tiền thuế dân, có tiền của tôi & cả họ hàng tôi trong đó.

Kientructraco.com

Xe đạp
Website
bachtanphat.vn
Mới đọc em tưởng bác đang ngoài Bắc, ai dè bác ở sài gòn. ở sài gòn bác ra ngoài làm là bình thường, nhà nước được cái ổn đinh thôi chứ họp đủ thứ(nếu bác đảng viên), em cũng từng làm nhà nước ở mức giám đốc xí nghiệp em còn nghỉ mà.

coolpix8700

Xe ngựa
Làm 1 công việc NN lặp lại tầm nửa năm là thạo rồi. Sau đó chỉ làm theo thói quen.
Lại phải nuôi 1 anh ăn hệ số kinh nghiệm 10 năm để làm 1 việc của svien mới ra trường. Làng nhàng, chả cần chuyên môn giỏi mà hệ số lương lại cao. Nếu tư nhân tôi chả nói. Đằng này là tiền thuế dân, có tiền của tôi & cả họ hàng tôi trong đó.
Thực ra bác ấy mô tả như vậy chưa đúng lắm đâu!
Nhà nước không vô lý đưa ra các ngạch công chức khác nhau.
Thi ngạch bậc này cũng không hề dễ dàng, ở hội đồng thi TW hàng năm không ít vụ trưởng, phó vụ trưởng trượt (trước khi được thi tất nhiên phải tham gia các khóa đào tạo).
Chỉ nhìn sơ sơ thì đúng là 1 công việc lặp đi lặp lại, chỉ cần đến 1 năm thì biết ngay.
Với người không có chí tiến thủ, quan liêu chỉ hết năm đầu tiên thì các năm sau không hề đổi nữa.
Nhưng thực tế 1 ông chuyên viên là 1 chuyên gia của lĩnh vực ông ấy phụ trách. Rất nhiều chính sách của lĩnh vực ấy được ông ấy soạn ra. Lái lệch đi hay tôn trọng đường lối của cấp trên cũng là do ông ấy (tất nhiên không thể chỉ từ duy nhất 1 văn bản, nhưng từ rất nhiều văn bản, ý kiến,... ông ấy có thể lái theo ý định). Như tụi em khi đó, để làm rất nhiều việc phải lấy ý kiến của hội đồng. Tụi em, mỗi ông có cả 1 cơ sở dữ liệu các thành viên và cũng thuộc hướng của các thành viên nên muốn hội đồng có ý kiến thế nào sẽ mời các thành viên thiên về việc như thế.
Nhưng nếu bỏ ra khỏi vị trí công tác đó thì những kinh nghiệm này còn sử dụng được rất ít!

Chỉnh sửa cuối:

Kientructraco.com

Xe đạp
Website
bachtanphat.vn
Em hơn chục năm vẫn lương 4,5tr đây,nghĩ cũng buồn lắm:(
5 củ cộng dự án hai đến ba lần là cỡ 15 củ/ tháng. h cụ ra ngoài đc một năm mà thu nhập hơn chục lần 150 củ/tháng. e thấy có j đó sai sai. nếu thu nhập của cụ h 150 củ/tháng thì e khâm phục và chúc mừng cụ
em nghĩ cụ ấy nói vội vậy thôi, chứ 150 củ/tháng thì ko có bài viết này.