[Funland] Nghỉ việc nhà nước rồi, giờ mông lung quá các bác ạ

thuongnhung7

Xe đạp
Giờ lại thấy tiêng tiếc Cụ ợ.
Đám bạn cùng thời nhà nước mới cháu giờ cũng ngon cả. Thăgng thì hiệu trưởng, thằng hiệu phó, thằng kục phó thằng thì chi kục trưởng .. thằng lẹt đẹt nhất cũng chủ tịch xã ( mà thằng này có vẻ ngon nhất, tiền nhiều phết)
Bác chắc mọi thứ cũng ổn định rồi.

H.U.Y

Xe điện
Tôi bỏ nhà nước sau 18 năm, lúc 39 tuổi

Được 2 năm rồi, không có thời gian ngồi nghĩ như cậu, tôi đang bơi bục mặt đây
Cụ sài Durex size XL thì thiếu gì đường băng :))

Ptuananh8995

Xe buýt
Nói thật với cụ ai cũng than lương nhà nước nước thấp, có người làm chục năm mà lương 5tr gì đó. Thật sự em làm em biết, lương nhà nước em làm dư dả sống, ra ngoài kinh doanh thì may ra nhiều tiền hơn chứ làm thuê đảm bảo không bao giờ tiền nhiều hơn làm nhà nước. Em chưa tìm đc công việc gì tốt hơn nhà nước nhưng em ngán công việc hành chính tận cổ, mệt mỏi tinh thần lắm, tính cách em cũng không phù hợp môi trường đó nên em quyết định nghỉ luôn, dù "đói" còn hơn mỗi ngày phải bước vào cơ quan đối mặt với những thứ mình ghét cay đắng nhưng vẫn phải cố sức gồng để làm. Cảm ơn cụ đã động viên, em sẽ cố gắng thôi, 4 năm làm việc nhà nước nếu nói là số 0 kinh nghiệm khi ra ngoài thì cũng ko đến mức đó cụ nhỉ.
Làm hơn chục năm mà lương 5 triệu thì vẫn lẹt đẹt lính lác rồi. Mà dù lính lác nhưng gạo cội ngồi lâu như một cây cổ thụ thì anh em và sếp vẫn cả nể. Chứ bên ngoài không làm được việc nó cho bay ngay cụ ạ. Ngoài ra còn rủi ro chính sách, thị trường, công ty phá sản,.. Làm FDI thì còn đỡ, còn làm Việt Nam 10 ông 7,8 ông trốn đóng bảo hiểm hoặc đóng ở mức thấp nhất (Nghĩa là ốm đau, về già, lương hưu sẽ thua thiệt rất nhiều).

Còn nhiều cái lắm nhưng cụ bỏ rồi thì em cũng không muốn nói thêm. Tuy nhiên, nếu cụ may mắn và giỏi thì bên ngoài nhiều cơ hội hơn nhà nước nhiều. Tất nhiên, cơ hội luôn đi cùng với rủi ro.

Còn kinh nghiệm thì em xin tặng cụ một câu: "Kinh nghiệm có hay không đều do cách mình ăn nói. Biết ăn nói thì 0 năm kinh nghiệm sẽ thành 4 năm kinh nghiệm còn không biết thì 4 năm kinh nghiệm thành 0 năm kinh nghiệm." Đi phỏng vấn cứ tự tin toả sáng thôi cụ.

Thời em đi xin việc cũng rải CV trên Vietnamwork. Đỗ thì nhiều mà tạch cũng không ít. Chúc cụ may mắn.

thuongnhung7

Xe đạp
Dạ. Sắp hưu rồi Cụ ạ.
Độ này khoản kia thấy cũng yếu hẳn so với mấy năm trước.:D
Cuộc đời vậy là xong cụ ạ. Em thì đang trong giai đoạn khó khăn, bắt đầu lại từ đầu, ko biết khi nào mới ổn định nổi.

Click 110

Xe tải
Cụ cứ đăng ký chạy GRAP một thời gian cho đỡ đau đầu đã rồi lúc đó đầu óc minh mẫn tính tiếp vẫn chưa muộn

thuongnhung7

Xe đạp
Làm hơn chục năm mà lương 5 triệu thì vẫn lẹt đẹt lính lác rồi. Mà dù lính lác nhưng gạo cội ngồi lâu như một cây cổ thụ thì anh em và sếp vẫn cả nể. Chứ bên ngoài không làm được việc nó cho bay ngay cụ ạ. Ngoài ra còn rủi ro chính sách, thị trường, công ty phá sản,.. Làm FDI thì còn đỡ, còn làm Việt Nam 10 ông 7,8 ông trốn đóng bảo hiểm hoặc đóng ở mức thấp nhất (Nghĩa là ốm đau, về già, lương hưu sẽ thua thiệt rất nhiều).

Còn nhiều cái lắm nhưng cụ bỏ rồi thì em cũng không muốn nói thêm. Tuy nhiên, nếu cụ may mắn và giỏi thì bên ngoài nhiều cơ hội hơn nhà nước nhiều. Tất nhiên, cơ hội luôn đi cùng với rủi ro.

Còn kinh nghiệm thì em xin tặng cụ một câu: "Kinh nghiệm có hay không đều do cách mình ăn nói. Biết ăn nói thì 0 năm kinh nghiệm sẽ thành 4 năm kinh nghiệm còn không biết thì 4 năm kinh nghiệm thành 0 năm kinh nghiệm." Đi phỏng vấn cứ tự tin toả sáng thôi cụ.

Thời em đi xin việc cũng rải CV trên Vietnamwork. Đỗ thì nhiều mà tạch cũng không ít. Chúc cụ may mắn.
Cảm ơn những lời động viên của cụ làm có thêm động lực cho những ngày khó khăn xắp tới.

Vulcan V70

Xe trâu
Cuộc đời vậy là xong cụ ạ. Em thì đang trong giai đoạn khó khăn, bắt đầu lại từ đầu, ko biết khi nào mới ổn định nổi.
Đoạn đường phía trước của Cụ còn rất dài. Cơ hội còn nhiều, hãy tự tin và bước tới.
Hồi bằng tuổi cụ bây giờ eim vẫn còn phải xác định bản thân phải được đào tạo lại..
Có những điều thực sự phải rất lâu hoặc phải đến độ tuổi nào đó mới nhìn lại và ngộ ra được.... thành thật khuyên Cụ hãy tự tin vào bản thán mình, đừng tin ai hơn tin chính bản thân mình.

sunny_smile

Xe tải
Trước hết cố gắng bình tĩnh cụ nhé. Nếu tiếp tục làm nghề kế toán thì cụ tham gia lớp kế toán thực hành để ôn lại kiến thức cũng như cập nhật các chính sách mới. Đồng thời học thêm tý ngoại ngữ Hàn hoặc Nhật hoặc Trung sơ cấp. E thấy nhiều cty nc ngoài tuyển kế toán nhưng ưu tiên biết chút ngoại ngữ. Vậy là ok tự tin vào việc cụ ah. Chúc cụ vững tin.

trungpham666

Xe tải
1. Mở cửa hàng thì phải có cơ sở cụ thể việc nhập hàng thuê mướn địa điểm ... tính toán đầu vào đầu ra lãi lỗ dự kiến xấu nhất xảy ra.
2. Em không đánh giá về bằng cấp nhưng nói thật là cao đẳng thì cụ xin việc kể cả ở ngoài cũng sẽ khó được việc ngon nhất là kinh nghiệm chuyên môn lại ít nên cụ cân nhắc.
Vậy cụ nên xem kỹ hoàn cảnh của mình,nếu có tí vốn và phương án kinh doanh khả thi thì triển phần kinh doanh còn nếu khó khăn thì xác định xin việc làm thuê lăn lộn nâng cao kinh nghiệm chuyên môn để gom vốn rồi tính tiếp.
Em cũng chả phải dạy đời nhưng báo cáo thật với cụ là Cao Đẳng hay đại học k quan trọng. Quan trọng là có làm được việc không. Xã hội giờ thiếu gì công việc, chỉ sợ mấy bố chưa làm thợ đã đòi làm thầy. Ảo tưởng quá mới sợ thôi.

vnhn

Xe tăng
Nói thẳng ra là ko bao giờ có được sự ổn định nếu đã bước chân ra ngoài. Năm nay kiếm được nhưng chưa chắc năm sau đã có đồng nào. Tuy nhiên ra ngoài thì đầu óc sẽ nhanh nhẹn, thích ứng được các biến động của xã hội. Chủ thớt còn chưa đến 30 mà đã kêu gì. Còn nữa là làm ở đâu thì chả có chỗ nào mà đáp ứng được hết các yêu cầu của mình đâu. Làm tư nhân môi trường chưa chắc đã là tốt hơn là môi trường nhà nước. Cũng đủ thể loại đâm chọc sau lưng...Xác định là mình đi làm để lấy tiền nuôi mình, gia đình mình nên cho dù chỗ làm có thế nào thì cũng cố mà nhịn, bao giờ tìm được việc mới hẵng nghỉ. Sau khi nghỉ việc ở nhà được 1,2 tuần đầu thấy rất thoải mái nhưng chuỗi ngày thất nghiệp về sau sẽ thấy rất mệt mỏi, áp lực.

silver1

Xe điện
Cụ kém em cũng gần hai sọi hihi
Em cũng từng ở h cảnh này, nếu cụ có khả năng tự lập ở PA 2 tức bỏ nn ra ngoài thì em nghĩ hay hơn đấy, tuy nhiên cần có thợ thuyền nv ngoan lành mới ổn, ko cần giỏi quá nhé ko thì dễ tòi đấy. KN của em đó ạ.

UOTE="thuongnhung7, post: 45691326, member: 104651"]Chào các bác.
Mình là nam, tốt nghiệp CĐ kế toán xong thì đc ở nhà khuyên và xin vào làm hành chính nhà nước. Làm đc 4 năm mình nản quá, hành chính không phải sở thích của mình, mình thích đầu óc tính toán, con số và khả năng tính toán cũng nhanh nhẹn, giỏi.Trong 4 năm đi làm như cực hình với mình về mặt tinh thần, làm việc rất chán nản, đấu tranh tư tưởng rất nhiều thì hiện tại mình đã nghỉ việc và không có gì hối hận khi đã bỏ việc cả. Vấn đề bây giờ mình cũng mông lung về công việc quá, chưa chắc chắn sẽ làm gì, mình cũng ko còn trẻ để bay nhảy. Mình đang có 2 hướng: 1 là ra ngoài xin việc lại theo chuyên môn nhưng lại cảm thấy khá kho khăn vì lâu quá mình không làm gì đụng tới chuyên môn đó cả, xin việc sẽ thế nào vì kinh nghiệm gần như không có; 2 là mở cửa hàng kinh doanh dầu nhớt, phụ tùng, rửa xe vì thời gian sau này mình cũng thích xe cộ. Tính cách mình trầm tính, ít nói, ít giao tiếp bên ngoài nữa nên cảm giác làm gì cũng khó khăn và gặp nhiều cản trợ nhưng khó cải thiện được vì tính cách vậy rồi. Hiện tại cảm thấy vô cùng đau đầu, bế tắc vì cũng 27 28t rồi mà chưa có đâu ra đâu, nhiều lúc cảm thấy stress nặng luôn mà chẳng biết nói với ai. Mong nhận đc chia sẽ từ các bác. Cảm ơn các bác nhiều.[/QUOTE]

khanhln

Xe hơi
Các cụ cứ tự tin theo con đường mình đã chọn và tiếp tục nỗ lực phấn đấu, rồi sẽ đến ngày hái quả :D

Vulcan V70

Xe trâu
Kế toán cũng dễ xoay sở.
Gần nhà cháu có cô làm kế toán, sinh con rồi nghỉ ở nhà chăm con.. sau đó chỉ nhận làm báo cáo thuế hàng tháng cho các công ty nhỏ... thu nhập cũng khá

lum..zzz

Xe điện
Bây giờ nghỉ đi du lịch 1 mình vài tuần đi đã, quay lại đây hỏi anh em hay xin việc sau nhé. Việc ko thiếu chỉ sợ ngại sợ khổ

Duyphuongstore

Xe tải
Cụ mở quán độ xe à

nesta_vn84

Xe buýt
hăm bảy hăm tám ăn thua gì, anh đây còn dài mõm chờ mà giờ gần bốn sọi đây, cứ làm theo khả năng, thích cái gì, đam mê thì làm, ko thì nghỉ

LamGam

Xe tải
Công việc nhiều khi nó còn là nhân duyên, em thì yên vị với cuộc sống và công việc hiện tại