[Funland] Nghỉ việc trước hay tìm công việc mới trước?

Ớt xanh

Xe điện
Công việc đầu tiên em nghỉ là do bị sa thải ợ.
Cầm 1 tháng lương hỗ trợ tìm việc làm mới em ra cây điện thoại thẻ để gọi điện cho thằng bạn thì nhật được một chiếc mũ bảo hiểm (ngày đó hầu như chỉ người chạy xe ôm mới đội mũ bảo hiểm).
Thế là xác định luôn nhé, em ở nhà chạy xe ôm hơn tháng rồi mới đi làm.

LienPhuong

Xe điện
E thấy chả có gì là may mắn cụ ạ. E xin nghỉ không lương và vẫn giải quyết đầy đủ việc công ty khi cty cần. Lý do em xin nghỉ là sửa nhà thế thôi. Còn LĐ không chấp thuận đc việc đó thì cũng chả cần tha thiết làm gì. Giờ thì em làm tự do và khá hài lòng với quyết định nghỉ cty. Giờ time em đầy, không bị áp lực mà thu nhập lại hơn làm cty. Em có nghe đâu đó 1 câu khá là hay: Làm việc mình thích là tự do, thích việc mình làm là hạnh phúc ạ
Có phải công ty nào cũng cho nghỉ không lương dài ngày đâu, trừ khi ốm nặng, nhà có việc nghiêm trọng, càng công ty lớn càng cần lý do hợp lý. Người ta tuyển người làm full time là cần làm liên tục chứ cứ nghỉ dài ngày thế thì công việc hỏng hết à cụ.

chaytim

Xe điện
Có phải công ty nào cũng cho nghỉ không lương dài ngày đâu, trừ khi ốm nặng, nhà có việc nghiêm trọng, càng công ty lớn càng cần lý do hợp lý. Người ta tuyển người làm full time là cần làm liên tục chứ cứ nghỉ dài ngày thế thì công việc hỏng hết à cụ.
Trường hợp của cụ í là đặc biệt rồi, nên khó tranh luận.

Chứ em cũng đứng trên quan điểm chung là chẳng có mấy công ty dễ cho mình nghỉ ko lương 2 tháng để đạt mục đích cá nhân kia đâu ạ. Thường công việc do một người đảm nhiệm trong một chuỗi dây chuyền, nếu nghỉ sinh hay nghỉ ốm thì có kế hoạch để nhân sự sắp xếp người back up, hoặc tuyển thời vụ chứ các lý do khác thì nghe chừng khó qua mắt nhân sự hoặc Gđ lắm,

tuctuc2010

Xe điện
Trường hợp của cụ í là đặc biệt rồi, nên khó tranh luận.

Chứ em cũng đứng trên quan điểm chung là chẳng có mấy công ty dễ cho mình nghỉ ko lương 2 tháng để đạt mục đích cá nhân kia đâu ạ. Thường công việc do một người đảm nhiệm trong một chuỗi dây chuyền, nếu nghỉ sinh hay nghỉ ốm thì có kế hoạch để nhân sự sắp xếp người back up, hoặc tuyển thời vụ chứ các lý do khác thì nghe chừng khó qua mắt nhân sự hoặc Gđ lắm,
Vâng, có thể đặc thù công việc em vậy nên e thấy bt ạ, em làm XD nên có lúc thì bận mục mặt nhưng cũng có lúc chơi dài ạ

phonglan2329

Xe đạp
Nếu k áp lực về kinh tế thì nên nghỉ lấy lại động lực

leminh221078

Xe hơi
cụ tìm việc rồi xin nghỉ sau, thường công việc 1 tuần bàn giao xong

messi1986

Xe buýt
Nếu tích lũy đc nhiều thì nghỉ trước rồi nghiên cứu ra Tết xin việc mới, còn ko thì tìm việc trước rồi xin nghỉ sau

Cụ thắc mắc, xong cụ lại tự trả lời rồi.

"Win" của ông người lao động thì ai cũng be lên bảo vệ, thế "Win" của người sử dụng lao động đâu???

Tư duy lũy tre làng như thế này bảo sao toàn căm ghét người giàu.
Em thấy cụ mới tư duy lũy tre làng thì phải, chắc cụ chưa từng bị đập cái cam kết không đạt KPIs thì tự xử vào mặt. Thời buổi này chuyện vắt chanh bỏ vỏ là chuyện bình thường nhé. Người lao động và người sử dụng lao động như nhau cả thôi.

Azeglio

Xe điện
Em thấy cụ mới tư duy lũy tre làng thì phải, chắc cụ chưa từng bị đập cái cam kết không đạt KPIs thì tự xử vào mặt. Thời buổi này chuyện vắt chanh bỏ vỏ là chuyện bình thường nhé. Người lao động và người sử dụng lao động như nhau cả thôi.
Thế cụ mắng em cái gì nhỉ??? Chúng ta đồng quan điểm mà.

Điều hòa và lọc không khí tổng 0923.839.279
Website
dieuhoagiagoc.net
Cụ có tự tin là xin được việc không. Khi người giỏi thì hiếm chứ người tàng tàng đầy

NQN

Xe tăng
Em cũng chán việc rồi cc ạ !

matran241091

Xe tăng
Nếu tích lũy đc nhiều thì nghỉ trước rồi nghiên cứu ra Tết xin việc mới, còn ko thì tìm việc trước rồi xin nghỉ sau
tìm việc thì phải đi phỏng vấn mà đi cực nhiều
nếu công việc ở văn phòng nhiều thì xin nghỉ khó lắm

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nghỉ mệ đi, chơi 3 tháng chán thì tìm vc mới:) e đã từng ngồi câu 3 tháng như thế. Chơi đã kệ cmn:)

GiangNH3011

Xe tải
TÌm được chỗ mới rồi hãy nghỉ cụ nhé. Chả có gì đảm bảo là cụ nghỉ việc chỗ hiện tại rồi thì sau đó sẽ tìm được công việc mới dễ dàng. Mà bản thân em thấy là mình còn đi làm thì có giá hơn trong chuyện deal lương. Không có việc nó sẽ cố ép lương của mình xuống. À, ý kiến trên của em dựa vào những người năng lực làng nhàng, không phải xuất sắc nhé.

hungnt03

Xe tải
dịch dã tnay thì vẫn nên khuyên cụ vừa kiếm việc mới vừa làm việc cũ. Bên mới mà ok rồi thì deal lại là từ ngày x có thể đi làm, để còn chuyển giao lại cv bên cty cũ.

Salem3456

Xe máy
Vừa là góc tâm sự vừa xin lời khuyên ạ.
Em đang chuẩn bị nhảy việc, tìm kiếm một công việc khác phù hợp hơn với bản thân. Em băn khoăn là nên tìm được việc rồi mới nghỉ làm hay ngược lại.
Tìm chỗ mới song song với việc duy trì công việc hiện tại sẽ giúp em đảm bảo thu nhập, nhưng công việc này khá bận bịu và mệt mỏi khiến em không có nhiều thời gian để tìm kiếm và có thể không kịp chuẩn bị năng lượng cho công việc mới.
Em đang có ý định xin nghỉ trước, trong thời gian đó sẽ tìm việc, tuy nhiên lại lo lắng mình sẽ không tìm ngay được việc mới.
Có bác nào từng trải qua tình huống giống em chưa ạ? Theo các bác thì nên làm thế nào ạ?
Kinh tế ổn thì cứ mạnh dạn nghỉ việc, không thì nên tìm điểm đến đã rồi hãy nộp đơn