[Funland] Nghĩa vụ nhường đường trên cao tốc

isak

Xe tăng
Ồ, các cụ không nắm được vấn đề à. Làn phải người ta cũng chạy 80km (đường dẫn nên 2 làn chỉ cùng 1 tốc độ). Các cụ muốn sang làn phải thì 1 là tăng tốc để vượt xe bên phải rồi tạt đầu sang để nhường, trường hợp này cũng vô tình vượt tốc độ, 2 là phải đi chậm lại để xe bên phải nó vượt lên rồi đánh sang phải để xe sau nó vượt, trường hợp này không cẩn thận thì bị húc đít 😂
Các cụ ngồi đây gõ phím thì nói đạo lý gì chẳng đúng, nghe hay quá.
Em không ủng hộ việc bám làn, mà ở đây là tình huống đúng hay sai. Chứ nói đạo lý ai chẳng nói được
Cụ cứ chế các cụ ngồi đây gõ bàn phím nhưng em đảm bảo 100% các cụ bức xúc những người bám làn trái như em là thật sự cầm lái, thậm chí cầm lái rất lâu rồi. Vì cầm lái nên mới thâý cái bất hợp lý trên đường và lên đây cào bàn phím để kêu cho các cụ biết. Ở đây ngay từ post đầu tiên đã dẫn là theo Luật phải nhường làn trái, thứ 2 nữa đây cũng là văn hoá giao thông, chứ chẳng phải đạo lý gì.

Như lý luận của cụ là làn phải cũng đang có người chạy 80km/h cùng tốc với cụ, thì trong trường hợp này ko chuyển làn được để nhường thì cũng ko ai trách cụ, nhưng ngay từ đầu tại sao cụ lại ở làn trái cùng tốc với làn phải kia, đáng nhé cụ chỉ ở làn trái khi vượt, và vượt xong cụ về làn phải luôn thì cũng khó có trường hợp bị mắc kẹt ở làn trái không chuyển sang làn phải được. Mà thậm chí nếu có thê đi chăng nữa, thì giảm tốc về 75 hoặc tăng nhẹ ga lên 85 để vượt ông làn phải rồi chuyển về làn đó cho an toàn cũng chẳng có gì quá kho khăn cả.

Chip2Beo

Xe tải
Tuần trước em đi cao tốc Quảng Ngãi ra Quảng Bình mà các cụ ngược chiều còn lấn sang làn của em rồi phóng vèo vèo, hoảng nhất là khi có khúc cua, có nhìn thấy mấy cụ ấy đâu, báo hại nhà em cũng phải né đến vèo vào lề :(. Ra Tết, đường ra Bắc thì vắng, hướng vào Nam thì ùn ứ => 1 đoàn nghênh ngang lấn làn ngược chiều, em chả còn chỗ chạy nên nhà em phải chụp ảnh, quay phim để các cụ ấy dạt về đúng làn.
Mà cao tốc mà chả có giải phân các cứng, xe thì cứ chạy vèo vèo. Em sợ quá phải bỏ cao tốc để chạy về QL1

thinhduybao

Xe điện
Không chạy max tốc độ theo từng làn thì nên đi làn phù hợp.
Tuy nhiên có nhiều trường hợp thằng bám làn trái vượt quá tốc độ tối đa xong cứ nháy đèn với còi loạn lên, rất ghét.
Như em chạy đường nối cao tốc đoạn đi qua HY, đã cắm biển tối đa 80km/h, nhiều khi bật cruise control để đến 82-83km/h rồi mà mấy thằng đằng sau nó toàn phóng 90-100km/h xong đèn với còi loạn lên, theo cụ thì có nhường hay không nhường ?
Cụ đi max tốc độ là việc của cụ. Nhưng người ta có việc gấp, chẳng hạn chở người đi cấp cứu theo cụ có nên nhường không?

Suri15

Xe tăng
Cụ cứ chế các cụ ngồi đây gõ bàn phím nhưng em đảm bảo 100% các cụ bức xúc những người bám làn trái như em là thật sự cầm lái, thậm chí cầm lái rất lâu rồi. Vì cầm lái nên mới thâý cái bất hợp lý trên đường và lên đây cào bàn phím để kêu cho các cụ biết. Ở đây ngay từ post đầu tiên đã dẫn là theo Luật phải nhường làn trái, thứ 2 nữa đây cũng là văn hoá giao thông, chứ chẳng phải đạo lý gì.

Như lý luận của cụ là làn phải cũng đang có người chạy 80km/h cùng tốc với cụ, thì trong trường hợp này ko chuyển làn được để nhường thì cũng ko ai trách cụ, nhưng ngay từ đầu tại sao cụ lại ở làn trái cùng tốc với làn phải kia, đáng nhé cụ chỉ ở làn trái khi vượt, và vượt xong cụ về làn phải luôn thì cũng khó có trường hợp bị mắc kẹt ở làn trái không chuyển sang làn phải được. Mà thậm chí nếu có thê đi chăng nữa, thì giảm tốc về 75 hoặc tăng nhẹ ga lên 85 để vượt ông làn phải rồi chuyển về làn đó cho an toàn cũng chẳng có gì quá kho khăn cả.
Cái bài báo nó áp dụng cho đường cao tốc, còn đường em nói nó là hỗn hợp có 2 làn xe oto + làn thô sơ mà các cụ bảo làn trái chỉ để cho vượt thì chỉ còn lại 1 làn và chấp nhận đi chung với xe máy thì chỉ có bò ở đường.
Vấn đề em đặt câu hỏi ở đây có 2 hàm ý:
1) Đường hỗn hợp và đi đúng tốc độ cho phép (không phải đường to đẹp như đường cao tốc mà bỏ hẳn 1 làn chỉ để cho xe có nhu cầu vượt)
2) em đã nêu rõ là xe đi sau vượt tốc độ cho phép, đá đèn, bóp còi loạn lên thì trường hợp này có nhường hay không nhường.
Còn nói đến văn hóa giao thông thì em tôn trọng những người có văn hóa lái xe.
Các cụ nhớ lại vụ tai nạn trên cầu Vĩnh Tuy, xảy ra rồi thì các cụ lại bảo sao không tuân thủ quy định tốc độ, cho phép chạy 60 mà chạy 80-90 nên mới thành ra nông nỗi đó. Văn hóa là phải tuân thủ tốc độ quy định. Nói chung là ra đường thì nên giữ cái đầu lạnh. Các cụ trên đây dạy chí phải!

Suri15

Xe tăng
Cụ đi max tốc độ là việc của cụ. Nhưng người ta có việc gấp, chẳng hạn chở người đi cấp cứu theo cụ có nên nhường không?
Dạ, em nhường ngay và luôn chứ ạ, em đang hỏi ý kiến các cụ mà. Cụ dạy nhường là em nhường, em cũng đang học nhường đấy thôi 😁

Dân miền núi TM

Xì hơi lốp
Vấn đề ở đây là tất cả chúng ta đều vội và cần làn trái.
Xe nào nhường xe nào???

alongcamepolly

Xe lăn
Bao giờ được như nước ngoài làn trái ngoài cùng chỉ để vượt, làn bên trong để đi hả các cụ?

PhongFood

Xe điện
Bác tạt sang phải và đi làm việc của mình (và đây không phải là NHƯỜNG ĐƯỜNG, mà là TRẢ LẠI LÀN TRÁI CHO AI CÓ NHU CẦU).

Thế thì bác có thiệt hại gì không - thiệt hại gì nhiều không?
Sẽ có rất nhiều ông lý sự muốn đi nhanh sang làn khác mà đi. Lý do đang đi max tốc độ, đúng luật không phải nhường :))

Chỉnh sửa cuối:

Suri15

Xe tăng
Bao giờ được như nước ngoài làn trái ngoài cùng chỉ để vượt, làn bên trong để đi hả các cụ?
Khi hạ tầng đủ tốt, đường đủ rộng. Còn VN giờ còn đang kẹt đường, làn trái chỉ để vượt thì nó giống như làn BRT bây giờ ý ạ

caisua

Xe lăn
Luật giờ đã coi nó là để vượt đâu. Nên chả là nhường.
Phải quy định lại, để nhắc mọi ng mượn dùng xong phải trả lại. Ko là bị phạt.
Cụ đọc điều 14 của luật đi đã rồi tính tiếp

BMW X11

Xe điện
Nếu để nói đạo lý như cụ thì em sẽ trả lời là: vâng, em không muốn các bác tài khác mất tiền vì vượt tốc độ, sau tay lái là gia đình, là người thân, là bao nhiêu miệng ăn đang chờ nên em giúp người ta không mất tiền oan. Đấy, đạo lý nó sẽ như thế, nhưng mà em không cao thượng thế được.
Em giải thích lại cho cụ nhé, nó là đường nối cao tốc nên đường hỗn hợp cả xe máy cả oto. Nếu cụ ôm làn trái cụ chạy được max tốc độ-80km/h, còn cụ sang phải cụ chỉ chạy được 60-70km/h vì còn phải canh xe máy đi sát bên cạnh, và xe máy thì có ông nào đi theo làn và vạch kẻ đường không ạ? Comment của em đã nói rõ từ đầu, hy vọng cụ hiểu vấn đề. Em đi làn trái và em chạy tối đa tốc độ cho phép nên em thấy việc cho vượt hay không cho vượt nó là nhường, còn khi nào em chạy dưới tốc độ cho phép thì lúc đó cụ mới sử dụng từ trả lại đường, cụ nhé
Tôi không có thói quen nói đạo lý, vì tôi cố gắng là người thực tế.
Bác thấy chưa, người ta luôn cho rằng: Hãy sang phải khi có thể, khi nó trống trải, khi nó không có ai.
Đơn giản hơn là: Khi không thiệt hại gì - không thiệt hại gì lớn.

Còn khi có những mối lo với canh xe máy đi sát bên cạnh, không ai yêu cầu bác sang cả.

Còn ở đây, mọi người nói chủ yếu về Cao tốc, như Title của cái thớt này bẩu vậy.
Trên đó, không nhiều xe máy lắm; và nếu có, hình như làn trái nhiều hơn.

Phuong69

Xe hơi
Em đi mà thấy xe dí đằng sau toàn chủ động bật xi nhan ép phải để nhường, còn đi trên đường mấy lần nháy đèn xin vượt mà chưa thấy xe nào nhường :).

caisua

Xe lăn
Khi hạ tầng đủ tốt, đường đủ rộng. Còn VN giờ còn đang kẹt đường, làn trái chỉ để vượt thì nó giống như làn BRT bây giờ ý ạ
Cao tốc Âu, Mỹ cũng chỉ 2 làn như mình thôi nhưng họ ko ôm làn trái đâu cụ

Suri15

Xe tăng
Tôi không có thói quen nói đạo lý, vì tôi cố gắng là người thực tế.
Bác thấy chưa, người ta luôn cho rằng: Hãy sang phải khi có thể, khi nó trống trải, khi nó không có ai.
Đơn giản hơn là: Khi không thiệt hại gì - không thiệt hại gì lớn.

Còn khi có những mối lo với canh xe máy đi sát bên cạnh, không ai yêu cầu bác sang cả.

Còn ở đây, mọi người nói chủ yếu về Cao tốc, như Title của cái thớt này bẩu vậy.
Trên đó, không nhiều xe máy lắm; và nếu có, hình như làn trái nhiều hơn.
Hì, nội dung em đã đưa cho cụ rất đầy đủ, cụ quote comment của em nhưng cụ lại bảo đang nói về cao tốc. Chắc cụ đọc nhanh nên bị rơi mất chữ "nối" nên cụ nghĩ em đang nói cao tốc. Sorry cụ.
Vấn đề em đưa ra là để học xem các cụ xử lý tình huống đó như thế nào, nhưng các cụ lại nhảy vào sồn sồn là ôm làn trái không chịu nhường 😊
Trên otofun này không hạn chế tốc độ nhưng chúng ta cũng nên lái chậm lại một chút cụ nhỉ. Vodka cụ để cảm ơn vì cụ đã tốn thời gian chỉ giáo cho em nhiều thứ.

caisua

Xe lăn
Em đi mà thấy xe dí đằng sau toàn chủ động bật xi nhan ép phải để nhường, còn đi trên đường mấy lần nháy đèn xin vượt mà chưa thấy xe nào nhường :).
Chỉ 20-25% biết nhường làn trái thôi

Suri15

Xe tăng
Cao tốc Âu, Mỹ cũng chỉ 2 làn như mình thôi nhưng họ ko ôm làn trái đâu cụ
Mỹ thì cao tốc không phải là đường cho phép chạy tốc độ cao nhất cụ nhé. Cụ phải lên Freeway, em đã chạy xe ở Cali và em cũng chẳng thấy ông nào bỏ trống làn phải cả (ở những nước tay lái nghịch)

Chỉnh sửa cuối:

Xe cỏ117bt

Xe hơi
chính phủ ko có động thái gì cho việc này nhi, để dân tự giải quyết với nhau mệt nhỉ.
Sớm muộn cũng có vụ đánh chửi nhau vì thằng ôm làn nó cứ bảo nó ko sai luật.
Nhường thì ko có khái niệm trong văn hóa số đông ở ta đâu. Xi nhan còn chả thèm khi chuyển làn thì đa số chả nhường đâu. 1 số ít văn minh văn hóa là biết nhường thôi.

Em là em chờ 1 động thái cúa cphu. Hơi thất vọng.
Cụ chủ đã dẫn bài báo nói rõ Luật đã quy định việc này rồi thì cần gì thêm hd của cp

beSuSu

Xe điện
Cụ chủ đã dẫn bài báo nói rõ Luật đã quy định việc này rồi thì cần gì thêm hd của cp
Cụ đọc điều 14 của luật đi đã rồi tính tiếp
Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

Quy định này lỗi thời, ko phù hợp với đường nhiều làn.
Nó phù hợp với đường 1 làn cho ô tô.
"Nếu đủ đk" là khái niệm chung chung, cảm tính và dễ bị bọn rùa phản bác.
đường nhiều làn, xe đi làn giữa cũng phải dạt sang để nhường xe sau vượt à.

Đường nhiều làn, nên ra quy định làn trái là để vượt, vượt xong thì về phải hoặc chạy tiếp cũng đc. Có xe phía sau xin vượt làn này bắt buộc phải trả. Đi trên làn này chỉ là đi mượn, đi tạm.
Việc vượt sẽ là xe trước tự động trả làn (trừ khi họ cũng đang vượt), ko phải phụ thuộc vào xe khác xem có đủ điều kiện hay ko.
Xe làn 2 làn 3 muốn vượt thì ra làn trái mà vượt.

Bản chất khác hẳn nhau.