[Funland] Nghĩa vụ nhường đường trên cao tốc

hamcuare!

Xe container
K đi nhanh đc - né sang cho ngta đi.
K thích đi nhanh - né sang cho ngta đi.
Đi nhanh đc mà đg bên phải thoáng - né cho ngta thích đi nhanh đi.
K đi nhanh đc vs k thích bị chửi - cũng né sang cho ngta đi.
E đi đg ctoc/đg trường là vậy á :) chả so kè làm gì nếu mình rộng, mình rảnh vs mình thích vừa đi vừa ngắm nghía làm thơ or suy ngẫm sự đời :)).
Cứ đúng mí sai làm méo gì cho nhọc :)).

beSuSu

Xe điện
E LX 10 năm rồi, xưa đi cũng thích phóng nhanh lắm, giờ đi điềm đạm, nhưng ko đến nỗi bò ra đường nếu nó thoáng.

Lý do e nói nên coi an toàn trên hết, là vừa rồi xem clip ~ đoạn đường CT 2 làn ko giải phân cách thấy các loại xe vươt nhau kinh hoàng nen e thấy ghê nên mới bảo nên chạy an toàn trc đã, nhanh vài phút chậm cả đời.

Nếu cụ thấy qdiem của e ko hợp lỗ tai cụ thì bỏ qua, đừng nói lời cay đắng :)
Em chỉ muốn nói đi nhanh và đi ẩu ko là 1 được.
Đi nhanh, đúng luật, ra vào hợp lý ko làm ai giật mình, bất ngờ thì nó vẫn an toàn.

Đi ẩu thì là mất an toàn kể cả chậm.

Bất cứ cao tốc 2-3 làn trở lên, dù e đã chạy max hay chưa thì e cũng vẫn nhường ít nhất 1 làn bên trái cho xe chạy nhanh hơn, còn nếu chủ động chạy đều tốc độ ở mức trung bình thì suốt cả mấy chục km e vẫn giữ nguyên làn tương ứng, cụ nào thích vượt thì cứ tự động mà vượt bên trái

BMW X11

Xe tăng
Vấn đề nhận thức cụ ợ.
Bằng lý luận nào đó họ k sai. Ok tốt thôi.
Nhưng ngoo. Ngoo đến mức k biết là mình ngoo.
Nên phải ra luật dễ bắt, dễ phạt và thật nặng để bớt ngoo đi. Đi chậm thì đi về bên phải.

Cái vụ đếm có 5 xe bám đuôi là p dẹp vào em thấy khoa học, phù hợp áp dụng ở ta.
Có quy định để phạt cái ông đó rồi, nhưng không thể / cực khó thực hiện thôi bác.
Vì bác phải cần 1 clip như trên, mới phạt được - việc bất khả thi.

Thế nên, cần nâng mức phạt lên thật cao, để lái xe sợ, và thêm động lực để đầu tư phương tiện bắt phạt.
Như thế này, thường thì bên bển họ dùng xe dân sự đi rình mò ngoài đường cao tốc, với đủ thứ camera và đồng hồ đo tốc độ.

Hoặc, phạt như trên, một hình thức vô cùng hữu dụng và ít tốn kém. Mỗi tội không hiệu quả.

formen

Xe lăn
Em ủn tiếp, hóa ra năm nay thớt nhường làn trái nhanh nhạt. Mãi k đc 8 trang.
Xem lại cái clip này, câu cuối cụ dashcam nói "bố mài có cam hành trình" thật tức cười.

Mong cụ ấy bắt đền đc đủ tiền sửa xe, tiền phạt, tiền thủ tục bh, tiền chấn thương tâm lý, tiền taxi đi lại, tiền đơn từ khiếu nại... tiền... từ cụ cont.

Chờ đc vạ thì má nó sưng to.

Dream Thai

Xe điện
Em chỉ muốn nói đi nhanh và đi ẩu ko là 1 được.
Đi nhanh, đúng luật, ra vào hợp lý ko làm ai giật mình, bất ngờ thì nó vẫn an toàn.

Đi ẩu thì là mất an toàn kể cả chậm.
Ngoài lề 1 chút, nhiều khi mình nghĩ là vươt an toàn, nhưng thằng khác đi ko an toàn thành ra mình ko an toàn theo.

Ví dụ cụ đang vượt thang khác nó chuyển làn ko si nhan, 1 thắng trong đường ko ưu tiên phi ra chiếm làn v.v

Giờ mỗi lần ra đường như đi đánh trận, hy sinh lúc nào ko biết :(

Phỗng new

Xe điện
Cậu chủ clip chắc chắn sẽ gửi clip này vào nhiều hội nhóm, nhưng em đoán là kết quả thì sẽ là tự tay bóp .ái, dẫn đao tự cung.

Cái đường trong clip có vẻ là 1A, HN-BG? Nếu đúng đường này thì bọn con bò đi 65-70 ở làn trái càng xứng đáng bị như vậy.

keyon

Xe tăng
Cậu chủ clip chắc chắn sẽ gửi clip này vào nhiều hội nhóm, nhưng em đoán là kết quả thì sẽ là tự tay bóp .ái, dẫn đao tự cung.

Cái đường trong clip có vẻ là 1A, HN-BG? Nếu đúng đường này thì bọn con bò đi 65-70 ở làn trái càng xứng đáng bị như vậy.
Em nhìn có đoạn thoáng góc cam là 60km/h.

PhongFood

Xe điện
Nói thẳng ra: văn hóa người Việt: Mấy đứa biết nhường, mấy đứa muốn trả, hay mấy đứa kệ xác người khác. =)). tổng phải đến 90%.
Mấy đứa đấm quan tèo nữa là đủ 100
Chết cười với 2 cụ. Dưng mà thực tế XH hiện nay nó thế. =))
P/s; sáng thứ 6 em đi làm, đi trước có 1 mợ xe máy đi lên, 1 mợ chở con đi xuống phanh gấp ngã. Bà kia thấy 2 mẹ con ngã vặn ga lượn luôn. Em xuống nhấc xe đè lên mẹ + cháu bé hỏi thăm cháu bé có bị sao và đau ở đầu không (thấy khóc kêu đau). Thằng xe oto phía sau thì bóp còi inh ỏi. Nản!

sskkb

Xe tăng
Không chạy max tốc độ theo từng làn thì nên đi làn phù hợp.
Tuy nhiên có nhiều trường hợp thằng bám làn trái vượt quá tốc độ tối đa xong cứ nháy đèn với còi loạn lên, rất ghét.
Như em chạy đường nối cao tốc đoạn đi qua HY, đã cắm biển tối đa 80km/h, nhiều khi bật cruise control để đến 82-83km/h rồi mà mấy thằng đằng sau nó toàn phóng 90-100km/h xong đèn với còi loạn lên, theo cụ thì có nhường hay không nhường ?
Nếu lúc đó cụ ko bám làn trái thì kệ người ta đi.
Còn nếu cụ đang bám làn trái, thì cứ nhường họ, tội vạ đâu họ chịu.

Nếu lúc đó cụ ko bám làn trái thì kệ người ta đi.
Còn nếu cụ đang bám làn trái, thì cứ nhường họ, tội vạ đâu họ chịu.
Đơn giản là nếu ông vi phạm tốc độ để vượt trái rồi thì tại sao không phi sang phải cho nhanh.

sskkb

Xe tăng
Em xin tự thú là đã có lần điên quá và làm vầy. Sau bị 1 cụ chạy lên mở cửa chửi nên e mới thấy mình dại. (Chắc cụ ấy tưởng em rùa bò từ đầu...hix)
Nên khuyên cụ ko nên thử ạ.
Mà những ông rùa bám làn trái thì e nghĩ có làm gì thì họ vẫn vậy thôi. Do văn hóa thấp nên vầy, chờ thời gian, lớp trẻ sau này được dạy dỗ tử tế chắc sẽ đỡ hơn. (Lớp trẻ là thế hệ con em, chứ thế hệ GenZ thì e ko chắc.)
Em đang nghĩ là làm 1 cái băng rôn đề dòng chữ "chạy chậm như rùa bò thì đi sang làn phải đi các anh chị ơi" , xong mỗi lần đi lên cao tốc thì dán ra đằng sau xe :)

sskkb

Xe tăng
Đơn giản là nếu ông vi phạm tốc độ để vượt trái rồi thì tại sao không phi sang phải cho nhanh.
Nếu bên làn phải đang có nhiều xe nối đuôi nhau, còn xe chạy trước ở làn trái lại cách cái xe đi đầu ở làn phải 1 quãng ngắn quá ko đủ để xe sau lách lên, thì phải xin vượt thôi. Trường hợp này em gặp rồi, thường em đi sang làn phải chấp nhận đi bám đuôi, chờ khi nào xe làn bên trái đi nhanh hẳn lên so với đoàn bên làn phải thì em mới sang trái để vượt.

BMW X11

Xe tăng
Em xin tự thú là đã có lần điên quá và làm vầy. Sau bị 1 cụ chạy lên mở cửa chửi nên e mới thấy mình dại. (Chắc cụ ấy tưởng em rùa bò từ đầu...hix)
Nên khuyên cụ ko nên thử ạ.
Mà những ông rùa bám làn trái thì e nghĩ có làm gì thì họ vẫn vậy thôi. Do văn hóa thấp nên vầy, chờ thời gian, lớp trẻ sau này được dạy dỗ tử tế chắc sẽ đỡ hơn. (Lớp trẻ là thế hệ con em, chứ thế hệ GenZ thì e ko chắc.)
Thực ra, thợ dạy họ dạy như nào thì lái xe lái như rứa, bác ạ - chí ít là tỷ lệ cao sẽ như thế.

Ông bạn tôi, có bằng muộn, cứ qua ngã tư là hắn nhấn 4 đèn; hỏi thì hắn bẩu, đi thẳng thì cần thế.
Tôi hỏi lại, nếu không nhấn đèn nào nghĩa là gì, thì hắn im, cho đến ngã tư kế tiếp: Lại như chên.

Giờ thì hết rồi.

Hậu quả của sa hình đấy ạ.

bmwp0wer

Xe tăng
Theo clip Ko rõ vô tình hay cố ý mà xe trong clip đã mất má mất tai. Nếu đi chậm ko cố lỳ trong làn trái như trên thì va chạm ko đáng có đã ko xảy ra. E nghĩ rất nên có chiến dịch truyền thông mạnh dịp này văn hóa nhường làn trái, không cố bám trụ làn trái.

Lucas_lee

Xe tăng
Em đang nghĩ là làm 1 cái băng rôn đề dòng chữ "chạy chậm như rùa bò thì đi sang làn phải đi các anh chị ơi" , xong mỗi lần đi lên cao tốc thì dán ra đằng sau xe :)
Ơ, cụ cùng ý tưởng với em. Nếu cõi OF mình phát động dán dòng chữ “Đi chậm mời sang làn phải” sau đít xe. Ông nào nháy đèn, còi ko được thì vượt lên tạt đầu, cho xem dòng chữ.
1 ông tạt đầu thì có thể chưa nhận ra, chứ 10 ông tạt đầu thì sẽ vỡ ra ngay.