[Funland] Nghịch lý giao thông Hà Nội: Chung cư gây tắc đường

Xe gia đình

Xe điện
Vâng cả cái khu phố cũ ý dân chắc chỉ loanh quanh = phường Hoàng liệt bây giờ mà xe chạy chậm rì rì, ùn chứ ko tắc:))
Phố cổ gần như ko có giao thông tĩnh (các bãi đậu xe) nên chỉ thích hợp cho xe máy
Hoàng liệt ngày xưa là ngoại thành Hà nội cụ nhé.
Hà nội phố cổ thanh bình chứ không xô bồ như ở các quận mới cụ nhé :)

Hollyone

Xe tăng
Làm như Đà Nẵng ấy: mở đường cứ lấy sâu vào, dành 1 phần làm đường, vỉa hè mới; phần còn lại bán đấu giá; đảm bảo đủ tiền để đền bù và làm đường theo đúng quy hoạch và ko tốn kém; chứ h mở đường mới, riêng tiền đền bù đã chít cmnr

chemvovan

Xe buýt
B
25% quỹ đất nhưng với mật độ hơn 40k dân 1km2 thì đem đi đâu. Việc giải tỏa là ko thể trừ khi nhà nước cưỡng chế lấy đất của dân. Nói chung là đã muộn, việc qui hoạch đáng lẽ phải thưc hiện từ 30 năm trước khi mật độ dân số còn thấp.
Hôm qua đọc cái thớt về Hà Nội định xây đường cao tốc nối từ Hòa Lạc lên gần đoạn làng văn hóa dân tộc ở Thạch Thất, thấy nhiều người chê ghê lắm. Kiểu bảo trong phố còn bao nhiêu đường cần mở mà không mở, lại đi làm ở chỗ xa tít như vậy. Sang đây, nhiều cụ cứ bảo lãnh đạo quy hoạch tầm nhìn kém, trong khi lãnh đạo đang mở đường ở các vùng mới, giúp giãn dân ra thì lại chê. Quả thực là mâu thuẫn. Chắc chỉ có mở đường qua cổng nhà các cụ ấy thì các cụ ấy mới hết chê.

Hoàng liệt ngày xưa là ngoại thành Hà nội cụ nhé.
Hà nội phố cổ thanh bình chứ không xô bồ như ở các quận mới cụ nhé :)
Qua vài post của cụ thì em cho là tầm nhìn của cụ chỉ loanh quanh bán kính 1km từ bờ Hồ :D Cái cụ nói thì không phải bàn cãi, nhưng nó không phải cốt lõi của vấn đề. GDP của Hà Nội được như bây giờ có sự đóng góp rất nhiều của các quận mà theo giọng điệu của cụ có ý kiểu coi thường ấy. Thế nên cụ có thể cảm thấy may mắn khi mình là người ở phố cổ là tốt thôi, nhưng đừng giở giọng điệu coi thường các quận mới nhé, vì chính các quận đó mới là động lực phát triển của thành phố, nuôi sống chính dân phố cổ đó.

haiyen1012

Xe điện
Bây giờ thì em thấy chuyển thủ đô về Nông Cống có khi lại hay, Hà Nội giảm được bao nhiêu dân số =))

Xe gia đình

Xe điện
Qua vài post của cụ thì em cho là tầm nhìn của cụ chỉ loanh quanh bán kính 1km từ bờ Hồ :D Cái cụ nói thì không phải bàn cãi, nhưng nó không phải cốt lõi của vấn đề. GDP của Hà Nội được như bây giờ có sự đóng góp rất nhiều của các quận mà theo giọng điệu của cụ có ý kiểu coi thường ấy. Thế nên cụ có thể cảm thấy may mắn khi mình là người ở phố cổ là tốt thôi, nhưng đừng giở giọng điệu coi thường các quận mới nhé, vì chính các quận đó mới là động lực phát triển của thành phố, nuôi sống chính dân phố cổ đó.
Mọi người đều bình đẳng trước pháp luật :)
Tuy nhiên việc xây chung cư vô tội vạ ở các quân mới là một trong các nguyên nhân chính gây nên tắc đường ở chính các quận mới đó cụ nhé :)

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
B
Hôm qua đọc cái thớt về Hà Nội định xây đường cao tốc nối từ Hòa Lạc lên gần đoạn làng văn hóa dân tộc ở Thạch Thất, thấy nhiều người chê ghê lắm. Kiểu bảo trong phố còn bao nhiêu đường cần mở mà không mở, lại đi làm ở chỗ xa tít như vậy. Sang đây, nhiều cụ cứ bảo lãnh đạo quy hoạch tầm nhìn kém, trong khi lãnh đạo đang mở đường ở các vùng mới, giúp giãn dân ra thì lại chê. Quả thực là mâu thuẫn. Chắc chỉ có mở đường qua cổng nhà các cụ ấy thì các cụ ấy mới hết chê.

Thế giờ giả sử Hà Nội xây đường cao tốc, 1 cái nối lên Ba Vì, 1 cái nối lên Hòa Bình. Cụ KHEN hay CHÊ? Trả lời thật? :D

vangtienluc0do

[Tịch thu bằng lái]
chung cư thì cứ mọc sát các tuyến đường chính,hệ thống hạ tầng và giao thông công cộng còn kém chưa đáp ứng được.Va nhiều cơ quan, bệnh viện, trường học đã được cấp và có hạ tầng rồi nhưng không muốn rời đi thành ra tạo thành tập trung cục bộ.

Belat Missan

Xe điện
B
Giãn dân à?
Phát triển à?
....
Xây cầu rồi bế các cụ qua bên kia sông còn chả đc. =))

chemvovan

Xe buýt
Mọi người đều bình đẳng trước pháp luật :)
Tuy nhiên việc xây chung cư vô tội vạ ở các quân mới là một trong các nguyên nhân chính gây nên tắc đường ở chính các quận mới đó cụ nhé :)
Vậy giải pháp của cụ là gì để giải quyết một số lượng rất lớn dân nhập cư. Nói thì rất dễ nhưng làm thì không phải dễ.

Thế giờ giả sử Hà Nội xây đường cao tốc, 1 cái nối lên Ba Vì, 1 cái nối lên Hòa Bình. Cụ KHEN hay CHÊ? Trả lời thật? :D
Nối lên Ba Vì ổn mà, đất đai trên đó còn nhiều, phong cảnh thì hữu tình, không khí thì trong lành, nguồn nước sạch sẽ, giãn dân lên đấy là tầm nhìn xa đó. Còn phía đông, phía nam nhiều đồng bằng, nên dành đấy để phát triển công nghiệp nặng chứ không thích hợp để làm khu đô thị cho dân cư ở.

Cái nguồn nước sạch là cực kỳ quan trọng với bất cứ một đô thị nào. Thiếu ăn một ngày không chết, nhưng thiếu nước sạch một ngày xem, biết mặt nhau ngay.

Người làm quy hoạch người ta đánh giá rất nhiều thứ, từ an ninh, quốc phòng, địa chất, nguồn nước .. chứ không chỉ nhìn mỗi khía cạnh kinh tế để quy hoạch đâu.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Vậy giải pháp của cụ là gì để giải quyết một số lượng rất lớn dân nhập cư. Nói thì rất dễ nhưng làm thì không phải dễ.

Nối lên Ba Vì ổn mà, đất đai trên đó còn nhiều, phong cảnh thì hữu tình, không khí thì trong lành, nguồn nước sạch sẽ, giãn dân lên đấy là tầm nhìn xa đó. Còn phía đông, phía nam nhiều đồng bằng, nên dành đấy để phát triển công nghiệp nặng chứ không thích hợp để làm khu đô thị cho dân cư ở.

Cái nguồn nước sạch là cực kỳ quan trọng với bất cứ một đô thị nào. Thiếu ăn một ngày không chết, nhưng thiếu nước sạch một ngày xem, biết mặt nhau ngay.

Người làm quy hoạch người ta đánh giá rất nhiều thứ, từ an ninh, quốc phòng, địa chất, nguồn nước .. chứ không chỉ nhìn mỗi khía cạnh kinh tế để quy hoạch đâu.
OK cụ, vậy đã xác định dự án nối lên Ba Vì, Hòa Lạc... để giãn dân, sắp tới sẽ xây chung cư, văn phòng trên đó chứ? Xin tên dự án đi kèm đi? :-?
Nhân tiện, dự án ĐH Quốc Gia xây 15 năm trước giờ thế nào rồi? Đông người chưa? 8->
Người làm quy hoạch "người ta đánh giá rất nhiều thứ", giỏi thế chắc dự án này thành công rực rõ lắm rồi nhỉ? :D

Yeutocdo84

Xe hơi
HN bây giờ chật chội quá. Mỗi lần đi làm thấy ngán

Belat Missan

Xe điện
OK cụ, vậy đã xác định dự án nối lên Ba Vì, Hòa Lạc... để giãn dân, sắp tới sẽ xây chung cư, văn phòng trên đó chứ? Xin tên dự án đi kèm đi? :-?
Nhân tiện, dự án ĐH Quốc Gia xây 15 năm trước giờ thế nào rồi? Đông người chưa? 8->
Người làm quy hoạch "người ta đánh giá rất nhiều thứ", giỏi thế chắc dự án này thành công rực rõ lắm rồi nhỉ? :D
Nghịch lý nó ở đấy đấy. :D

Xe gia đình

Xe điện
Dân các tỉnh cứ giao lưu với Hà nội như bình thường, nhưng giao lưu xong thì ai về nhà nấy :)
Đừng xây thêm chung cư trong Hà nội nữa để không tạo điều kiện việc nhập cư ồ ạt :)

chemvovan

Xe buýt
Hôm nay ĐH Quốc gia Hà Nội chính thức chuyển trụ sở lên Hòa Lạc làm việc đó cụ. Ban giám đốc và một số Ban của ĐHQG sẽ lên đó làm việc.
Còn khu công nghệ cao Hòa Lạc thì giờ cũng đông đúc lắm rồi.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay ĐH Quốc gia Hà Nội chính thức chuyển trụ sở lên Hòa Lạc làm việc đó cụ. Ban giám đốc và một số Ban của ĐHQG sẽ lên đó làm việc.
Còn khu công nghệ cao Hòa Lạc thì giờ cũng đông đúc lắm rồi.
Nghịch lý nó ở đấy đấy. :D
Em không hiểu khái niệm "đông đúc" của cụ, nhưng em lên thấy còn vô vàn đất trên đó. Mà "đông đúc lắm rồi" thì giãn dân lên đấy làm gì? =))
Hiện Hòa Lạc phóng oto 100km/h ầm ầm còn không ai ở, dăm ba cái tàu 50-60km/h, ngày 2 tiếng đi làm thì ai đi? :))

Khi nào các cụ chịu sang Đông Anh, Mê Linh, hay thậm chí là Ocean Park ở hết, thì em mới tin là Hòa Lạc "đông đúc" 8->

NNS

Xe ngựa
ô, chung cư mọc như nấm thì tắc đường là đương nhiên mặc định thuận thiên hành đạo chứ còn nghịch lí éo gì nữa??? =))

NNS

Xe ngựa
nhắc mới nhớ, những dự án di dời hết các trường ĐH lên khu Xuân Mai, Sơn Tây.... em nhớ từ ngày em sinh viên đã thấy như làm đến nơi, mà giờ em sắp về hiu cmnr đã thấy trường éo nào dời đi đâu :))

chemvovan

Xe buýt
Em không hiểu khái niệm "đông đúc" của cụ, nhưng em lên thấy còn vô vàn đất trên đó. Mà "đông đúc lắm rồi" thì giãn dân lên đấy làm gì? =))
Hiện Hòa Lạc phóng oto 100km/h ầm ầm còn không ai ở, dăm ba cái tàu 50-60km/h, ngày 2 tiếng đi làm thì ai đi? :))

Khi nào các cụ chịu sang Đông Anh, Mê Linh, hay thậm chí là Ocean Park ở hết, thì em mới tin là Hòa Lạc "đông đúc" 8->
Tầm nhìn của người ta là hàng trăm năm chứ không phải là ngắn hạn 5, 10 năm. Nếu không quy hoạch từ bây giờ, để dành đất đai sẵn từ bây giờ, thì đến 20, 30 năm sau, có tiền để làm thì lại vướng bài toán giải phóng mặt bằng như trong nội thành bây giờ thôi. Lúc đó lại đi chê lãnh đạo tầm nhìn ngắn hạn.

Mà thôi, với những dự án cỡ vài nghìn tỏi trở lên thì việc phê duyệt chủ trương đầu tư là của Th.ủ t.ướng, nghĩa là phải pass qua vòng xin ý kiến của rất nhiều các bộ ban ngành trung ương rồi cụ Chính cụ ấy mới ký, chứ không phải nguyên ông Đinh Tiến Dũng hay ông Chu Ngọc Anh quyết là được. Thế nên việc tranh cãi với các bác về mở đường lên Hòa Lạc hay mở đường sang Hưng Yên rất khó, vì chúng ta không phải những người nhìn hết được các khía cạnh của vấn đề, mà chỉ như thầy bói xem voi thôi.

Belat Missan

Xe điện

Làm thêm mấy cái cầu qua sông.
Mà chi phí nó cũng tầm đoạn nối Xuân Mai thôi.:))