[Funland] Nghịch lý kinh tế suy thoái mà giá nhà và giá thuê nhà cứ tăng vùn vụt

duongtver

Xe tăng
Em nghĩ kinh tế suy thoái, việc làm khó khăn mà sao giá chung cư vẫn cứ tăng cao thế nhỉ? Em tưởng Bất động sản đang nằm thở ô xy mà sao giá nhà cửa vẫn cứ lên cao. Giá thuê nhà thì càng ngày càng ngất ngưởng.
Trên tàu nhanh cũng có bài về món này đây.
Các cụ có cao kiến gì ko ạ?

cadan

Xe container
Em nghĩ kinh tế suy thoái, việc làm khó khăn mà sao giá chung cư vẫn cứ tăng cao thế nhỉ? Em tưởng Bất động sản đang nằm thở ô xy mà sao giá nhà cửa vẫn cứ lên cao. Giá thuê nhà thì càng ngày càng ngất ngưởng.
giá thuê khác với giá mua nhà cụ ạ

nếu cụ so sánh giá cho thuê và giá đầu tư căn nhà thì sẽ hiểu cho chủ nhà.

Ai đời bỏ ra tiền tỷ mua nhà, mà tỷ suất sinh lời chỉ có 2-5% tổng vốn đầu tư.

Căn CC 4 tỷ mà cho thuê được có ngót 20tr, không bằng lãi suất bank.

Căn nhà phố mang tiếng trị giá 20 tỷ cho thuê giỏi lắm 30-35tr.

Trước em bán đi 1 căn mặt phố trung tâm, ngót chục tỷ mà cho thuê 10tr /tháng, nghĩ nó chán

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Cao kiến là làm thế nào để tăng thu nhập vượt quá tốc độ tăng vật giá

hocthuenet

Xe đạp
Website
www.hocthue.net
Các yếu tố mà giá căn nhà ảnh hưởng trong thị trường thuê – cho thuê căn hộ tại thành phố Hà Nội, TPHCM tổng hợp từ kinh nghiệm thực tế và học thuật của mình thì một số yếu tố chính đó là:.

1. Chi phí đầu vào – yếu tố đầu tiên xây dựng giá cho thuê
Các chi phí cố định như: chi phí xây dựng, chi phí mua nội thất và thiết bị, chi phí nhân sự vận hành, chi phí môi giới, chi phí bảo trì tòa nhà, chi phí rủi ro, chi phí giao thiệp, … Và các chi phí có thể biến động như: chi phí lãi vay ngân hàng, chi phí điện và nước trong vận hành tòa nhà,

2. Tình trạng căn hộ – ảnh hưởng đến giá thuê chung cư

3. Các tiện ích đi kèm
4. Giá của đối thủ cạnh tranh
5. Vị trí & vị trí
6. Nhu cầu thị trường – quy luật cung & cầu

Nhu cầu thị trường tăng lên – “cầu tăng” thì giá thuê căn hộ có xu hướng điều chỉnh tăng. Và, ngược lại khi nhu cầu thị trường giảm – “cầu giảm” thì giá thuê căn hộ có nhu hướng điều chỉnh giảm. Đây là yếu tố kinh tế vi mô và vĩ mô ảnh hưởng. Hoàn toàn ngược lại với nhu cầu đó là nguồn cung, nguồn cung thường hoạt động theo tỉ lệ nghịch. Nghĩa là khi nguồn cung căn hộ cho thuê ra thị trường càng nhiều thì giá thuê giảm và nguồn cung giảm thì giá thuê căn hộ tăng – hoạt động theo nguyên tắc “khan hiếm”.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
kinh tế èo uột, lạm phát tăng, ls ngân hàng giảm.....thì mọi người nghĩ đầu tư BDS là kênh trú an toàn về lâu dài, thế nên cụ đừng mong giá bđs ở thủ đô giảm nhé cụ

duongqua

Xe container
tùy nơi tùy chỗ tùy khách thuê dùng vào mục đích gì. Chứ nhiều chỗ đẹp lắm giảm giá mà chả ai thuê

Honghen2008

Xe container
Không thuê đc thì tìm chỗ khác thuê mà, họ có bắt thuê đâu. Họ cũng phải làm vất vả để mua căn nhà cho thuê kiếm tiền nuôi con ăn học thì sao🥲

smart_sharp

Xe tăng
BĐS bất động hầu hết là những mảnh đất mua về không ở luôn được (vì thiếu hạ tầng điện, đường, trường, trạm), chung cư thì chưa xây xong (đang nhà trên giấy hoặc mới xây xong móng hoặc xây thô), shophouse thì không ai thuê để ở cả...

vkthang

Xe container
Tại nhà xây mới ít quá cụ ạ, trong VD3 hay các vị trí đẹp có nhà mới đâu, nên nhà cũ bán, cho thuê được giá là đúng rồi.

suachuasailam

Xe hơi
Nghịch lý là vì dân tập trung quá đông ở nội thành. Kế hoạch dãn dân ra ngoại thành bao lâu nay rất kém hiệu quả.

AcidS

Xe điện
Tại nhà xây mới ít quá cụ ạ, trong VD3 hay các vị trí đẹp có nhà mới đâu, nên nhà cũ bán, cho thuê được giá là đúng rồi.
Không chuyển các trung tâm công sở ra khỏi trung tâm thì các công ty vẫn phải tìm chỗ trong vành đai, dẫn đến nguồn cung phòng ở phía trong vành đai càng hiểm thôi.
Nhưng dần dần thì cũng làm online, kho tàng cũng ra xa trung tâm dần, các công sở cũng ra xa theo thì sẽ giảm bớt nhu cầu trong trung tâm.

haiyen1012

Xe điện
Kinh tế suy thoái dịch vụ hàng hóa nào không thiết yếu thì sẽ bị hạn chế tiêu dùng còn cái nào thiết yếu thì không nhịn được và cứ thế tăng giá thôi.

PDlong

Xe tăng
Giá nhà trọ cho sinh viên còn tăng nữa là giá nhà thuê cho hộ gia đình

CuuTu

Xe đạp
Có gì đâu !! Kinh tế bùng nổ thì nhu cầu đầu cơ bùng nổ theo, giá BDS tăng vù vù nhưng đất nền, đất ngoại ô ...v.v.. ko có giá trị sử dụng (hạ tầng) thì tăng bằng lần. Chung cư có giá trị sử dụng cao thì chỉ tăng tối đa gấp đôi. Giờ bong bóng xẹp lại thì chết đầu cơ thôi. Lạm phát tăng thì đương nhiên giá thuê chung cư phải tăng theo.. Đó là giá trị sử dụng thực chứ ko phải đầu cơ ảo !!

Ngoài ra, nhu cầu của người dân ngày càng cao, ý thức cũng dần thay đỏi. Họ sẽ dần nhận ra tiện ích của các CC trung, cao cấp vượt trội nhà đất hạng trung, thấp cấp ở chỗ nào. Sau khi giá thuê CC trung, cao cấp tăng sẽ đến giai đoạn giá bán bùng nổ thôi

vkthang

Xe container
Không chuyển các trung tâm công sở ra khỏi trung tâm thì các công ty vẫn phải tìm chỗ trong vành đai, dẫn đến nguồn cung phòng ở phía trong vành đai càng hiểm thôi.
Nhưng dần dần thì cũng làm online, kho tàng cũng ra xa trung tâm dần, các công sở cũng ra xa theo thì sẽ giảm bớt nhu cầu trong trung tâm.
Cụ thấy thế thật à? Trên thế giới cũng có xu thế vậy sao cụ? Có ví dụ thành phố nào tương đương với Hà Nội không? :P

tieudaovnt

Xe tăng
Do ít dự án mới quá, trong vđ3 gần như rất hiếm dự án mới. Ngoài vđ3 thì trừ 2 dự án của a V: smart và ocean thì gần như cũng bất động. Giá nhà cao, nên dân tình quay sang thuê, kéo giá thuê lên. Điều này sẽ giúp kéo giá nhà xuống mức hợp lí, tỉ lệ giá thuê / giá nhà xấp xỉ lãi tiết kiệm là về mức hợp lí thôi.