[Funland] Nghiêm cấm chặt đào rừng trong dịp tết

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tận mắt được mấy lần, nhiều bố chặt đào, thấy gốc đẹp đưa tiền cho dân đào luôn gốc về bán cho đội cấy ghép, hằng năm hàng ngàn gốc đào đẹp được bán trái phép vào vườn
Cụ hỏi bọn off-toad ở đây nó quần rừng đông Bắc, Tây Bắc như thế nào rồi nha :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Khóa trước có anh ký lệnh áp giá điện lên mức bậc thang cao nhất đối với toàn bộ lượng điện tiêu thụ nếu vượt qua mức nào đó, chưa ráo mực thì lại ký văn bản khác hủy bỏ văn bản vừa ký của chính mềnh...hài vãi.😂
Ký xong xé ngay được kể cũng tài :P :P :P

TONGIA

Xe lừa
Đồng ý là cấm chặt đào rừng.
Nhưng nếu đồng bào dân tộc họ trồng vườn muốn bán cải thiện thì làm thế nào để phân biệt 1 người đang chở đào rừng và đào vườn của đồng bào?

TungThoc

Xe điện
Cây Đào nào chả là ĐÀO RỪNG - đều lấy giống trong rừng ra hết. Đào tự nhiên trên núi đá hay rừng tự nhiên nguyên sinh gần như không có, đều ra của Bà con mình trồng hết, giống cây nó khô nẻ hoa nó đẹp do trồng tại vùng khí hậu hợp với nó. Trong khi cần phải hết sức hỗ trợ nâng cao thu nhập cho bà con thì nay... dễ bị hiểu sai lắm.
Chỉ có Đào cấy mô trong phòng thí nghiệm mới không phải là Đào Rừng.
Kiểu lấp lửng thế này... căng quá.

hbu082

Xe container
Em định lên Mộc Châu mang cành đào nhà trồng về nhà HN chơi Tết, trông cành cũng mốc meo như đào rừng. Nhỡ xxx bắt gặp bảo là đào rừng rồi phạt thì em hay xxx phải chứng minh. Em nghĩ anh nào quy kết thì anh đó phải chứng minh: đào chặt ở rừng nào? Không chứng minh được thì để em đi!
cứ thấy chở đào là các anh xịch lại đã, chẳng cần mốc các anh cũng cho chữ rừng vào cho đẹp, muốn không rừng thì xòe xèng ra :D, không thì để chứng minh đc đào nhà xong nó mọc mie quả.

poiuy

Xe cút kít
Chưa thấy chủ vườn đào nào vào lên tiếng nhỉ? hóng xem chuyện chứng nhận đào trồng ở miền núi ra răng chứ chở trên đường đào trồng mà lại bị quy kết là đào rừng thì mệt mỏi.

z300

Xe điện
Các cụ bàn xôm quá, nhưng sao em chưa thấy cụ nào chém cho em là "CHẾ TÀI PHẠT" vụ này như thế nào ạ?

Ví dụ, xe cụ chở đào (trông như là rừng) về Hà nội, trên đường CSGT ra phạt thì họ phạt theo chế tài nào, Nghị định, thông tư nào?

Có chưa các cụ?

Hay vẫn là nghị định mồm???

Mũm_Mĩm

Xe tải
Đào tương tự như Táo. Phải chặt, cưa...thì mới ra nhánh mới.
Bọn ra luật này em thấy thiếu kiến thức kinh khủng.

hbu082

Xe container
Các cụ bàn xôm quá, nhưng sao em chưa thấy cụ nào chém cho em là "CHẾ TÀI PHẠT" vụ này như thế nào ạ?

Ví dụ, xe cụ chở đào (trông như là rừng) về Hà nội, trên đường CSGT ra phạt thì họ phạt theo chế tài nào, Nghị định, thông tư nào?

Có chưa các cụ?

em nghĩ anh Thông không ăn theo được vụ này, cái này em nghĩ thuộc bên QLTT, khi có văn bản chính thức thì nó liệt vào hàng cấm.

MegaLNG

[Tịch thu bằng lái]

Có chưa các cụ?

Cần gì thêm qui định nào, cứ những qui định hiện hành về An toàn GT và kiểm lâm là đủ, xe khách xe tư CSGT cứ thấy chở đào cành là dừng, ách lại kiểm tra giấy tờ xe, xuất xứ đào...CSGT ko cho buộc nóc xe đuôi xe, muốn chở thì chẻ nhỏ ra bỏ vào cốp, khoang hàng đi rồi cho đi. Với lệnh này từ TT thì ko cần thêm qui định gì các nhà xe cũng đã sợ và từ chối chở đào cành vì sợ bị phạt, rắc rối với CSGT vì thà để chở quá ghế khách dịp Tết ngon hơn là vớ thêm cành đào nóc xe. Tết nhất đến nơi đi lại lưu thông xe khách hay tư chẳng ai muốn bị ách tắc hay rắc rối vì cành đào. Ko lưu thông được ko bán dọc đường được nữa là tự động dừng chặt.

z300

Xe điện
THế là mệt nhỉ. Mọi năm em hay làm 1-2 cành buộc giá nóc trở về Hà nội. Để năm nay em đi đường nghe ngóng xem thế nào. Lúc lên vẫn gặp xe ngược đào về HN là ok (xe cá nhân thoi nhé, không tính xe tải buôn cả tấn đào về xuôi)

namson229

Xe điện
lấy đâu đào rừng, giờ giống đào rừng bán dc, trên vùng cao sẽ trồng nhiều....1-2 năm là dc cành to rồi, có phải cây cổ thụ đâu mà cấm chặt, đốn; nhiều bác trồng đào vùng cao năm nay ngắm đào (vì ko bán dc).....chắc buồn lắm

Huthasa

Xe container
Đồng ý là cấm chặt đào rừng.
Nhưng nếu đồng bào dân tộc họ trồng vườn muốn bán cải thiện thì làm thế nào để phân biệt 1 người đang chở đào rừng và đào vườn của đồng bào?
Căn bản là giờ không có đào rừng nữa cụ. Mẹ mấy thằng họ Cong Tôn ấy tư vấn đểu.

• Vodka
Reactions: SVC

Huthasa

Xe container

Có chưa các cụ?

Quá khổ là cái chắc.

nissantiida

Xe điện
Luật này chắc mang tính định hướng chứ môi trường kinh doanh chưa đủ nền tảng để có quy định rõ ràng.

Mr.Alo

Xe lăn
đào có gì mà cấm nhỉ , với nếu cấm thì phải 10 năm trước may ra còn đào già , chứ giờ toàn đào non với trồng :)) , mà cấm cũng mất đi khoản thu nhập kha khá của bà con

tqttn2007

Xe điện
Gỗ to, gỗ quý thì khó bắt, mấy cành đào nhỏ này thì dễ bắt lắm! Cẩn thận các bác ở thôn bản lại mất tết!