[Funland] Nghiêm cấm chặt đào rừng trong dịp tết

onano69

Xe container
Cấm là cấm :) quy định là quy định ;) nhưng quyền và nhu cầu của người ta như trong clip này thì cũng chịu thật :))

petitvanh

Xe tải
Rừng làm gì có đào mà chặt. Em dân Tây Bắc chính hiệu đây. Toàn đào của dân trồng trong vườn hoặc bờ rào. Các bản có những cây đào mèo thân xù xì rất to và họ tỉa bớt đem bán sắm tết. Luật với lá.

vo nho

Xe điện
Giờ bị cấm rồi cụ ạ :)). Vậy em mới nói, riêng Mộc Châu năm nay bà con dân tộc tết kém hơn mọi năm.
Em đã trích rõ như ở trên mà cụ bảo "cấm"...Cụ muốn đánh lận hay cụ đọc không kỹ những gì bài báo trich?
"Phải cấm tuyệt đối việc chặt hoa đào, các loại cây khác của núi rừng, nhất là núi rừng Tây Bắc mang về Hà Nội bán dịp Tết. Hôm nay tôi tuyên bố, ai chặt phá, mua bán, vận chuyển, tiêu thụ cây rừng là vi phạm"

Có ai cấm chặt đào trồng tại nhà, trên nương, trên rẫy đâu...chỉ cấm chặt trong "rừng"

Chỉnh sửa cuối:

hbu082

Xe container
Vậy thì cứ thỏa mái mà bán thui. Em có nói gì đâu.
Giả dụ em là dân buôn đào. Em lên vườn đào một nhà vùng cao, em tỉa đc 1 xe tải chở về xuôi, thì sau khi tỉa em phải qua xã xin giấy chứng nhận theo từng cành có dấu đỏ của xã cộp vào, lèm theo ảnh từng cành?
Về đến xuôi ông quản lý thị trường túm ông bảo cành này ếu giống trong ảnh, cho phát biên lai nộp phạt thì cụ tính sao?

Mr.Chem

Xe điện
Năm nay đói chứ béo gì cụ. Chạy một chuyến đào như vậy luật một mớ đấy cụ ạ.
Nhầm nhé cụ, đợt đấy lần đầu em theo thằng em đi con bán tải. Đầy 1 khoang sau buộc dây chằng chịt, xe nào cũng chở không ít thì nhiều, cụ tưởng tượng sedan cũng lót bìa chằng dây cành đào trên nóc là hiểu. Xe tải quây bạt thì không nói, có cả công thùng kín chở đào. Không có xxx nào hỏi cả chặn nhé, họ xem việc xe chở đào xuống là bình thường vậy.

vo nho

Xe điện
Giả dụ em là dân buôn đào. Em lên vườn đào một nhà vùng cao, em tỉa đc 1 xe tải chở về xuôi, thì sau khi tỉa em phải qua xã xin giấy chứng nhận theo từng cành có dấu đỏ của xã cộp vào, lèm theo ảnh từng cành?
Về đến xuôi ông quản lý thị trường túm ông bảo cành này ếu giống trong ảnh, cho phát biên lai nộp phạt thì cụ tính sao?
Cụ có giấy tờ mua bán là ok mà.
Cần gì làm cái thủ tục kia? mà xã nào có cái quyền cấp cái giấy đó.

hbu082

Xe container
Cụ có giấy tờ mua bán là ok mà.
Cần gì làm cái thủ tục kia? mà xã nào có cái quyền cấp cái giấy đó.
Giấy viết tay à cụ? Có công chứng xã? Kèm theo số lượng và hình ảnh cụ thể chăng?
Khác nào cụ đi buôn hàng lậu rồi làm cái giấy mua bán viết tay là xong?

locve

Xe tăng
Năm nào Em cũng chơi Đào rừng, đào Lào. Năm nay móm rồi, chơi Đào Nhật Tân chán chéc.

Duc Sang

Xe container
Lệnh này có thể là trái luật vì rừng cũng có mấy loại:
1. rừng đặc dụng
2. rừng phòng hộ
3. rừng sản xuất.
02 loại đầu có thể cấm được nhưng nếu đào do trồng rừng (loại 3) mà cấm thì e rằng sai luật.

Đào rừng đẹp khi nó ở rừng, không gian phù hợp nó mới đẹp.....đưa vào nhà ở phố chật trội thì mất đẹp, chưa nói việc buôn bán nó làm phố phường nhếch nhác, gây tắc nghẽn giao thông ở phố.
Cụ chỉ đúng 1 phần nhỏ thôi!
Đúng là đào rừng đẹp ở rừng, nhưng về phố, về nhà nó cũng đẹp!
Em năm nào cũng làm cành đào rừng to, mốc trắng, xù xì về để phòng khách, đẹp mỹ mãn luôn!
Phố phường cũng k nhếch nhác gì hơn đâu nhé, bích đào mà k nhếch nhác à? Hoa và quất còn nhếch nhác hơn......
Tắc nghẽn thì phải bảo bọn làm đường giải ngân cuối năm ấy. Bọn đó mới làm phố phường tắc nghẽn.....
Chung quy lại, em thấy vụ này k hợp lý, xa dân, bảo vệ rừng nguyên sơ thì k bảo vệ, đi làm trò hề này!

thanhdo62

Xe tăng
Bao việc lớn chả lo , đi lo cái việc cỏn con . Mà lại như vụ thịt lợn ấy , nói đứa nào nó nghe !😔

vo nho

Xe điện
Giấy viết tay à cụ? Có công chứng xã? Kèm theo số lượng và hình ảnh cụ thể chăng?
Khác nào cụ đi buôn hàng lậu rồi làm cái giấy mua bán viết tay là xong?
Hợp đồng mua bán hàng hoá đâu cần phải công chứng cụ. :-/

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại em hiểu chỉ đạo của TT là: cây mà ở trong rừng đặc dụng và rừng phòng hộ: cấm khai thác - đã có kiểm lâm kiểm soát - cái này có luật rồi , cây đào ở vườn - đồi - nương hay rừng sản xuất của bà con vùng rừng núi trồng và thu hoạch cành để bán thì vẫn được bán bình thường..
Nghe thế lại thấy TT lo hơi thừa... :D

Jamebonds

Xe container
Nếu duy trì tốt việc cấm bán, chuyên chở đào/mận/lê ko rõ nguồn gốc, song song đó khuyến khích người dân Tây bắc phát triển trồng đào như 1 cây kinh tế đúng như kiểu trồng đào quất ở các tỉnh đồng bằng thì chỉ trong vòng 5 năm sẽ khôi phục được cảnh đẹp của những cánh đào/mận/lê dọc các con đường, bản làng tây bắc và 1 số bà con sẽ thực sự làm giàu từ loại cây này

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em đã trích rõ như ở trên mà cụ bảo "cấm"...Cụ muốn đánh lận hay cụ đọc không kỹ những gì bài báo trich?
"Phải cấm tuyệt đối việc chặt hoa đào, các loại cây khác của núi rừng, nhất là núi rừng Tây Bắc mang về Hà Nội bán dịp Tết. Hôm nay tôi tuyên bố, ai chặt phá, mua bán, vận chuyển, tiêu thụ cây rừng là vi phạm"

Có ai cấm chặt đào trồng tại nhà, trên nương, trên rẫy đâu...chỉ cấm chặt trong "rừng"
Có 2 vấn đề thế này:
1. Làm sao để phân biệt đào trồng tại nhà với đào trên nương trên rẫy??? Lại phải đẻ ra cái xác nhận gì đó => Tăng thủ tục hc. Và cái xác nhận đấy có hiệu quả không, ai giám sát khi gỗ tự nhiên ở rừng quốc gia kiểm lâm còn chả quản được???
2. Với người dân tộc, rừng có khi sát nhà họ. Vậy "cấm chặt trong rừng" là rừng nào? Chưa nói đến rừng được giao khoán.

Dĩ nhiên cụ nghẹo cũng ko sai. Nhưng phải xét 2 yếu tố: Đào trong "rừng" có phải bị chặt nhiều đến mức cần cấm không. Thứ 2, đào không phải là loại cây quý hiếm sắp tuyệt chủng, và ko như cây gỗ, đào nhiều hay ít tuổi cũng chỉ khác nhau là giá trị thẩm mỹ.

Gỉa sử giống "đào rừng" ko còn cây nào trong tự nhiên nhưng bà con dân tộc vẫn trồng đầy quanh nhà, ko bị lai tạp gen (thực tế họ cũng chả trồng loại đào nào khác) thì có sao không???

1Loveforever

Xe buýt
Các cụ ủng hộ thì toàn chưa bao giờ lên tận Tây bắc xem đào rừng chặt ở đâu, các cụ đi tồi chắc về cũng chửi um như mấy cụ nói ở đây. P/s: nếu bảo vệ rừng mà phải ra caia lệnh cấm này thì nuôi kiểm lâm làm c.hó gì cho tốn cơm! Chán mớ đời.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng xem nói và làm dư lào ;)

Sữa chua thuần chay HCM

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng xem nói và làm dư lào ;)
Sáng nay em hóng ông hàng xóm nói hội làng khóa này cụ Rừng lên chủ tiệm nước. Chắc cụ nghẹo nhắc nhở mọi người theo kiểu code đây mà :))
Còn làm thì chắc chắn là "quyết liệt" rồi. Một số ban ngành Tết này sẽ được ấm no. Dân buôn đào tốn thêm ít chi phí, chả ảnh hưởng gì sản lượng. Người dân mua đắt lên 1 chút, ko sao cả. Cảm ơn sự quan tâm của chú phỉnh. All Hail cụ nghẹo =))

Wall1

Xe buýt
Chặt rồi nó lại mọc, cấm vớ vẩn.

Jamebonds

Xe container
Thực chất “đào rừng” tây bắc nếu để phát triển ko chặt như người Nhật để cây Hoa Anh Đào phát triển thành cây to thì đào ta dù ko rực rỡ như đào Nhật nhưng cũng đẹp và duyên dáng ko kém gì. Mỗi gia đình tây bắc nhỏ lẻ có thể giảm thu nhập vài trăm/năm nhưng sức hút du lịch, thu nhập của vùng từ du lịch chắc sẽ tăng mạnh bù đắp cái lợi trước mắt
kia.
Trên Mộc châu có cái thung lũng hoa đào để cho vào chụp ảnh thu bội, e thử hỏi mua cái thung đó luôn nhưng chủ họ chả buồn trả lời