Thảo luận nghiêm cứu chứng minh xe Hàn bền hơn xe Nhật

SƠN SEVEN

Xe đạp
Website
www.s-oilvietnam.com
Em đây kinh nghiệm cũng mười mấy năm lái xe, tự sở hữu, tự mua máy test lỗi về kiểm tra, tự bảo dưỡng cũng có , tự mang xe bảo trì cũng cũng có. Em cũng may mắn được sở hữu qua rất nhiều đời xe, loại xe Toyota, Mazda, Ford, BMW, Audi, Kia và Mercedes. Em dám nói là mình có hiểu biết khá về xe, em đi mua xe SALE ko cần phải nói 1 lời vì em còn rành chiếc xe mình muốn mua còn hơn SALE đc đào tạo. Từ thực tế cá nhân em nói rằng xe Hàn (cụ thể là con Kia Sorento em đang chạy) mua là hài lòng, chất lượng không hề thua kém xe Nhật mà có phần còn nhỉnh hơn về cảm giác lái (mạnh mẽ và đầm chắc). Em sở hữu con này cũng được hơn 4 năm, chinh chiến qua rất nhiều đường xá đồi dốc, đồng bằng, ra biển, về quê. Cảm giác lái con này chỉ thua con Audi Q7 4.2 Sline trước đây về cách âm và sức mạnh. Các con xe Nhật em sở hữu trước đều có hỏng vặt linh tinh ngay từ những năm đầu sở hữu, có con Mazda còn bị xì ron quy lát, bung máy dù em là người cực kỳ kỹ về chăm sóc xe, con xe Hàn cho tới giờ này chỉ có thay nhớt và chạy. Vâng, ai chạy xe nào cũng ưu ái khen dòng xe mình đang chạy nên em khen con xe Hàn. Hiện tại em sở hữu 1 con Kia Sorento và Mercedes C250 W205, nằm cùng garage, chỉ 1 mình em lái và bảo dưỡng nhưng nếu hỏi em trong tất cả các con xe trước giờ em hài lòng xe nào nhất thì em chọn là con xe Hàn Kia Sorento.
Em nghĩ cụ trải qua nhiều đời xe chắc cũng dùng nhiều loại dầu nhớt khác nhau. Em mạn phép hỏi theo cụ dầu nhớt động cơ do Hàn Quốc sản xuất, nếu so về chất lượng và giá thành với các loại thương hiệu của Châu Âu (Castrol, Total), Mỹ (Mobil 1) hay Nhật (Idemistu, ENEOS) thì như thế nào ạ?

P/S:Em đang làm phân phối dầu nhớt S-OI nhập khẩu Hàn Quốc, có dịp thì cụ ủng hộ nhé!:D

hoangkha8487

Xe máy
Đc nhời như mở tấm lòng, e đang định xúc em nó, chỉ phân vân năm nay mua xe cũ hay sang năm có tiền mua xe mới thôi
Em nghĩ nếu cụ thoải mái tiền bạc nên chờ con xe mới, form đẹp hơn và quan trọng là to hơn rộng hơn. Con Sò hiện tại là dòng Mid SUV, khoang để đồ có hạn chế. Còn nếu cụ ko chờ đc mua luôn con hiện tại thì loại ngay đầu ĐVD cùi bắp mà thằng THACO tặng kèm thay bằng đầu ĐVD của Kenwood hay JVC gì đó. Chất lượng âm của cái hàng tặng kèm làm giảm giá trị xe lắm.

lapin

Xe container
Em nghĩ nếu cụ thoải mái tiền bạc nên chờ con xe mới, form đẹp hơn và quan trọng là to hơn rộng hơn. Con Sò hiện tại là dòng Mid SUV, khoang để đồ có hạn chế. Còn nếu cụ ko chờ đc mua luôn con hiện tại thì loại ngay đầu ĐVD cùi bắp mà thằng THACO tặng kèm thay bằng đầu ĐVD của Kenwood hay JVC gì đó. Chất lượng âm của cái hàng tặng kèm làm giảm giá trị xe lắm.
Đèn Sorento có sáng không cụ?

hlx1978

Xe tải
Em cùng thấy bây giờ Nhật không hơn Hàn. Em đã đi 2 đời Civic, 1đời Cerato, 3 đời Morning đều là xe cũ. Trong khi 4 con xe Hàn không hỏng vặt mấy nhưng 2con Civic suốt ngày hỏng vặt mà toàn lỗi lãng xẹt như chán côn kêu, kính không lên xuống...
Ngoài ra về ti vi, máy giặt, diện thoại thì đang thừa Hàn toàn tập. Trước đây tivi Sony là nhất nhưng bây giờ hãy hỏng màn hình, LG bây giờ mới là số 1. Chưa kể máy giặt Electrolux cũng. Bị LG cướp ngôi.

ptduc92

Xe hơi
Nếu so ngành công nghiệp luyện kim, cá nhân em nghĩ về công nghệ luyện kim, Nhật Bản có lẽ hơn Hàn Quốc (từ xa xưa về huyền thoại những thanh katana của Nhât) . Người Nhật tiêu chí sản phẩm của họ sẽ là sản phẩm mang tính bền bỉ, quốc dân, dễ sửa chữa, vì là đất nước không có tài nguyên và hay chịu nhiều thiên tai, tiêu chí như vậy e thấy hợp lý, nên sản phẩm có lẽ mang theo triết lý bỏ qua bóng bảy mà đi vào thực dụng, tiết kiệm tài nguyên. Trong khi Hàn Quốc tiêu chí là bóng bảy, áp dụng phục vụ cuộc sống với những công nghệ mới nhất và sẵn sàng có thể thay thế trong một thời gian ngắn ( vì vòng đời các loại xe, cũng như điện thoại tại Hàn, thời trang,.... e thấy thay đổi rất nhanh). Qua đây nhìn nhận cả hai sản phẩm từ nền công nghiệp của hai ông Nhật và Hàn so sánh em thấy Nhật nếu về lâu về dài vẫn sẽ có ưu thế hơn vì triết lý của hai ông này khác nhau mà.

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
thôi, so sánh mà làm gì gây mất đoàn kết, ai yêu gái nào thì cưới thôi, quan trọng là hài lòng :)

tôm mobile

Xe máy
hóng các cụ

poiuy

Xe cút kít
Hàn thì cũng có những con xe rất bền và Nhật thì cũng có những con xe rất lởm và hay hỏng vắt. Tuy nhiên nhìn góc độ đại trà thì xe Nhật có bền hơn, tiết kiệm nhiên liệu hơn những bù lại giá cũng đắt hơn khad nhiều.

dpl

Xe lăn
cụ nhìn nhầm rồi, 15 vạn nữa là tròn 100 vạn chứ không phải 8vạn5 đâu. Matiz đi thế công nhận kinh thật
À 100 vạn thì e thấy cũng hơn chục xe hồi 2016 khi e đi tìm mua xe. Toàn matiz, getz, morning ...

Từ kinh nghiệm thực tế thôi bạn. Mình đi xe 20 năm, qua nhiều loại xe. Ở nước ngoài có, trong nước có. Hiện đang đi con Vios 2008, Fortuner 2013 và Sedona 2016.

Mình rất thích Sedona (nên mới mua và giờ toàn đi Sedona) và thực tế trong cùng tầm tiền thì em nó vô đối, giá hợp lý. Nhưng đánh giá khách quan Sedona ko thể bền bỉ và ổn định như Fortuner hay Vios được.

Thích sướng cứ mua xe Hàn, đi 5 năm bán lại & đổi xe là ổn. Còn thích ăn chắc mặc bền, ko phải suy nghĩ nhiều thì cứ Vios, City, Innova, Fortuner mà mua. Không sai đâu :)
Mình cũng nghĩ cùng quan điểm với cụ,mình sửa xe ở gala thấy có khoảng 5-6 xe đang bổ máy thì thấy toàn xe Hàn đời từ 2010-2013.Hỏi thợ thì họ bảo xe hàn 4-5 tuổi trở nên nhiều xe bổ máy, xe gia đình và xe chạy dịch vụ đều có,xe Nhật rất ít xe tầm 5-6 tuổi phải bổ máy trừ những xe do chủ xe không chăm sóc cẩn thận
Minh đang đi con xe nhật cỏ hơn chục tuổi máy vẫn zin ngon choét

nguyenhaiha

Xe buýt
cụ nhìn nhầm rồi, 15 vạn nữa là tròn 100 vạn chứ không phải 8vạn5 đâu. Matiz đi thế công nhận kinh thật
Bác đừng nhìn vào mấy cái đồng hồ đấy nhiều làm gì, có khi cái xe đó đã thay mấy lần hộp số, hoặc làm lại máy mấy lần thì sao?nếu con matiz mà chay đến chừng đấy cây số mà không thay máy và hộp số dưới 5 lần chăt đầu e đi

Giang81

Xe máy
Bác đừng nhìn vào mấy cái đồng hồ đấy nhiều làm gì, có khi cái xe đó đã thay mấy lần hộp số, hoặc làm lại máy mấy lần thì sao?nếu con matiz mà chay đến chừng đấy cây số mà không thay máy và hộp số dưới 5 lần chăt đầu e đi
Chạy xịn thì mới nói chứ h số nào thì cũng phút mốt cụ nhế ;))

Xe thả hình

Xe tăng
Em thấy đội Hàn nó tốt lắm, nó mang tiền nhà đi làm xe đẹp, sang trọng, lắm option, bền, cảm giác lái tốt, an toàn, chi phí vận hành rẻ, giá rẻ...để phục vụ người dùng ạ.
Vào OF hãng xe Hàn toàn thấy âm binh hãng nước khác vào hỏi hết lỗi nọ lỗi kia :))

Bọn Hàn nó tốt vậy giờ em mới biết nên sắp mua thêm cái xe Hàn ah. Khấm khá hơn thì em chuyển :))

Ngẫn cmnr, méo đủ tiền thì cứ xác định đi con xe hợp túi tiền, sao cứ phải cố chứng minh đồ mình ngon hơn và mình thông thái hơn thiên hạ.

Chỉnh sửa cuối: