[Funland] Nghiêm túc, hỏi về việc dọn dẹp tàn nhang của bát hương thờ cúng.

Dungha

Xe điện
Theo tâm linh truyền thống thì hương cuốn tàn là có lộc, bạn cứ để vậy, đến khi bát hương đầy rồi thì bạn chọn 1 ngày đẹp giờ đẹp tiện cho bạn, trước đó tăm rửa sạch sẽ, mặc quần áo chỉnh tề quần dài nhé, lên ban thờ quỳ xin phép bao sái bàn thờ rồi dọn tàn nhang và rút chân hương
Chân hương thì đem hoá , tất cả tro cho vào 1 túi nilong (cả tro của tàn hương) mang ra sông Hồng thả ở chỗ có dòng chảy. Để an toàn thì tốt nhất rẽ vào chỗ Cảng Hà Nội đường Nguyễn Khoái thông ra Bạch Đằng ý
Theo khoa học thì chân cuốn tàn hay rụng tàn là do ông làm có ngâm hóa chất không. Mua hương thich loại cuốn tàn hay rụng tàn thì nói 1 câu có loại thích hợp luôn. Dân Ấn đụ thì chỉ thắp loại rụng tàn.

meodenminh

Xe điện
Lau dọn bàn thờ là việc hàng ngày hoặc tuần rằm, đầu tháng...Còn việc xê dịch hẳn bát hương để lau chùi vệ sinh cho bàn thờ khang trang, sạch sẽ thì hiện các thầy có hai luồng ý kiến trái ngược nhau :
1- Tuyệt đối không xê dịch bát hương, nếu chẳng may có xê dịch, hoặc thay đổi vị trí phải nhờ thầy định vị lại.
2- Được phép xê dịch bát hương, nhưng chỉ làm trong những ngày " bao sái " cuối năm từ 23 tháng chạp đến 30 Tết. Còn trong năm tuyệt đối không đụng chạm xê dịch bát hương .
Nhưng tóm lại thờ cúng là việc tâm linh kính trọng chư Phật cũng như gia tiên nội ngoại, tất cả đều xuất phát từ tâm, nếu tâm tốt, hướng thiện và có lòng thành thì chẳng may có sai sót thì vẫn được trời phật cũng như hương linh tiền tổ tha thứ bao dung .
Các thầy thì cứ nâng tầm lên, thì con người ta khi cần mới có việc nhờ đến các thầy ... chứ không có lễ tâm linh nào quy định cả

meodenminh

Xe điện
Theo khoa học thì chân cuốn tàn hay rụng tàn là do ông làm có ngâm hóa chất không. Mua hương thich loại cuốn tàn hay rụng tàn thì nói 1 câu có loại thích hợp luôn. Dân Ấn đụ thì chỉ thắp loại rụng tàn.
Loại cuộn đẹp thì gần như 100% là hóa chất độc hại

Các cụ cũng thích gọn gàng, sach sẽ nên mình thường mua máy hút bụi mini về hút bớt tàn nhang rơi xung quanh!
Kể cũng đúng nhỉ, trần sao thì âm vậy, chả nhẽ trần sạch sẽ âm lại bẩn thỉu.

Loại cuộn đẹp thì gần như 100% là hóa chất độc hại
Mà có vẻ bọn bán nhang họ chỉ nói loại nào thơm mùi này mùi nọ, ít khói chứ họ lại ko đề cập đến nhang nào có uống vòng uốn cong và nhang nào là rụng tàn liền dưới chân nhỉ ?

bimbim1976

Xe điện
Từ xưa đến nay em thấy nhang nhiều là em tự nhổ, thậm chí là nhấc cả bát hương lên, rút sạch còn 3 chân nhang thì bớt lại. Em cũng ko sợ gì cả, sau đó lau chùi cho sạch rồi thắp nhang tiếp. Em cũng k xem ngày giờ gì hết.
Có lần đốt nhang xong cả 3 bát nhang còn cháy ngùn ngụt, cũng chả sao mấy năm nay.
Em quan niệm mình dọn dẹp sạch sẽ cho các cụ thì k cụ nào quở trách cả. Em dùng bằng tay nhổ chân hương nhé.
Có lần em về quê tảo mộ, em còn bắc ghế và dùng giấy khô sạch để lau tượng Địa Tạng Bồ Tát ở chỗ nhà tiếp linh vì thấy bụi. Khi lau với tâm thành kính nên em cũng k thấy sợ gì.

starview

Xe tăng
Nhà em thì tỉa bớt chân hương mỗi khi thấy bát hương đầy đầy, không nhất thiết phải để đến cuối năm, các chân nhang này em hóa lại nơi hóa vàng nhưng em không xê dịch bát hương lõi lần như vậy.

Xolabaque

Xe tăng
Lau dọn bàn thờ là việc hàng ngày hoặc tuần rằm, đầu tháng...Còn việc xê dịch hẳn bát hương để lau chùi vệ sinh cho bàn thờ khang trang, sạch sẽ thì hiện các thầy có hai luồng ý kiến trái ngược nhau :
1- Tuyệt đối không xê dịch bát hương, nếu chẳng may có xê dịch, hoặc thay đổi vị trí phải nhờ thầy định vị lại.
2- Được phép xê dịch bát hương, nhưng chỉ làm trong những ngày " bao sái " cuối năm từ 23 tháng chạp đến 30 Tết. Còn trong năm tuyệt đối không đụng chạm xê dịch bát hương .
Nhưng tóm lại thờ cúng là việc tâm linh kính trọng chư Phật cũng như gia tiên nội ngoại, tất cả đều xuất phát từ tâm, nếu tâm tốt, hướng thiện và có lòng thành thì chẳng may có sai sót thì vẫn được trời phật cũng như hương linh tiền tổ tha thứ bao dung .
Toàn thằng thầy bố láo mất dạy, chúng nó cứ thần thánh hóa và dọa nạt người không hiểu biết để kiếm tiền thôi

mylam86

Xe tải
Nhấc chân nhang hay nhấc cả bát nhang cũng đc cụ?
Em thì thường ko đụng chạm làm xê dịch bát nhang.
Tất cả là thành tâm cụ ạ, nhà e ngoài việc lau dọn hàng tuần thì 23 tháng chạp e tỉa chân nhang, lấy rượu gừng bao sái sạch sẽ cả bát hương, ban thờ, tủ thờ bình lọ các thứ, cứ nhẹ nhàng bê xuống làm cthan sạch sẽ là dc cụ a!

polizia

Xe container
Dọn bình thường, kể cả việc nói tránh xê dịch bát nhang em cũng cho là tào lao.
Bản thân mình dọn nhà mình còn nhấc đồ ra mới lau chùi quét hút đc sạch sẽ thì cái ban cũng vậy.
Em vẫn nhấc lên lấy khăn sạch lau bao năm nay ở bàn thờ thần tài và ban ở nhà.
Tượng ông thần tài thổ địa bụi nhiều em còn mang ra vòi nước tắm cho sạch xong lau khô. Trần sao âm vậy.
Kể cả việc dọn chân nhang cứ vài tháng dọn 1 lần, vì ban thần tài mỗi sáng cắm 1 que nên 3-4 tháng là đã khoảng 120 que rồi. Để cuối năm mới dọn thì vừa bẩn vừa nguy cơ dễ cháy quán chẳng may lửa nó cháy bắt cháy đống chân hương.
Chỉ có bàn thờ ở nhà 1 tháng thắp 2 lần thì cuối năm bao sái dọn dẹp vì nó ít.
Nên nhớ hương chỉ là cái để mình tập trung nhìn vào 1 điểm khi khấn vái, và là công cụ đo thời gian của người xưa ( đốt 1 - 2 tuần hương ). Bản thân que hương cũng là sản phẩm mới sau này chứ lúc mới có đạo làm gì có hương.
Vì thế cứ làm những việc mình cảm thấy thoải mái, lau chùi giữ cho ban sạch sẽ là ok.
Hỏi nhiều, kiêng lắm sẽ khó làm. Xong lúc làm lại cứ run tay, chẳng may phạm lại cứ lo lắng.

Năm ngoái em thay bàn thờ cho bố vợ em vì nó mọt. Em bê xuống cửa rồi lấy búa gõ ra thành từng tấm rồi cũng chở ra chỗ tập kết rác để thôi. Thời buổi này bảo chở lên cầu Chương Dương đỗ lại xong ném xuống sông thì trừ khi mặt mình mặt mo mới làm vậy, bao người đi qua đi lại, chưa kể thời buổi mạng xã hội chẳng may đứa nào nó chụp đc cái ảnh thanh niên đứng trên cầu lẳng bàn thờ xuống sông xong nó đăng lên thì nhục mặt, nói chung là không văn minh.

Chỉnh sửa cuối:

tienaka

Xe điện
làm sao thấy thoải mái là được cụ chủ ơi, tâm linh vốn dĩ là để cho an tâm yên lòng người sống.
em thì quan niệm bẩn thì phải dọn, dọn thì phải dọn sạch, mà sạch thì cần phải lôi hết ra chứ không phải kiểu quét quét cho qua.
nên cụ nào bảo dọn mà ko dịch chuyển đồ đạc thì em chịu;)

polizia

Xe container
làm sao thấy thoải mái là được cụ chủ ơi, tâm linh vốn dĩ là để cho an tâm yên lòng người sống.
em thì quan niệm bẩn thì phải dọn, dọn thì phải dọn sạch, mà sạch thì cần phải lôi hết ra chứ không phải kiểu quét quét cho qua.
nên cụ nào bảo dọn mà ko dịch chuyển đồ đạc thì em chịu;)
Chuẩn cụ, dọn ban thờ cũng như mình dọn nhà thôi. Có những thứ phải kéo nó ra, nhấc lên… thì lau dọn mới sạch đc chứ =))

Bản thân mình dọn nhà mình còn nhấc đồ ra mới lau chùi quét hút đc sạch sẽ thì cái ban cũng vậy.
Tượng ông thần tài thổ địa bụi nhiều em còn mang ra vòi nước tắm cho sạch xong lau khô. Trần sao âm vậy.
Kể cả việc dọn chân nhang cứ vài tháng dọn 1 lần, vì ban thần tài mỗi sáng cắm 1 que nên 3-4 tháng là đã khoảng 120 que rồi. Để cuối năm mới dọn thì vừa bẩn vừa nguy cơ dễ cháy quán chẳng may lửa nó cháy bắt cháy đống chân hương.
Nên nhớ hương chỉ là cái để mình tập trung nhìn vào 1 điểm khi khấn vái, và là công cụ đo thời gian của người xưa ( đốt 1 - 2 tuần hương ). Bản thân que hương cũng là sản phẩm mới sau này chứ lúc mới có đạo làm gì có hương.
Vì thế cứ làm những việc mình cảm thấy thoải mái, lau chùi giữ cho ban sạch sẽ là ok.
Hỏi nhiều, kiêng lắm sẽ khó làm. Xong lúc làm lại cứ run tay, chẳng may phạm lại cứ lo lắng.

Năm ngoái em thay bàn thờ cho bố vợ em vì nó mọt. Em bê xuống cửa rồi lấy búa gõ ra thành từng tấm rồi cũng chở ra chỗ tập kết rác để thôi. Thời buổi này bảo chở lên cầu Chương Dương đỗ lại xong ném xuống sông thì trừ khi mặt mình mặt mo mới làm vậy, bao người đi qua đi lại, chưa kể thời buổi mạng xã hội chẳng may đứa nào nó chụp đc cái ảnh thanh niên đứng trên cầu lẳng bàn thờ xuống sông xong nó đăng lên thì nhục mặt, nói chung là không văn minh.
Em thích cái cách nghĩ của cụ, cứ làm tới đi, trần sao âm vậy, sạch đẹp láng bóng mát mẻ cho các thần linh hưởng là họ phù hộ thôi, lòng thành ai nỡ quở mắng.

Chỉnh sửa cuối:

polizia

Xe container
Mà có vẻ bọn bán nhang họ chỉ nói loại nào thơm mùi này mùi nọ, ít khói chứ họ lại ko đề cập đến nhang nào uô

Em thích cái cách nghĩ của cụ, cứ làm tới đi, trần sao âm vậy, sạch đẹp láng bóng mát mẻ cho các thần linh hưởng là họ phù hộ thôi, lòng thành ai nỡ quở mắng.
[/QUOTE]
Thì em làm bao năm nay, từ khi lập gia đình và kinh doanh riêng. Có làm sao đâu :))

anhtrann98

Xe hơi

Em thấy việc xê dịch bát nhang là chuyện bth. Người quen của ba em, cũng có người là thầy đồng, chuyên đi cúng, giải hạn, cầu an cho ngta. Lễ Tết hay đến chơi nhà em. Ổng luôn nói, bàn thờ gia tiên phải xem như ngôi nhà của mình vậy. Phải sạch sẽ, xê dịch bưng bê là bth. Có lần, lỡ tay làm bể bát nhang. Cũng sợ sợ, gọi bác hỏi thử. Bác phán câu: Mày lo xa,cứ xem như cái ghế vậy. Lỡ làm gãy thì thay mới chớ việc gì đâu mà cuốn thế. Tao đây lâu lâu còn làm vỡ bát hương của cậu mà chẳng sao nữa mày. Lo siêng thắp hương, lau cho sạch vào. :))

polizia

Xe container
Em thấy việc xê dịch bát nhang là chuyện bth. Người quen của ba em, cũng có người là thầy đồng, chuyên đi cúng, giải hạn, cầu an cho ngta. Lễ Tết hay đến chơi nhà em. Ổng luôn nói, bàn thờ gia tiên phải xem như ngôi nhà của mình vậy. Phải sạch sẽ, xê dịch bưng bê là bth. Có lần, lỡ tay làm bể bát nhang. Cũng sợ sợ, gọi bác hỏi thử. Bác phán câu: Mày lo xa,cứ xem như cái ghế vậy. Lỡ làm gãy thì thay mới chớ việc gì đâu mà cuốn thế. Tao đây lâu lâu còn làm vỡ bát hương của cậu mà chẳng sao nữa mày. Lo siêng thắp hương, lau cho sạch vào. :))
Món cúng bái này toàn do dân mình tự suy diễn ra, truyền mồm nhau xong đi kiêng mà.
Có nhà còn kiêng cúng hoa ly vì ly biệt =))

deverlex

Xe buýt
Vâng, em cũng lo là mình động chạm vào ảnh hưởng đến tâm linh phong thủy rồi các thánh thần vật cho.
Em cũng có suy nghĩ như 5 bác, mình thành tâm thành kính là chính chứ không nên quá máy móc nguyên tắc, chứ để tàn nhang nó bay rụng rơi rớt ra ban thờ rồi ra nhà là bẩn lắm, em từng và đang làm như sau, em mua vài có chổi cọ nhỏ để quét tàn nhang, 1 cái nhíp to sạch để em bẻ và gắp tàn nhang ra, tro và tàn nhang thì em hốt bỏ ngược lại vào trong bát hương hoặc em dòn bỏ vào 1 cái lọ thủy tinh sạch, ko biết làm thế có ổn không ?
Theo em thành tâm là được cụ ạ, chứ vì lỗi đó gì đó mà mình không có ý mà vật mình thì thôi cụ ạ, không nên rước về thờ làm gì cả, em nói thật đó.

Thần thánh, Phật, tổ tiên từ bi, hỉ xả, khoan dung thờ thì được. Chứ nhỏ nhen, bắt lỗi con cháu vậy có mà chết.

Chỉnh sửa cuối:

Abram

Xe điện
Theo tâm linh truyền thống thì hương cuốn tàn là có lộc, bạn cứ để vậy, đến khi bát hương đầy rồi thì bạn chọn 1 ngày đẹp giờ đẹp tiện cho bạn, trước đó tăm rửa sạch sẽ, mặc quần áo chỉnh tề quần dài nhé, lên ban thờ quỳ xin phép bao sái bàn thờ rồi dọn tàn nhang và rút chân hương
Chân hương thì đem hoá , tất cả tro cho vào 1 túi nilong (cả tro của tàn hương) mang ra sông Hồng thả ở chỗ có dòng chảy. Để an toàn thì tốt nhất rẽ vào chỗ Cảng Hà Nội đường Nguyễn Khoái thông ra Bạch Đằng ý
Sạch sẽ, quần áo trang nghiêm chỉnh tề thì đúng rồi.

Em thấy các cao tăng dạy rằng:
- Dùng hương làm bằng tay là tốt nhất, dừng cố mua hương cuộn tàn. Hương làm bằng tay hình như trên thị trường không có, em tìm không thấy chỗ bán.
- Ở chùa các tiểu hàng ngày cần làm là bao sái bát hương, tỉa chân nhang mục đích là để cho nơi thờ tự sạch sẽ trang nghiêm. Hà cớ gì ở gia đình không thường xuyên lau dọn mà cứ phải chờ 23 tháng chạp?
Kính cụ!

Thỏ móm

Xe điện
Tôi đây trong miền Nam tìm mua nhang Bắc khó vcl, nhang miền Nam họ hay bỏ nước hoa mùi nồng khó chịu quá. Nhang bắc nó thơm tự nhiên mùi thảo mộc thảo dược. Hôm rồi mua 3 bó trúng cái loại nhang mà tàn tro nó uốn cong, thấy rụng bẩn quá mà cố xài cho hết, chả nhẽ mang đi vứt rồi mua bó nhang khác.

Ok, em hôm giờ có động chậm, xê dịch bát hương, chắc phải chú ý hơn lúc quét dọn.
Bác có thể order trên mạng loại nhang trầm không tàn của Quảng Nam, cũng không đắt và không phải trầm giả. Tất nhiên chỉ là trầm thứ cấp.

Thỏ ngày nào cũng thắp buổi sáng trước khi đi cày và như vậy cứ khoảng 2- 3 tháng là cắt tỉa chán nhang cho sạch sẽ và quang đãng ( còn quét tàn thì sáng nào sau khi dậy cũng làm và thay nước trên ban thờ)

Linh tại Ngã, bất Linh tại Ngã.

Đừng quá Chấp mà sinh mê tín, cứ thuận thế nào thì làm thế đó. Lắm thày thì nhiều ma.

beomap2

Xe container
Ở đền chùa đông khách thắp hương cứ nửa tiếng lại thấy, sư, sãi, ông từ ra rút bớt chân hương và cả hương đang thắp, vì sợ khói nhiều, ngay Phủ Tây hồ cũng thế đấy

Abram

Xe điện
Bác có thể order trên mạng loại nhang trầm không tàn của Quảng Nam, cũng không đắt và không phải trầm giả. Tất nhiên chỉ là trầm thứ cấp.

Thỏ ngày nào cũng thắp buổi sáng trước khi đi cày và như vậy cứ khoảng 2- 3 tháng là cắt tỉa chán nhang cho sạch sẽ và quang đãng ( còn quét tàn thì sáng nào sau khi dậy cũng làm và thay nước trên ban thờ)

Linh tại Ngã, bất Linh tại Ngã.

Đừng quá Chấp mà sinh mê tín, cứ thuận thế nào thì làm thế đó. Lắm thày thì nhiều ma.
Trầm thứ cấp là thế nào cụ?
Bỏ qua vấn đề kinh tế, em thấy có ý kiến không nên dùng trầm vì nó có tính “linh” thế nào đấy.