[Funland] Nghiện trồng rau

TUCSON9389

Xe điện
Cái giàn nhà cụ nhìn thương quá. Qua vụ cụ mua mấy chục mét dây thép bọc nhựa loại hay dùng để phơi quần áo ấy, về căng lên dùng chắc phải chục năm. Không cần tăng đơ, chỉ cần cố định 1 đầu, đầu còn lại căng vừa vừa xong để 1 vòng tròn nhỏ, luồn cái tovit hay cái đũa inox vào xoắn là dây sẽ căng đét. Đan dọc ngang, mỗi dây cách nhau tầm 20cm.
Cám ơn cụ. em hơi ếch đi mua cái lưới, vừa đắt mà nó lại bị võng, nhìn ko đẹp. về làm mới biết là sai.
bầu này e rút kinh nghiệm hái non một chút thì ăn ngon hơn. trước e để già quá nên gọt vỏ cũng khó
trên này em để mục đích chính là để lấy bóng mát cho tầng dưới mà thành ra được cái vườn đẹp, rảnh rỗi lên ngắm vườn cũng thích. hết bầu là em tính chuyển sang mướp hương

Dxttb

Xe tải
do thời tiết nóng ẩm sao mà sinh ra lũ rận mềm, bu hết cả vào rau cải, bắp cải, rau ngải cứu đắng thế mà nó bu cho rạc chết hết cccm ạ
Rau nhà e ko sao, vẫn mơn mởn, giờ còn 70 cây bắp cải ko bít ăn tới bao giờ, thỉnh thoảng phun tỏi ớt với nước thuốc lào ngâm. Chỉ có hoa là toe toét rồi ^^

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn

dheIa

Xe điện
Em cảm ơn cụ, em kế thừa truyền thống gia đình 3 đời làm nông dân thôi ạ :)
Em nhớ ra mợ zồi. Mợ có phải là cô gái có bàn tay đẹp nâng chùm nho dạo nọ ko :D

Nhân tiện gặp các chuyên gia của nhà nông ở đây, các cụ mợ làm ơn cho em hỏi tí ạ. Chả là cây chanh nhà em quả chín vàng hết rồi, chắc là cũng đã đủ nước. Đông lạnh lại đang về, lá cây rụng lả tả. Em cám giác như cây nó mệt rồi nên cũng muốn hái quả cho cây nó nghỉ. Nhưng mà vì sai quá, hái xong ko biết bảo quản thế nào...

Các cụ mợ có kinh nghiệm gì làm ơn bày cho em với. Em cảm ơn lắm lắm ạ [-O<

Supercub_90

Xe điện
Em nhớ ra mợ zồi. Mợ có phải là cô gái có bàn tay đẹp nâng chùm nho dạo nọ ko :D

Nhân tiện gặp các chuyên gia của nhà nông ở đây, các cụ mợ làm ơn cho em hỏi tí ạ. Chả là cây chanh nhà em quả chín vàng hết rồi, chắc là cũng đã đủ nước. Đông lạnh lại đang về, lá cây rụng lả tả. Em cám giác như cây nó mệt rồi nên cũng muốn hái quả cho cây nó nghỉ. Nhưng mà vì sai quá, hái xong ko biết bảo quản thế nào...

Ăn không hết thì cho hành xóm lấy thảo mợ ạ :D để lâu trên cây vừa hại cây lại chậm ra hoa vụ sau. Bảo quả thì mợ cắt quả, để ngoài 1 -2 hôm cho vỏ khô ráo rồi cho túi bóng bọc kín để ngăn mát thôi. Bảo quản lạnh thì cứ kín và tránh hơi nước sẽ được lâu.

dheIa

Xe điện
Ăn không hết thì cho hành xóm lấy thảo mợ ạ :D để lâu trên cây vừa hại cây lại chậm ra hoa vụ sau. Bảo quả thì mợ cắt quả, để ngoài 1 -2 hôm cho vỏ khô ráo rồi cho túi bóng bọc kín để ngăn mát thôi. Bảo quản lạnh thì cứ kín và tránh hơi nước sẽ được lâu.
Vâng ạ, em cũng nghĩ đem cho. Nhưng vì là chanh nó chua nên cũng hơi ngại, nhỡ mọi người có kiêng gì thì lại dở :)

Mà cụ cho em hỏi thêm tí ạ, là lúc cắt quả có nên cắt cả cành ko hay để lại cành, chỉ cắt quả thôi ạ? Chanh bày bán ở hàng em thấy nó cụt tận núm. Em ko giấu dốt, các cụ đừng mắng ạ :"> 😁

Quả nó vàng già thế này rùi cụ ạ :)

Em chạy vào cám ơn cụ ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Vâng ạ, em cũng nghĩ đem cho. Nhưng vì là chanh nó chua nên cũng hơi ngại, nhỡ mọi người có kiêng gì thì lại dở :)

Mà cụ cho em hỏi thêm tí ạ, là lúc cắt quả có nên cắt cả cành ko hay để lại cành, chỉ cắt quả thôi ạ? Chanh bày bán ở hàng em thấy nó cụt tận núm. Em ko giấu dốt, các cụ đừng mắng ạ :"> 😁

View attachment 8333883

Ôi, chanh này thơm, đang trend món nước chanh giã tay ở quán đấy mợ :D :D :D .
Các lại trái cây khi thu hoạch đều cắt một đoạn cành gần núm cỡ một vài cm, sẽ giúp cây nảy mầm mới nhanh hơn. Để bán ngay thông thường người ta sẽ để lại đoạn núm còn 1-2 cái lá nhìn tươi và đẹp nhưng để vận chuyển và bảo quản lâu thì nên loại bỏ núm hoặc cắt sát tránh gây xước cho quả khác.

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn

View attachment 8333883

chanh này sợ ít nước á cụ chủ vườn nhỉ

DHa2015

Xe container

Chết mất với mợ, “cô gái có bàn tay đẹp” mà mợ hình dung chắc đôi năm nữa là lên chức bà ngoại :D
Em chẳng có kinh nghiệm gì, có quả thì thu hoạch. Nếu là chanh thì chắc em sẽ làm siro chanh mật ong để dùng dần, giảm ho, rát họng. Nhà em có nồi nấu chậm, sẽ bỏ chanh vào cùng với mật ong, đường phèn, nấu chậm độ nửa ngày. Vậy thôi ạ.
Em có lá húng chanh, cũng làm thế và hiệu quả giảm ho rõ rệt luôn (húng chanh, quất
, gừng, mật ong)

Chỉnh sửa cuối:

dheIa

Xe điện
chanh này sợ ít nước á cụ chủ vườn nhỉ
Ui, cụ nhìn thấy thế ạ. Em chưa thử chanh nhà em (tính hái mà còn xót mí tiếc ạ :D) nhưng nhà hàng xóm thì đúng là bị khô nước ạ. Em đang hy vọng là nhà em ko bị vì em chịu khó mua phân và đất đắp thêm lắm. Nhà bác hàng xóm thì em ko thấy bác í phân zo bao giờ :D

Em cám ơn các cụ mợ đã tận tình tư vấn ạ 😍

dheIa

Xe điện
Chết mất với mợ, “cô gái có bàn tay đẹp” mà mợ hình dung chắc đôi năm nữa là lên chức bà ngoại :D
...
Ủ uôi, mợ lấy chồng sớm thế á. Bàn tay mợ hum í em thấy như bàn tay của cô gái đang xoan :D

DHa2015

Xe container
Ủ uôi, mợ lấy chồng sớm thế á. Bàn tay mợ hum í em thấy như bàn tay của cô gái đang xoan :D
Vâng, em dậy thì sớm mợ ạ :))
Cứ dưỡng da bằng mấy thùng đạm cá là cây thì tốt mà da tay lại đẹp :))

DHa2015

Xe container
Lạnh, ngại đi chợ, em lên vườn hái tạm ít tầm bóp, dền cơm, cũng đủ một bữa.

TUCSON9389

Xe điện
Chố này là một bụi, chắc tầm hơn chục cây. Vợ em gieo hạt vào một khoảng đất, sau đó chăm sóc nó lên, khi bắt đầu leo giàn thì phát triển rất mạnh. cũng có thể đất nhà em tốt và cây được chăm sóc cẩn thận.
cây nhà em chưa thấy rụng lá, nhưng hoa thì rụng rất nhiều. cây nó ra nhiều hoa lắm. lá cũng tốt, đám chuột nó thi nhau ăn.
cụ update tình hình cái đậu rồng được ko cụ ơi, nó có bị rụng lá ko cụ nhỉ

wildness

Xe điện
cụ update tình hình cái đậu rồng được ko cụ ơi, nó có bị rụng lá ko cụ nhỉ
Có rụng lá cụ nhé, nhưng nó già héo quắt đi nên không đáng kể. em thấy rụng hoa nhiều hơn vì nó rụng lúc tươi.
một vấn đề cần chú ý nữa là chim và chuột rất thích ăn lá và cả quả cụ nhé, nên trồng chắc chắn sẽ có chuột và chim đấy.
Em thì rất ghét chuột, nhưng Chim đến ríu rít thì lại rất thích.
Cây này được cái lên rất khỏe và cực kỳ sai quả, ăn cũng rất ngon. nên với em nó vẫn là lựa chọn số một với loại leo giàn.
thêm một ưu điểm tuyệt vời nữa là nó không bị lụi như bầu bí mướp. nên trồng có thể ăn quả năm này qua năm khác (cái này em chưa chắc, nhưng thấy trên mạng bảo vậy) nhà em thì mới được tầm 10 tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Xe cỏ117bt

Xe hơi
Tôi cũng ko tìm hiểu sâu công thức hoá học làm gì, tôi ko phải chuyên gia. Kinh nghiệm thực tế nhà tôi: rau, cây ăn quả thì quanh năm suốt tháng chỉ có bã đậu với phân gà nhật. Rau winmart phải gọi bằng cụ tổ.
Xin Cụ chỉ dẫn cụ thể việc dùng bã đậu cho cây rau, đậu để nhà cháu áp dụng với. Cảm ơn Cụ.