[Funland] Ngoài Minh Long ra thì mua ấm chén uống trà ở đâu xịn và uy tin

LopKilo

Đi bộ
Trà là thức uống vừa giản dị lại vừa thanh cao. Người ta uống trà từ thành thị đến nông thôn, từ trong nhà ra ngoài phố. Thể loại trà thì đa dạng, phong phú: trà mạn, trà chanh hay trà sữa... Dù loại trà nào thì trà cũng giúp ta có chút lặng đọng trong tâm hồn giữa cuộc sống náo nhiệt này. Vậy nên uống trà đã thành lẽ dĩ nhiên và hầu như nhà nào cũng có một bộ ấm trà để dùng.
Chọn một bộ ấm tưởng dễ mà lại khó phết nhé. Còn tuỳ nhu cầu, phong cách và điều kiện kinh tế.
Về nhu cầu, cụ hay uống một mình (độc ẩm) hay nhiều mình (quần ẩm) cụ tham khảo bảng dung tích ấm dưới đây:

Dung tích ấm (ml)Số người uống
80 - 1201 - 2
120 - 1502 - 4
200 - 2203 - 5
> 250> 5
Về phong cách, có người thích dân dã có thể dùng ấm sứ Bát Tràng, Chu Đậu... Cụ dùng ấm sứ Minh Long là đã sang trọng trang nhã rồi. Chất liệu sứ nên dễ vệ sinh lau rửa.

Bên cạnh đấy cụ có thể tham khảo về ấm tử sa Nghi Hưng như nhiều cụ đã nói ở trên. Đây là ấm đất, khác với ấm sứ, nó đòi hỏi chăm chút hơn khi sử dụng. Em nó đẹp thật sự cụ ạ. Các bộ phận của ấm: từ thân ấm, vòi ấm, nắp ấm kết hợp hoàn hảo với nhau tạo ra hình khối rất cân chỉnh hài hoà.

Tìm mua ấm tử sa cụ có thể tham khảo Song Hỷ Trà. Tại sao lại là Song Hỷ trà? Vì đấy là ấm Nghi Hưng mà mang phong thái Việt. Cụ Tuấn founder của Song Hỷ Trà đã sang Nghi Hưng đặt hàng sản xuất ấm theo thiết kế đậm chất Việt.

Ngoài ra ở Hà Nội còn có cụ Bách Trà bán ấm hơn chục năm cũng uy tín. Cụ gúc gồ là thấy ngay.
Đấy là chút thông tin em tìm hiểu được xin hầu chuyện các cụ. Chúc cụ chủ tìm được bộ ấm như ý.

Chất của một dân chơi ngày xưa là:
“Làm trai biết đánh tổ tôm
Uống trà Mạn Hảo, ngâm nôm Thúy Kiều”

Còn ngày nay:
“Làm trai phải biết đánh gốp
Biết uống trà sữa, biết còm otofun”

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Ai chả biết gốm sứ tàu là bố tướng vũ trụ đồi.Nhưng mua quà từ VN biếu lại tặng đồ tàu thì hơi phô :)). Trước e mua tranh sơn mài biếu , Nhưng sang xứ lạnh nó cong cmn hết . chán vê lờ.:))
Lần này e mua 12 chiếc điện thoại live4 của bác Vượng mang biếu cho thuần Việt :)) . Mấy trăm ngàn VLV chắc cũng ko quảng bs hìnhảnh Vin bằng e.:))
Sao cụ không mua mấy cái điếu cày + thuốc lào. Đảm bảo thuần Việt :))
Phê hơn xì gà Cuba :))

smilingman82

Xe buýt
Em muốn tìm bình tra teapot thủy tinh nhập khẩu thì ở đâu bán các cụ nhỉ. Em lại thích đồ thủy tinh. Thanks các cụ

TT Plus Group

Xe hơi
Mấy kiểu này cụ có ưng không?

LopKilo

Đi bộ
Mua trên alixpress nó cũng giống shopee, thượng vàng hạ cám lắm. Nếu quyết mua trên đấy cụ xem số lượt mua với nhận xét của người đã mua. Cụ cũng xác định trước là thời gian nhận hàng có thể hơi lâu, đặc biệt trong đợt dịch này. Trước em đặt hàng từ tháng giữa tháng 4 mà tới cuối tháng 6 mới nhận đc.