[Funland] Ngôi nhà từ thời các cụ để lại có được bán.

giaconngu

Xe tăng
Nhà em có ngôi nhà từ thời các cụ để lại, cụ thể là cụ em, rồi đến ông bà nội rồi đến đời bố mẹ em, hiện tại em đang ở.

Nhà em thì ngõ nhỏ quá ô tô không vào được nên em mua đất và xây nhà chỗ khác, gia đình em mọi người cũng không có ý định bán, cũng để làm nơi thờ cúng các cụ, và nhất là em ở mảnh đất ấy từ tấm bé đến giờ. Tiền thì bao nhiêu cũng hết thôi, nhỡ bán rồi sau này có bỏ tiền tấn ra cũng không mua lại được.

Đã cụ nào bán ngôi nhà mình ở từ lúc lọt lòng đến giờ chưa ạ.
Câu hỏi này sẽ không có một câu trả lời cụ thể nào là hoàn toàn chính xác hay đầy đủ cả, mà nó phụ thuộc vào hoàn cảnh riêng của mỗi gia đình và chủ miếng đất/ngôi nhà đó phải tự mình quyết định việc bán hay giữ. Điều quan trọng là sự cân bằng hài hoà giữa đời sống vật chất và đời sống tinh thần. Với trường hợp của riêng nhà cháu thì câu trả lời là giữ lại và đã tu sửa, xây dựng lại thành nơi thờ cúng cũng như làm nơi nghỉ ngơi cuối tuần.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bán đi mua mấy cái nhà chỗ ngõ nhà cụ, rồi đập ra làm đường to ra là ô tô vào tốt.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Chuyện đó thì khác, còn chuyện thầy nọ ông kia phán lại là vấn đề khác.
Rõ ràng thế đã.
Nhiều khi họ đi xem nhiều thầy thấy các thầy phán như nhau thì họ mới đưa ra quyết định như trên.
Như nhà em đi xem để sang cát cho ông nội thì cũng đi khắp các thầy quanh đó mới quyết định làm.

Linh Net

Xe buýt
Làng em có mấy nhà bán đất tổ tông đi lên Hà Nội sinh sống sau này thành đạt nhưng những người con cháu lại lục đục .Đi xem thầy phán cái tội bán đất hương hỏa lại về quê muốn chuộc lại.Có ca còn nhờ cả trưởng họ vào thuyết phục nhưng vẫn không ăn thua.Em kể câu chuyện trong họ em cho cụ tham khảo.
Quyết định là ở cụ.
Đầy màu sắc dị đoan.
Như lày hội sang cà-li năm 75 nhẽ bị các cụ vật hết.
Chạy bỏ cả nhà mà.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Đầy màu sắc dị đoan.
Như lày hội sang cà-li năm 75 nhẽ bị các cụ vật hết.
Chạy bỏ cả nhà mà.
Hội đó đang học các cụ xưa là dùng chiến thuật Thanh dã thôi. Chứ vẫn hăm he quay lại đòi đất lắm cụ ạ.

trinhhunghb

Xe lăn
Nếu quá cần tiền thì bán cũng ko sao . Còn có điều kiện hoặc có việc mà thiếu 1 ít thì ko nên bán

vanhai493

Xe điện
Làng em có mấy nhà bán đất tổ tông đi lên Hà Nội sinh sống sau này thành đạt nhưng những người con cháu lại lục đục .Đi xem thầy phán cái tội bán đất hương hỏa lại về quê muốn chuộc lại.Có ca còn nhờ cả trưởng họ vào thuyết phục nhưng vẫn không ăn thua.Em kể câu chuyện trong họ em cho cụ tham khảo.
Quyết định là ở cụ.
chắc thầy rởm rồi, nhà chị kia cùng cty em, bố mất, mẹ bán nhà ở quê, lên ở cùng chung cư với con trên HN có sao đâu.
lâu lâu về chơi với họ hàng 1,2 ngày cuối tuần.

Mzc

Xì hơi lốp
Cụ k bán thì con, cháu cụ cũng bán thôi.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Quyết định là ở cụ.
Thầy bà lăng nhăng rách việc, toàn chém lung tung ấy mà!
Tất cả các dòng họ ở VN đều đã ít nhất 1 lần bán đất hương hỏa, chứ lấy đâu ra mà ở mãi 1 nơi cả 1000 năm!
Nói về chuyện thầy bà, năm ngoái e chuyển mộ các cụ về nghĩa trang chung ( e mới mua đất); có 1 lão đến dọa làm mấy ông chú sợ vãi đái. Sau mấy lão ấy ko cho chuyển, em chỉ chuyển đc các cụ nhà em - các cụ cao hơn là cụ chung để yên. Đến giờ là được 1 năm, em làm ăn vẫn ổn và có thêm 1 thằng cu nữa. Hôm vừa rồi họp họ các lão ấy bảo năm nay chuyển nốt các cụ, em cứ trêu đểu cho!
Về việc nhà thờ, em cũng đang kiếm miếng đẹp, oto đỗ thoải mái để mua và chuyển ra đấy ( xây mới). Nhà cũ ở tít trong ngõ 2 xe máy tránh nhau còn khó, ko đẹp tí nào!

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Tưởng cụ chủ muốn bán chứ biết là ko nên bán lại ko đến nỗi phải bán thì nghĩ ngợi làm gì nữa.

Sent from iPhone via OTOFUN

kfc1981

Xe điện
Có ý định và quan trọng là đc việc mình đang cần thì bán chứ lấn cấn gì mà phải hỏi ạ. Xong việc mua chỗ khác vị trí và diện tích đẹp hơn rồi rước các cụ về thờ cúng các cụ trả “ủng hộ” nhiệt tình ý chứ.

Vanh234

Xe buýt
E cũng đang như cụ thớt, nhưng e xác định k bán, nhưng xa quá vs bố e chắc chắn cũng k về quê… sau này cụ khuất núi cũng k đưa về quê. E đang muốn xây trên đất ở quê cái nhà thờ nho nhỏ nhưng cũng k đơn giản cụ ạ :).
Chuyện tâm linh, thờ phụng vs hiếu đễ chưa bao giờ là đơn giản!
Mình bảo đơn giản thì nó là đơn giản,… còn thì đang đơn giản làm thành phức tạp thì đầy ra rồi 🤣🤣🤣

Vomoicuoi

Xe tăng
Mỗi nhà mỗi cảnh. Mỗi thời điểm lại có cách tính khác nhau. Nên cứ liệu mà làm nếu thấy phù hợp. Nhiều lúc bí tiền ko xoay đâu được cũng phải bán .

ngoc_phuong

Xe lăn
Nhiều khi họ đi xem nhiều thầy thấy các thầy phán như nhau thì họ mới đưa ra quyết định như trên.
Như nhà em đi xem để sang cát cho ông nội thì cũng đi khắp các thầy quanh đó mới quyết định làm.
Xem ra thì anh nặng về mê tín.

muamua

Xe buýt
Cụ chủ k có nhu cầu, cũng k cần phải bán. Vậy k hiểu đặt câu hỏi làm j khi đã quyết định rồi. Mọi việc đều có tính thời điểm và sự phù hợp. Nên chẳng thể nói là nên hay k nên. Chỉ là quyết định tốt nhất tại thời điểm đó mà thôi.

TieuFu

Xe container
Nhà em có ngôi nhà từ thời các cụ để lại, cụ thể là cụ em, rồi đến ông bà nội rồi đến đời bố mẹ em, hiện tại em đang ở.

Nhà em thì ngõ nhỏ quá ô tô không vào được nên em mua đất và xây nhà chỗ khác, gia đình em mọi người cũng không có ý định bán, cũng để làm nơi thờ cúng các cụ, và nhất là em ở mảnh đất ấy từ tấm bé đến giờ. Tiền thì bao nhiêu cũng hết thôi, nhỡ bán rồi sau này có bỏ tiền tấn ra cũng không mua lại được.

Đã cụ nào bán ngôi nhà mình ở từ lúc lọt lòng đến giờ chưa ạ.
Vậy là cụ đang đánh thừng buộc chân con cháu cụ đới !

fantasy0178

Xe tăng
Quyết định là ở cụ.
Xã hội phát triển, loài người sắp định cư cả trên sao Hỏa mà vẫn tin mấy ô thầy phán linh tinh thì đến chịu, tư tưởng quá bảo thủ và mù quáng.

peace_park

Xe buýt
Bố e là trưởng đc ở nhà từ đời kị em, tức cụ của bố e để lại. Lúc bố e khoảng 40t thì bán đi để mua miếng to hơn. Mấy năm gần đây mẹ e có đi xem tuổi hay gì đó e cũng ko rõ. Chỉ thấy mẹ e bảo ông thầy nói bố e bán đất hương hỏa nên sẽ gặp nhiều bất trắc. Tất nhiên e ko tin nên cũng chỉ động viên mẹ cho mẹ e đỡ lo lắng.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Có điều kiện giữ làm nhà hương hoả với chăm về hương khói cho các Cụ được thì để cho con cháu, chứ để đấy mà k thăm nom thường xuyên thì quá tội, e quan điểm thế.