Thảo luận Ngồi rảnh tổng hợp các chức năng mercedes (có bác sẽ cần)

hungsang

Xe buýt
Ok thanks cụ e nhận mail roài nhưng bài thì tiếng anh bài thì tiếng việt..mà xe e lại là glk..cụ gửi toàn C k biết có sử dụng được k
Em chỉ có C vì em đang đi C, chưa có điều kiện đi GLK ạ, hihi

gala

Xe hơi
Ok thanks cụ e nhận mail roài nhưng bài thì tiếng anh bài thì tiếng việt..mà xe e lại là glk..cụ gửi toàn C k biết có sử dụng được k
Ko có riêng cho GLK đâu cụ, xài chung với C, có một vài chi tiết khác, còn đa số thì giống giống nhau (chắc có lẽ vì vậy nên ko có manual cho riêng GLK).

Libyam113

Xe hơi
Quá ngon nhưng tốn xèng lắm!
E ngồi rảnh up lên 36 tính năng cho bác nào cần, e nghĩ sẽ rất bổ ích cho người đi mercedes nếu mà tích hợp được các chức năng này( đa phần người chơi mercedes chưa biết hết) dù là thành viên mới nhưng với bản tính tò mò và e mò ra những thứ này, tổng hợp lại cho bác nào cần.

1. 1.Mở/Đóng 4 cửa kính xe: Đứng bên ngoài cửa lái, dùng remote chỉ vào tay cửa, ấn nút lock trước rồi giữ nút "unlock", 4 kính cửa xe sẽ đồng thời mở xuống. Sau đó nếu muốn đóng thì làm tương tự với nút "lock".
Tính năng này rất thích hợp khi trong xe nóng, muốn làm giảm độ nóng trước khi khởi hành.

2. 2. Đứng cạnh cửa xe bên lái rồi cầm chìa khóa xe ấn cùng 1 lúc 2 nút Lock và UnLock vài giây rồi cái đèn ở trên chìa khóa nó nháy 2 lần liên tiếp thì các bác bỏ tay ra .
Kết quả: Khi bác khiển để Unlock cửa xe thì chỉ có mỗi cửa bên tài mở thôi . Còn các bác muốn mở cả 4 cửa khi UnLock thì lại làm từ đầu .

3. 3.Loaxe của bạn sẽ tự động vặn to khi mở cửa kính hoặc đi qua cho có tiếng ồn hơn. Có thể thử khi đi qua các giải giảm tốc độ. Chỉ các xe nào có Bose hoặc H/K( chưa mò được)

4. 4.Mở cửa kính và đang tận hưởng không khí trong lành ? Có một chiếc xe chạy diesel đằng trước xả khói :
Bấm và giữ nút "Air circulation" (khi nút này đang tắt), xe của bạn sẽ tự động kéo của kính và cả cửa trời (sun roof) lại. Vượt qua xe xả khói rồi, bấm và giữ phím này một lần nữa, 4 cửa sổ sẽ trả về vị trí cũ - Cool !!

chức năng lên xuống kính bằng phím "gió trong" khi đang chạy: e test thử ok, lưu ý phải khi xe đang chạy
e thử chức năng này khi xe đứng tại chỗ không được kể cả đã vào số D.

5. 5.Xe Mercedes kêu khi lock/unlock ?
Bạn nhờ kỹ thuật viên của xưởng bảo hành chuyển "Country code" của xe bạn về mã của Norway/Ha Lan. Xe sẽ kêu khi bạn khoá/mở khóa xe.

6. 6.Service Menu
Vào một cái menu service của MB như sau:

1. Bật khóa về vị trí 2 rồi chỉnh màn hình về odometter
2. Rút chìa khóa ra
3. Nhét lại chìa khòa rồi vặn về vị trí số 1
4. Bước này tùy đời xe nhé: Thông thường là ngay khi bất chìa khóa về mức 1 bấm nhanh 3 lần liền vào nút R (Reset) trong khi đèn kiểm tra airbag còn sáng. Sau đó bấm nút page down trên tay lái cho đến khi hẹn ra màn hình đo điện ắc quy: 12.2V , sau đó bấm mũi tên lên xuống
Sẽ hiện ra menu nói xem software version , hd ver của xe, lượng dầu có trong xe, và một menu nữa rất hay khác xxx
Có một số loại xe thì thay việc bấm 3 lần R sẽ phải giữa nút R khoảng 40 giây cho đến khi nào có tiếng bíp.
Nói thêm một chút về Traction và ABS, BAS. Xe Mercedes có trang bị hệ thống phanh ABS (cái này ai cũng biết rồi), ngoài ra còn hệ thống hỗ trợ phanh BAS (Brake Assist System) và điều khiển lực kéo trên 4 bánh (ESP Traction control system). Các hệ thống này giúp 4 bánh không bị trượt khi tăng ga đột ngột hay đi đường trơn trượt. ESP được đánh giá là một trong những sáng chế tăng độ an toàn khi lái xe nhất chỉ sau dây đeo bảo hiểm. Tuy nhiên ESP và BAS, ABS sẽ làm xe tăng dần tốc độ, mất độ vọt khi tăng ga. Khi bỏ ABS, BAS, và ESP đi , xe Mercedes của bạn sẽ gần giống như các xe của Nhật bản không được trang bị ESP, độ vọt sẽ tăng lên đáng kể.
Tôi đã thử bỏ ESP, xe chạy bốc hơn thông thường nhưng cảm giác khi phanh thì khác hẳn.

7. 7.Chọn số tối ưu để vượt– Cái này tôi hay dùng
Khi đang đi, bạn giữ cần số về phía bên trái, hộp số của xe sẽ chuyển về số (gear) tối ưu nhất để vựơt xe đằng trước.

8. 8.Làm sao tắt được aircon
Trên xe trước năm 2005, bấm vào nút giảm gió cho đến khi hiện ra số 0.

9. 9.Một số các điều sau chỉ đúng với xe đời 2005 trở lên–
a) Parktronic có hiện trên màn hình tốc độ
b) Cài Ipod lên xe
c) Cài phần mềm quản lý áp suất của lốp thụ động (passive)
d) Tự động gập gương khi khoá xe
Các option sau có thể cài đặt được cho xe của bạn
a) Cài đặt Phone
b) Cài đặt bộ ra lệnh bằng giọng nói
c) Cài đặt bộ điều khiển khoảng cách với xe phía trước khi đang đi
d) và nhiều thứ khác

10. 10.Xin Chuyển làn: chạm nhẹ vào cần xi nhan, xe của bạn sẽ nháy đèn xin đường 3 lần, rất tiện cho việc chuyển làn hay xin vượt
Còn tiếp...

CaoCau

Xe hơi
Hay quá. Em về quê đi cầy để mua mercedes đây.

536

Xe tải
Cụ lên yên bái mà nuôi lợn gà

29A-02907

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi chút! Xe em e300 2010 , trước lùi thì gương tự động cụp, dạo này ko biết làm sao nó ko cụp nữa, em lên đọc trên các diễn đàn, làm theo nhưng nó ko nhớ dc nữa ah. Có cụ bảo biết chỉ bảo em với ạ

peidemeng

Xe tải
C200 w203 có cách nào khi lock các cửa mà bên trong ko mở đc ko ạ. Đây là tính năng an toàn, nhưng ở VN thì đây là 1 tính năng cực kỳ nguy hiểm đối với có trẻ em ngồi teong xe a. Cụ nào biết chỉ giúp e phát.

huonggialc

Xe tải
C200 w203 có cách nào khi lock các cửa mà bên trong ko mở đc ko ạ. Đây là tính năng an toàn, nhưng ở VN thì đây là 1 tính năng cực kỳ nguy hiểm đối với có trẻ em ngồi teong xe a. Cụ nào biết chỉ giúp e phát.
Cửa nào có trẻ em ngồi thì cụ ấn cái chốt ở khe cửa ấy xuống (cụ để ý ở khe cánh gần móc khóa). Khi ấy chỉ mở đc cửa từ phía ngoài.