[Funland] Ngừng tim trước vạch đích.

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Cảm giác người Hà Nội khắt khe và khắc nghiệt hơn rất nhiều so với người ở nơi khác, chắc do lối sống thị thành và áp lực cuộc sống nặng quá.

Chạy ở các tỉnh khác dân ra hoan hô cổ vũ, còn tiếp nước tận tình. Ở Hn chạy tý bị chửi ko ra gì. Trong khi ảnh hưởng tắc đường, cấm đường của 1 giải chạy ko là gì so với sự tắc đường hàng ngày người HN vẫn phải chịu do những nguyên nhân khác.

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Bác runner chuyên nghiệp cho e hỏi 1 xíu vì e ko theo dc môn này mặc dù xung quanh e mọi người đều chạy quá trời, Nếu có gì ko phải bác đừng mắng e nhé
1, Tại sao ko phải vdv chuyên nghiệp mà phải chạy quãng đường dài thế ạ, em nhìn mọi ng toàn tham dự mấy giiar chạy 24-42 km mà hãi quá, vì e cứ nghĩ cũng chỉ là 1 bộ môn thể thao rèn luyện sức khoẻ thôi
2, Thời gian các giải chạy còn toàn giữa đêm, 2-3h sáng, nó hơi bị ngược với sinh lý bt đúng ko bác?
1. Tập luyện đến 1 mức nào đó thì chạy 20 -25km trong 1 buổi chạy dài là bình thường. Còn vào cuộc thi marathon, cự ly tiêu chuẩn là 42km, hoặc half là 21km, đủ sức chơi cự ly nào thì chơi thôi. Nếu cụ có tập chạy thì đến 1 lúc nào đó cụ sẽ thấy mấy cự ly đó chả có gì là hãi cả.

2. Giải chạy cả mấy nghìn người, thậm chí hơn chục nghìn người tham gia. Nên phải chạy sớm để hạn chế mức thấp nhất ảnh hưởng giao thông. Thông thường là 4h-4h30 bắt đầu chạy. Thì tổ chức và khởi động từ 2-3h sáng.

Giothoibayluon

Xe hơi
Cảm giác người Hà Nội khắt khe và khắc nghiệt hơn rất nhiều so với người ở nơi khác, chắc do lối sống thị thành và áp lực cuộc sống nặng quá.

Chạy ở các tỉnh khác dân ra hoan hô cổ vũ, còn tiếp nước tận tình. Ở Hn chạy tý bị chửi ko ra gì. Trong khi ảnh hưởng tắc đường, cấm đường của 1 giải chạy ko là gì so với sự tắc đường hàng ngày người HN vẫn phải chịu do những nguyên nhân khác.
Tỉnh lẻ bao năm 1 giải
Hn vài tháng 1 giải. Dân chả điên

TalaMit

Xe hơi
1. Tập luyện đến 1 mức nào đó thì chạy 20 -25km trong 1 buổi chạy dài là bình thường. Còn vào cuộc thi marathon, cự ly tiêu chuẩn là 42km, hoặc half là 21km, đủ sức chơi cự ly nào thì chơi thôi. Nếu cụ có tập chạy thì đến 1 lúc nào đó cụ sẽ thấy mấy cự ly đó chả có gì là hãi cả.

2. Giải chạy cả mấy nghìn người, thậm chí hơn chục nghìn người tham gia. Nên phải chạy sớm để hạn chế mức thấp nhất ảnh hưởng giao thông. Thông thường là 4h-4h30 bắt đầu chạy. Thì tổ chức và khởi động từ 2-3h sáng.
Bác chạy 42km thì chân hay cơ thể có bị ảnh hưởng gì ko ạ? Vd bình thường chạy rèn luyện sk hàng ngày e nghĩ tầm 3-5km (ko biết có đúng ko), nếu tăng lên 20-42km là tăng gấp 4-6 lần bt, hôm trc em thấy bàn chân của 1 bạn chạy cũng sợ sợ ( mặc dù đã mang giày chuyên nghiệp rồi), bởi em thấy ko phải vdv chuyên nghiệp mà khoảng đó cứ như quá sức í, chưa kể các ảnh hưởng đến cơ, tim, khớp. Ko biết về lâu dài thì như thế nào, chắc tuỳ sức khoẻ từng ng, bt em đi bộ 5-7km/ ngày mà đi du lịch buộc phải đi bộ nhiều, 1 ngày 15-20km thôi là em rã rời luôn

NHA-MINH

Xe tăng
Muốn 50 tủi bụng vẫn phẳng, tiêu mỡ, uống , chơi khỏe thì phải quất 10km 2 ngày 1 lần 15-20km 1 lần/ tuần, pace 6.30-7, ai chịu khó tập đều chạy dc 21km, 42km thì khác

Dan du an

Xe cút kít

Nhưng ở tỉnh lâu lâu mới tổ chức. Còn ở Hà nội mà dân ra hoan hô cổ vũ có khi các anh ấy tổ chức hàng tuần thì hết hoan hô

QDV2012

Xe tăng
Bác chạy 42km thì chân hay cơ thể có bị ảnh hưởng gì ko ạ? Vd bình thường chạy rèn luyện sk hàng ngày e nghĩ tầm 3-5km (ko biết có đúng ko), nếu tăng lên 20-42km là tăng gấp 4-6 lần bt, hôm trc em thấy bàn chân của 1 bạn chạy cũng sợ sợ ( mặc dù đã mang giày chuyên nghiệp rồi), bởi em thấy ko phải vdv chuyên nghiệp mà khoảng đó cứ như quá sức í, chưa kể các ảnh hưởng đến cơ, tim, khớp. Ko biết về lâu dài thì như thế nào, chắc tuỳ sức khoẻ từng ng, bt em đi bộ 5-7km/ ngày mà đi du lịch buộc phải đi bộ nhiều, 1 ngày 15-20km thôi là em rã rời luôn
Biết tập luyện thì chẳng vấn đề gì cái gì cũng vậy cả thôi.

Cũng như lái xe ô tô có ông lái đúng luật cẩn thận thì ko gây tai nạn, ông uống rượu uống bia thì đâm xe này nọ. Nhưng đấy là lỗi của con người chứ có phải lỗi cái xe đâu mà chửi nó.

Muốn lái xe an toàn thì phải cải thiện kỹ năng lái mà đấy là việc cá nhân mỗi ng mà

bucxucthivao

Xe tải

Hà nội. Sống ở cái thành phố này ai cũng chạy tít mù. Đủ mọi lĩnh vực, mọi cung đường, mọi khía cạnh cuộc sống. Các cụ chạy để khỏe, để đẹp để lành mạnh tinh thần, đó là rất quý và nên khuyến khích phát huy. Tuy nhiên rất nhiều người ở Hà nội chưa đến mức sống đó. Đường phố cho người đi làm, cho Grap, Shipper, để mưu sinh. Bon chen va chạm, rồi tranh thủ từng giây đèn đỏ xanh, cũng chỉ đủ ăn với mức sống sinh tồn...Chắc ta cũng nên thông cảm cho ta - người Hà nội.

Lạc Lạc 2008

Xì hơi lốp

Ở giải chạy trên Hòa Bình đã có người chết nhưng công tác tổ chức có vẻ như không thay đổi được bao nhiêu khi tiếp tục có người nguy kịch.
R.i.p vđv! Nhưng sau nhiều vụ như này dù là tình nguyện, cũng nên lựa sức mình. BTC các giải cũng nên thận trọng kẻo xong giải về lại đau đầu, day dứt.

datinh

Xe container
Hà nội. Sống ở cái thành phố này ai cũng chạy tít mù. Đủ mọi lĩnh vực, mọi cung đường, mọi khía cạnh cuộc sống. Các cụ chạy để khỏe, để đẹp để lành mạnh tinh thần, đó là rất quý và nên khuyến khích phát huy. Tuy nhiên rất nhiều người ở Hà nội chưa đến mức sống đó. Đường phố cho người đi làm, cho Grap, Shipper, để mưu sinh. Bon chen va chạm, rồi tranh thủ từng giây đèn đỏ xanh, cũng chỉ đủ ăn với mức sống sinh tồn...Chắc ta cũng nên thông cảm cho ta - người Hà nội.
khổ thế đấy. nhắc nhở chút mà các anh lồng lên. chụp cho cái mũ anti.

thonvang

Xe tải
Này nhiều khi ép cơ thể quá,năm trước em cũng chứng kiến một trường hợp chạy ở CV Thanh Xuân,đang chạy thì tự ngã nằm ra,mãi sau mọi người đi qua thấy bất động mới biết,sau sơ cứu các kiểu,rồi vào viện nhưng cũng không quá được.
Vẫn biết là chạy tốt nhưng cũng đừng ép cơ thể quá.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Bác runner chuyên nghiệp cho e hỏi 1 xíu vì e ko theo dc môn này mặc dù xung quanh e mọi người đều chạy quá trời, Nếu có gì ko phải bác đừng mắng e nhé
1, Tại sao ko phải vdv chuyên nghiệp mà phải chạy quãng đường dài thế ạ, em nhìn mọi ng toàn tham dự mấy giiar chạy 24-42 km mà hãi quá, vì e cứ nghĩ cũng chỉ là 1 bộ môn thể thao rèn luyện sức khoẻ thôi
2, Thời gian các giải chạy còn toàn giữa đêm, 2-3h sáng, nó hơi bị ngược với sinh lý bt đúng ko bác?
em chạy từ 2018 nhưng lộp chộp nghiệp dư thôi chưa dc gọi là chuyên nghiệp cụ ạ
em cũng xin phép trả lời cụ theo kiến thức và suy nghĩ của em:
- 42km là độ dài tiêu chuẩn của cự li marathon, cơ thể rất kì diệu, nếu dc luyện tập khoa học thì chạy 42km cũng như đi dạo vậy, còn nhiều cự li 50 100 170km nếu cụ theo dõi các giải trail
- thời gian chạy 2-3h sáng là không khoa học vì cơ bản mọi người ko luyện tập chạy vào giờ đó, nhưng các giải ở các tp tại Việt Nam vẫn mở chạy giờ đó do áp lực trả đường sớm

isak

Xe tăng
Tập chạy marathon nó là cả một quá trình, thường một plan tập luyện Marathon cho người đã có nền tảng chạy bộ tốt cũng mất ít nhất 12-16 tuần, với đủ các loại bài chạy ngắn, dài biến tốc khác nhau... trong đó quan trọng nhất là những bài chạy dài 30-35km. Thếế nên một người bình thường có chạy hàng ngày đều đều 4-5km rồi bỗng một hôm ra chạy marathon cũng ko bao giờ đạt thành tích tốt, và cũng ko phù hợp với sức khoẻ.
Vấn đề chạy giải marathon hiện nay đang bị làm dễ dãi quá, ai cũng có quyền tổ chức giải, ai cũng có thể chạy được,ợ. Dễ dãi từ trong suy nghĩ cho đến dễ dãi cả trong cách tổ chức. Chính vì thế nên có nhiều sự việc đáng tiếc xảy ra. Đáng nhẽ trong cộng đồng chạy bộ nên có cái nhìn khắt khe hơn, yêu cầu cao hơn và cảnh báo rõ ràng hơn, để chỉ những người tập luyện nghiệm túc, mới thực sự tham gia chạy các cư ly dài.
Như Hà Nội mỗi năm có đến gần 10 giải tổ chức, thế bảo sao dân người ta chả ghét. Còn ở các tỉnh như Phú Yên, Lai Châu, 10 năm may ra mới có 1 giải lớn, dân người ta háo hức ra đường động viên cổ vũ là đúng rồi. Dân HN mỗi tháng 1 lần chịu cấm đường cấm chợ cho tụi đi chạy thì bảo họ yêu sao được.

isak

Xe tăng
Này nhiều khi ép cơ thể quá,năm trước em cũng chứng kiến một trường hợp chạy ở CV Thanh Xuân,đang chạy thì tự ngã nằm ra,mãi sau mọi người đi qua thấy bất động mới biết,sau sơ cứu các kiểu,rồi vào viện nhưng cũng không quá được.
Vẫn biết là chạy tốt nhưng cũng đừng ép cơ thể quá.
Nói thế cũng rất khó cụ ạ, vì nhiều trường hợp tử vong không phải do ép quá, nhiều người chỉ đi bộ tập nhẹ nhàng về vẫn bị tai biến rồi chết. Nhiều trường hợp đã kiểm tra sức khoẻ kỹ càng không bệnh gì đi vẫn bị, và đến lúc bị mới tìm ra có bệnh nền tim mạch từ trước.
Mọi người cứ nói là "Chạy tự lượng sức mình, theo dõi nhịp tim, thấy mệt quá thì dừng lại..." thật sự đều là nói dễ hơn làm, đang chạy không thể tính toán được hết.... Dân chạy bộ vẫn kể vui với nhau vụ Bs ĐHLinh ở giải TPM năm 2019, hôm trước còn hướng dẫn đội y tế cách điều trị sốc nhiệt, hôm sau ổng chạy chính ổng bị sốc nhiệt cách vạch đích vài trăm mét.

QDV2012

Xe tăng
Nói thế cũng rất khó cụ ạ, vì nhiều trường hợp tử vong không phải do ép quá, nhiều người chỉ đi bộ tập nhẹ nhàng về vẫn bị tai biến rồi chết. Nhiều trường hợp đã kiểm tra sức khoẻ kỹ càng không bệnh gì đi vẫn bị, và đến lúc bị mới tìm ra có bệnh nền tim mạch từ trước.
Mọi người cứ nói là "Chạy tự lượng sức mình, theo dõi nhịp tim, thấy mệt quá thì dừng lại..." thật sự đều là nói dễ hơn làm, đang chạy không thể tính toán được hết.... Dân chạy bộ vẫn kể vui với nhau vụ Bs ĐHLinh ở giải TPM năm 2019, hôm trước còn hướng dẫn đội y tế cách điều trị sốc nhiệt, hôm sau ổng chạy chính ổng bị sốc nhiệt cách vạch đích vài trăm mét.
Chuẩn cụ à

Bác sỹ Đinh Linh - 1 chân chạy Marathon nghiệp dư có tiếng ở HN. Bản thân đang là bác sỹ tim mạch bvien Bạch Mai.

Em hay nghĩ bác sỹ người ta nghiên cứu về tim mạch ng ta còn hiểu rõ nguy cơ ntn mà họ còn chẳng kêu ca gì mà ae cư như cháy nhà nào tai biến vs hỏng chân hỏng khớp.

Nhân vụ tim mạch mọi ng có thể đọc bài này để hiểu rõ hơn

Thèm khát

Xe điện
Nhịp tim trung bình 176 thì không tốt rồi. An toàn ở tuổi 40 thì chạy ở tốc độ có nhịp tim 140 thôi. Tất nhiên chạy nhanh nhịp tim lý thuyết lên 180 vẫn được, nhưng sẽ tổn thọ thôi. Sau sẽ ngấm đòn.
Vâng, hàng ngày iem chạy chậm hơn thì tim loanh quanh 130 thôi ạ

QDV2012

Xe tăng

Bthg thôi bác khi mà lợi ích chưa cầm nắm đc thì vậy thôi. Các giải chạy ở HN lợi ích nó ko rõ ràng ko nhìn ngay ra được, hoặc chỉ tác động phần nhỏ tới khu vực đó nên mọi ng ko thích thôi.

Đơn giản như cái giải Tây Hồ vừa rồi chạy xong là có phải ng ta về nhà luôn đâu? Có nhóm đi ăn sáng xong đi cafe rồi có khi đi ăn nhậu. Đến còn phải gửi xe ô tô xe máy, ông ko đi xe ô tô xe máy thì đi grab taxi. Lượng người tham gia càng đông thì dịch vụ tăng đột biến càng nhiều --> ai là người được hưởng lợi? ng được lợi có kêu ko?

Vậy nên ở tỉnh họ mới ko kêu, tổ chức ít ng ta mới kêu chứ cứ thử làm nhiều xem họ chẳng thích quá. Như năm ngoái thống kê có hơn tuần Huế thu về 55,5 tỷ

.

Em mà là dân ở đây e chỉ muốn mỗi tháng làm 1 phát :))

Phong trào race mới rộ lên đc 5 năm gần đây có bác Tiền Phong Marathon lâu đời nhất Việt Nam trc chỉ cho hệ tuyển nay cũng mở rộng cho phong trào. Nói chung còn quá non trẻ mà cái gì mới thì chẳng phát sinh vấn đề rồi từ từ quá độ lên thì điều tiết cho phù hợp.

Bemagauvn

Xe điện
Bthg thôi bác khi mà lợi ích chưa cầm nắm đc thì vậy thôi. Các giải chạy ở HN lợi ích nó ko rõ ràng ko nhìn ngay ra được, hoặc chỉ tác động phần nhỏ tới khu vực đó nên mọi ng ko thích thôi.

Đơn giản như cái giải Tây Hồ vừa rồi chạy xong là có phải ng ta về nhà luôn đâu? Có nhóm đi ăn sáng xong đi cafe rồi có khi đi ăn nhậu. Đến còn phải gửi xe ô tô xe máy, ông ko đi xe ô tô xe máy thì đi grab taxi. Lượng người tham gia càng đông thì dịch vụ tăng đột biến càng nhiều --> ai là người được hưởng lợi? ng được lợi có kêu ko?

Vậy nên ở tỉnh họ mới ko kêu, tổ chức ít ng ta mới kêu chứ cứ thử làm nhiều xem họ chẳng thích quá. Như năm ngoái thống kê có hơn tuần Huế thu về 55,5 tỷ

.

Em mà là dân ở đây e chỉ muốn mỗi tháng làm 1 phát :))

Phong trào race mới rộ lên đc 5 năm gần đây có bác Tiền Phong Marathon lâu đời nhất Việt Nam trc chỉ cho hệ tuyển nay cũng mở rộng cho phong trào. Nói chung còn quá non trẻ mà cái gì mới thì chẳng phát sinh vấn đề rồi từ từ quá độ lên thì điều tiết cho phù hợp.
Mấy quán bún phở trông xe các thứ ở phố cứ Midnight hay Long Biên cười không khép được miệng.
Bàn ghế còn phải mượn nhau. Huế năm nay cũng sắp chạy rồi. Đường race của Huế cực kì đẹp!

polizia

Xe container

Hà Nội 10tr dân cụ ơi.
Chứ tỉnh khác vắng hoe, ví dụ như thành phố Hoà Bình hay thành phố Việt Trì chẳng hạn.
Em chở vợ xuống đấy họp xong lượn lờ thành phố mà thấy ngày trong tuần vắng loe hoe. Thành phố ngày thường mà như mùng 1 Tết ở Hà Nội.
Xuống đấy mà chạy, chả ảnh hưởng ai.
Hà Nội đã chật chội, ngột ngạt thì chớ xong lại cấm đường. Ngày thường cũng bất tiện mà ngày nghỉ cũng bất tiện.
Hôm chạy đêm phố cổ, bạn em nhà ở Hàng Bồ 3h sáng nó up cái clip ngay dưới cửa nhà có cái bàn tiếp nước, ai chạy qua là mấy đứa TNV nó hô “cố lên, cố lên” rồi gõ cả bóng cổ vũ.
Thế thì ngủ thế đ@0 nào đc.
Đợt trc em ở bên Long Biên, hàng ngày đưa con đi học bên phố cổ, buổi sáng đi qua cầu là căn giờ đi thật chính xác vì chỉ cần muộn 5 phút là tắc cầu. Cả tuần chỉ có ngày thứ 7 và CN là cầu Chương Dương thông thoáng giờ cao điểm. Hôm chạy cấm đường nó tắc dã man, đi sang phố ăn bát phở uống cốc cafe mà mãi mới sang đc cầu.

Chỉnh sửa cuối:

El Jefe 2

Xì hơi lốp
Để chạy được đến 21 hay 42 km thì nó là cả quá trình tập luyện, ko phải vài tuần mà chạy được ngay. Còn chạy hàng ngày thì cũng tầm 8-10km cho người xác định chạy nghiêm túc.

Tốc độ mới tập khoảng 8 phút/1 km thì chạy 7-8km cũng mất 1 giờ, tương đương với thời gian tập luyện nghiêm túc các môn thể thao khác. Khi chạy lên được 1 chút, có thể chạy ở tốc độ 6 phút - 6 phút 30s 1 km thì chạy 1 giờ cũng được 10km rồi.

Về cơ bản 1 người bình thường ko có bệnh tật hay khiếm khuyết gì đặc biệt, tập tành nghiêm túc, thì sau 6 tháng hoàn toàn có thể chạy được cự ly 21km ở tốc độ khoảng 7 phút - 7 phút 30 giây cho 1km. Tức là xong 21km trong 2 giờ 30 phút. về đích vẫn ổn (tất nhiên là mệt) nhưng nghỉ ngơi chút là ok. Giờ cũng có nhiều thực phẩm chức năng như bột phục hồi, chạy dài xong uống 1 bình là khỏe.