[Funland] Người anh em phương Bắc có vẻ căng thẳng quá...

conngua280390

Xe tăng
Tổng kết đã thành kinh điển rồi: mọi tội lỗi, lầm đường lạc lối, thất bại, kể cả sự chán ghét của dân,v.v... nếu ko do khí hậu khắc nghiệt thì do kẻ xấu bên ngoài chống phá là chánh :D
Cái này là bậy:
-TQ toang tại cháy chung cư Tân Cương, WC ta đá ầm ầm nhất là Nhật- Arap Đánh bại mấy đội lơns, dân ta chơi ầm ầm mình cách li 3 năm.
Dân chúng có học điên lên biểu tình
- IRAN đơn giản hơn nữa muốn giải phóng phụ nữ người mẹ người em người vợ người Chị thôi nên biểu tình, ko hát quốc ca tại WC
Hai nước này có 10 thằng Tây cũng chả làm gì được nữa, dân chúng bữa nay đâu có ngu mà muốn dắt mũi nữa, hay muốn nói gì cũng đc!

Kuko87

Xe tải
Nó đóng cửa tới nay đã vài năm rồi, chả làm sao cả, ko made in chị na thì made in Vietnam, Thailand tốt chán.
Cụ ngây thơ. Phần lớn hàng hóa trên cả thế giới này đều từ TQ. VN không hề có ngành nguyên liệu phụ trợ, tất cả đều nhập và cũng chủ yếu là TQ, chúng ta gia công là chính, và cũng từ FDI chứ doanh nghiệp chúng ta vừa yếu, vừa thiếu, lại bị "vặt", "hành" không lớn lên đc. (Cụ có thời gian đọc các bài viết của bà Phạm Chi Lan ấy, nó đa chiều về kinh tế hơn). Vậy nên nếu TQ "sập" thì cơ hội đi lên của chúng ta cũng thấp đi, và mất vài chục năm để hình thành lên một con đường mới, ít phụ thuốc TQ. Về cơ bản: Chúng ta cần một TQ không mạnh, chia tách ra đc là tốt nhất.

Noname_2015

Xe tăng
Nhiều bạn trí nhớ như cá vàng, mấy năm trước tây lông buộc cách ly nó cũng biểu tình tương tự, thậm chí ác liệt hơn có sao đếch đâu. Tính theo tỉ lệ dân thì vụ bên tàu giờ còn nhỏ chán,chưa là gì hết.
Có anh tổng thống Brazin còn dẫn đầu biểu tềnh

sthd

Xe lăn
Thực ra em nghĩ, giờ TQ đang ở vị thế thuận lợi hòa nhập với thế giới, theo kiểu win win là thứ các nước phương tây rất thích. Chả hiểu có ý thâm nho nhọ đuýt gì ở đây nhỉ, giờ làm gì có lý tưởng. Thế giới xu hướng là lợi ích cuốc da và cùng có lợi.
Cc thắc mắc cũng đúng ạ.
ai cho win-win mà chờ win-win?
Thủ tướng Anh: 'Kỷ nguyên vàng' với Trung Quốc đã qua - Báo Người Lao Động (baomoi.com)
Canada: ‘Trung Quốc là mối đe dọa chiến lược nghiêm trọng’ (plo.vn)
EU - Mỹ khác biệt trong chính sách đối với Trung Quốc (vtc.vn)

tự mình xây dựng vị thế của mình thôi.
Nga - Trung thiết lập hệ thống thanh toán riêng - VnExpress

cái câu Nghèo nó khinh, giàu nó ghét, thông minh nó tiêu diệt! đúng với cả anglo-saxon

Mũi tên bạc

Xe container
Đến như vụ T.A.M dân cũng chỉ trơ mắt ếch ra nhìn thì bi giờ hết vẹo ! Món này nhẽ phe thất thế tính mở đường máu thì còn có cửa ! Không thì chả có vẹo, nó vừa đấm ( bắt đầu têu ) vừa xoa ( nới phong tỏa ) khoảng một tuần là im !
Biết đâu dân họ trơ mắt ếch ra để xem mấy khẻ khờ tụ tập và nghĩ trong đầu: cho mày chết để đừng quấy rối thì sao cụ? Khi chưa quá bán ý kiến của toàn bộ người dân thì cụ đừng nói thế vì số đông họ vẫn ủng hộ chính quyền!

sthd

Xe lăn
Hồi bọn tư bẩn đâu tư ào ạt vào TQ và TQ thành công như giờ cũng từ đấy đi lên, nà win win đấy cụ. Theo cụ như lào, họ đầu tư để phá hoại ợ.
Còn giờ hội tư bẩn vỡ mật với tích cách Á đặc trưng là khó chơi khó hiểu, nói đằng làm nẻo. Hội tailon mát rượi chúng nghĩ về Á thế đấy cụ, đau z.ái thặc. :D
nó chả ngu đến mức ấy đâu.
học ít, làm lười, lương cao, không cạnh tranh được nữa thì phải chim cút thôi.

CocaCola VN đã bao giờ báo lãi, nộp thuế?
Google kiếm ăn bao năm ở vn, giờ mới đăng kí thuế?

Vo_thuong

Xe điện
Thế mạnh của TCB là nó liêm khiết và minh bạch về đời tư, ko có phốt nên được dư luận ĐV, QC ủng hộ và đó cũng là vũ khí để Đả hổ - Diệt ruồi mà ko bị đối thủ có cơ phản kháng :D
Ngoài ra thì tinh thần 1 TQ rất mãnh liệt, thừa nhiệt để lôi kéo dân TQ.
Ko những TCB mà em nghĩ TQ nó có khá nhiều người như thế nên mới đả hổ, diệt ruồi được cụ ạ. Cũng nhờ thế mà họ mạnh tay, làm thật - bắt được thằng nào là tịch thu tất, không có chuyện "chó chết, hết chuyện" như mình :). Nói chung một bên là đi sâu về nội dung, còn ai đó làm theo kiểu hình thức thì nghe cũng gớm phết, nhưng tiền của dân và ngân sách thì vẫn "đi về nơi xa lắm" :(

conngua280390

Xe tăng
Tây nó lấy tin đi dắt mũi mấy nước khác chứ sao.
10 thằng Tây lông cũng chả dắt mũi được ai, giờ internet về với bản làng ai chả biết mà dắt mũi gì nữa, Tây lông nói chả ai nghe tự tìm hiểu hết rồi, đúng sai tự cảm nhận cá nhân!

hd-vt

Xe container
nó chả ngu đến mức ấy đâu.
học ít, làm lười, lương cao, không cạnh tranh được nữa thì phải chim cút thôi.

CocaCola VN đã bao giờ báo lãi, nộp thuế?
Google kiếm ăn bao năm ở vn, giờ mới đăng kí thuế?
Cụ nại oánh võng, em xin.

Grandtouring

Xe điện
Trung Quốc họ đã tuyên bố rồi, họ phải đánh đổi số dân tử vong rất thấp do Covid-19 bằng biện pháp phong toả nghiêm ngặt. Nếu thả cửa như các nước khác, thì số người tử vong (đặc biệt là người già) sẽ tăng vọt ngay, hệ thống y tế sẽ quá tải.
Xem bảng thống kế số ca nhiễm, số ca tử vong ở đây (giật mình khi xem số liệu VN :P )
Đại dịch COVID-19 theo quốc gia và vùng lãnh thổ – Wikipedia tiếng Việt

Gianthuong123

Xe tải
10 thằng Tây lông cũng chả dắt mũi được ai, giờ internet về với bản làng ai chả biết mà dắt mũi gì nữa, Tây lông nói chả ai nghe tự tìm hiểu hết rồi, đúng sai tự cảm nhận cá nhân!
Internet về bản làng cụ nghĩ dân mình phân tích thật giả được sao nhất là mấy cụ trung niên và lớn tuổi mới tiếp xúc Internet .
Cụ có tin làm đấu súng ở Hà Nội bắt gián điệp TQ nhiều video toàn cả triệu view Ko .
Cụ Ko thấy trong đây vẫn có mấy người nói Tây báo chí nó Ko bị chính quyền đứng đằng sau kìa .
Báo chí phương tây nó tự do thật sự là thời VN đánh Mỹ sau đó tụi nó bị chính quyền xích cổ hết .

Chelski

Xe điện
Cũng có nhiều lý do biện minh , nhưng những cuộc biểu tình đang diễn ra tại TQ cho thấy người anh em phương bắc đang có những vấn đề bất ổn, phe cánh lục đục nội bộ sau đại hội vừa qua ..

conngua280390

Xe tăng
Internet về bản làng cụ nghĩ dân mình phân tích thật giả được sao nhất là mấy cụ trung niên và lớn tuổi mới tiếp xúc Internet .
Cụ có tin làm đấu súng ở Hà Nội bắt gián điệp TQ nhiều video toàn cả triệu view Ko .
Cụ Ko thấy trong đây vẫn có mấy người nói Tây báo chí nó Ko bị chính quyền đứng đằng sau kìa .
Báo chí phương tây nó tự do thật sự là thời VN đánh Mỹ sau đó tụi nó bị chính quyền xích cổ hết .
Vậy thôi thật giả tự mình đón nhận!

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Hồi hè, em đi nghỉ mát ở Đà Nẵng, ở 1 resort có TV free, hôm check in em buồn buồn bật kênh ABC của Úc lên xem, thấy nó đưa tin chiến sự Nga-U, xong bỗng nó chuyển qua 1 chương trình là China Today. Trong đấy chiếu toàn thứ bôi bác TQ kiểu cảnh nghèo khó ở đâu đâu, rồi cách ly vì covid, rồi chiếu cả sự kiện TAM, xong vài chú thò mặt lên phân tích mấy điều xấu xa của TQ. Em nghi nghi đúng hôm sau bật lại đúng giờ đó thì thấy nó lại phát chương trình đó (các tin khác như tin chiến sự hay thời tiết đều là mới của ngày đó >> ko phải ks ghi hình xong replay). Nghĩ nó chán bọn p.Tây mọi rợ dek đấu nổi về kinh tế thì làm trò bêu xấu quá khứ của ng khác 1 cách hèn hạ.
Túm váy lại em thấy chỉ nên xem truyền hình thì vtv, báo thì ND với QĐND. Giải trí thì có Thiên địa hội, văn học thì chưởng KD, lịch sử thì Tam quốc... còn thì éo cần đọc cần xem cái gì cho phí thì giờ.
À quên, còn AQ chính truyện nữa, mà cái này phải nhập tâm đọc và thực hành.

Chỉnh sửa cuối:

sskkb

Xe tăng
Túm váy lại em thấy chỉ nên xem truyền hình thì vtv, báo thì ND với QĐND. Giải trí thì có Thiên địa hội, văn học thì chưởng KD, lịch sử thì Tam quốc... còn thì éo cần đọc cần xem cái gì cho phí thì giờ.
Tùy cụ thôi :)

sskkb

Xe tăng
Đến phía Bắc hay phía Nam bạn còn ko phân biệt đc mà cũng dám kêu là ko bị dắt mũi thì tài thật đấy :))

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Ấy chết, chớ để internet về làng, không hay đâu!

conngua280390

Xe tăng
Đến phía Bắc hay phía Nam bạn còn ko phân biệt đc mà cũng dám kêu là ko bị dắt mũi thì tài thật đấy :))
Anh có biết em đang nói đề tài gì ko, Anh kia nói " Tây nó lấy tin đi dắt mũi mấy nước khác chứ sao", em trả lời " 10 thằng Tây lông cũng chả dắt mũi được ai, giờ internet về với bản làng ai chả biết mà dắt mũi gì nữa, Tây lông nói chả ai nghe tự tìm hiểu hết rồi, đúng sai tự cảm nhận cá nhân! "
Anh có đọc ko vậy, hay tự nhiên vào công kích cá nhân em!