[Funland] Người dân ở đây biết sống healthy nhất...

HeoQuay66

Xe tăng
Là sống ít ăn nhậu và tiêu xài hoang phí vô bổ... để tiết kiệm tiền mua ô tô để tránh ô nhiễm khói - bụi - nắng nóng - mưa lạnh, gắn kết gia đình... gián tiếp bảo vệ sức khỏe vật chất, tăng sức khỏe tinh thần....:))
Nói chung FUN là chính thôi, đừng để ý kỹ quá vào câu chữ, từ ngữ ( có thể không chính xác lắm, nhưng không hại đến ai....) :))
E tưởng mua ô tô nhiều nhất là TN chứ nhỉ?

acjs

Xe tăng
Tôi thực sự ngưỡng mộ người dân Nghệ An, họ chính là những người biết sống healthy nhất cả nước ( không phải cứ ăn nhậu nhiều, xài đồ hàng hiệu mới là hưởng thụ cuộc sống đâu nhé )...xét trong bối cảnh thu nhập của họ còn kém TPHCM, HN, Bình Dương và 1 vài địa phương khác, nhưng họ lại mua ô tô nhiều nhất nước.
Chính cái xế hộp mới là thứ đáng có cho những người yêu gia đình, nó che nắng-mưa, bụi bậm cho lũ trẻ những ngày đi học, cho những thành viên gia đình những ngày đi làm, nó gắn kết gia đình mỗi lần cả gia đình đi chơi picnic, đi du lịch = xe tự lái....:)
Xe ô tô là thứ cần có nhất đới với 1 gia đình.

Cụ lập thớt v/v nên - không nên mua xe 4b, các cụ OF vào chém lại xôm ngay ah :D

cuong1903

Xe tăng
Là vì tính chất giao thông ở vùng đó, có 1 cái xe rất là tiện.

Còn về hưởng thụ thì chưa chắc, e thấy tỉ lệ đi du lịch cao không ở 2 tỉnh đấy.

iomb4ilu

Xe tải
E được cái là có nhiều quê, thì về các quê bây giờ đều thấy ô tô rất nhiều (đường làng ko theo kịp :D ), nên e nghĩ Nghệ An có thể cao vượt trội, nhưng mặt bằng chung là ô tô ngày càng phổ biến.

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Có mấy yếu tố ảnh hưởng đến quyết định sớm phổ cập ô tô:
1. Nghệ An là vùng có điều kiện thời tiết khắc nghiệt, đặc biệt những tháng Hè khô nóng, gió Lào.
2. Nghệ An có nguồn tiền "kiều hối" từ nước ngoài và từ các đô thị lớn nhất SG, HN, Bình Dương, ... đổ về. Phần kiều hối này lớn hơn của các tỉnh khác trừ SG. Thống kê thu nhập chỉ là một phần.
3. Phân bổ thu nhập có thể rất không đều, vd 20% dân cư trung lưu và 80% dân cư rất nghèo, tính trung bình thì không cao, nhưng điều đó đủ đảm bảo 20% dân cư của tỉnh có ô tô.
4. Tính tiết kiệm của người xứ Nghệ. Sau khi tiết kiệm được tiền, nhà đất thì rẻ và thường có sẵn không phải mua, tiền đổ vào ô tô. Các đô thị lớn thì nhà quá đắt, nuôi xe cũng đắt, biển số xe cũng đắt, các tỉnh khác thì người dân lại sống không "tiết kiệm" bằng 37.
e nghĩ còn có nguồn dòng tiền từ kv kinh tế bất hợp pháp như ma toé

dreamhouse

Xe tải
Nghệ an đất rộng đường rộng ạ. Nhà e h nếu xđ ở HN có khi e ko mua xe chứ mà về Nghệ An việc đầu tiên e sẽ mua xe sau đó mới xây nhà. Qh đất tp.Vinh tất cả các ngõ đều fai 4m mới dc ra bìa ạ.
Về vde giàu nghèo hưởng thụ, e thấy NA ng giàu ko ít đâu ạ, nhưng ng Nghèo cũng nhiều. Nhiều gđ tư tưởng cổ hủ, trọng nam khinh nữ, gia trưởng có vẻ nhiều hơn tỉnh khác ạ.
Vinh giờ tắc đường gần bằng HN rồi, mà đó là Vinh được quy hoạch tử tế từ xưa rồi đó. Em ở huyện cách Vinh 20Km đây mà lớp cấp 3 em đứa nào ở quê cũng gần như có ê tô cả rồi, mình ở HN mua xe tiền gửi xe chết ốm với cả công việc rất ít khi cần nên chưa mua

MuathuHN252

Xe lăn
Vinh giờ tắc đường gần bằng HN rồi, mà đó là Vinh được quy hoạch tử tế từ xưa rồi đó. Em ở huyện cách Vinh 20Km đây mà lớp cấp 3 em đứa nào ở quê cũng gần như có ê tô cả rồi, mình ở HN mua xe tiền gửi xe chết ốm với cả công việc rất ít khi cần nên chưa mua
Vâng cụ. Nhà e ở Yên Thành đây ạ. Gđ ở HN cũng đang 50 50 về Vinh ở. H mà về Vinh là mua xe ko đắn đo sn luôn. Còn ở HN thấy cũng ko cần thiết lắm ạ, lại lắm chi phí nữa, ở quê đi đâu vứt xe đó chả lo gì,

dreamhouse

Xe tải
Vâng cụ. Nhà e ở Yên Thành đây ạ. Gđ ở HN cũng đang 50 50 về Vinh ở. H mà về Vinh là mua xe ko đắn đo sn luôn. Còn ở HN thấy cũng ko cần thiết lắm ạ, lại lắm chi phí nữa, ở quê đi đâu vứt xe đó chả lo gì,
Cụ năm nay U bao nhiêu rồi ạ? Em gần 4 xịch rồi mà thú thực trong lòng cũng muốn về Vinh mà còn đắn đo nhiều thứ, kinh tế cũng chưa sẵn sàng để về cụ ạ. Bạn bè cấp 3 ngoài HN năm vừa rồi cũng mấy đứa manh nha đòi về rồi

phihanhgia

Xe điện
e nghĩ còn có nguồn dòng tiền từ kv kinh tế bất hợp pháp như ma toé
Chắc chắn rồi. Dòng kiều hối trong đó luôn có một phần nhất định là không hợp pháp, rửa tiền. VD trồng cần sa ở Anh và nhiều nơi khác, trốn thuế VAT và nhập khẩu ở EU, vv. Ngoài ra buôn bán chất cấm (ma túy tổng hợp, vv) từ Lào, động vật quý (bảo tồn, cấm buôn bán), gỗ lậu, xăng dầu lậu và hàng hóa từ đường biển, vv. Có tỉnh chỉ vài % (không có biên giới, không có biển) nhưng có tỉnh vài chục % cộng vào thu nhập chính thức.

Notimetodie

Xe hơi
Nghệ An đường sá rộng rãi từ trước, khí hậu khắc nghiệt, rất cần cái xế hộp để che mưa bão nắng gió lào. Người dân cần cù chịu khó, lại biết căn cơ tiết kiệm, không hẳn họ đã quá dư giả nhưng vẫn tiết kiệm mua xe vì có kế hoạch cân đối hợp lý. Rất tốt cho 1 cách thức phát triển văn minh

MuathuHN252

Xe lăn
Cụ năm nay U bao nhiêu rồi ạ? Em gần 4 xịch rồi mà thú thực trong lòng cũng muốn về Vinh mà còn đắn đo nhiều thứ, kinh tế cũng chưa sẵn sàng để về cụ ạ. Bạn bè cấp 3 ngoài HN năm vừa rồi cũng mấy đứa manh nha đòi về rồi
Dạ. Sói nhà e 34 ạ, e thì ít hơn. Căn bản giờ mà Sói về vinh thì cả gđ về. Sói bảo về nhưng lại bảo mẹ con về trước, về Sói xây nhà rồi mẹ con ở, lão cứ ở HP thì xa quá. Có khi 1 2 tháng mới về thăm mẹ con, vậy thig thôi. E bảo bh cùng về thì về, ko thì thôi e ở HN cũng dc.

dreamhouse

Xe tải
Dạ. Sói nhà e 34 ạ, e thì ít hơn. Căn bản giờ mà Sói về vinh thì cả gđ về. Sói bảo về nhưng lại bảo mẹ con về trước, về Sói xây nhà rồi mẹ con ở, lão cứ ở HP thì xa quá. Có khi 1 2 tháng mới về thăm mẹ con, vậy thig thôi. E bảo bh cùng về thì về, ko thì thôi e ở HN cũng dc.
Vâng, như vậy cũng hơi khoai nhỉ, nếu mợ cùng quê thì còn đỡ chứ tỉnh khác là hơi ngại. Về Vinh giờ mua đất xây nhà hoặc chung cư cũng khá cao, rồi quan trọng nhất là công việc 2vc và học tập con cái ngoài này ổn định

MuathuHN252

Xe lăn
Vâng, như vậy cũng hơi khoai nhỉ, nếu mợ cùng quê thì còn đỡ chứ tỉnh khác là hơi ngại. Về Vinh giờ mua đất xây nhà hoặc chung cư cũng khá cao, rồi quan trọng nhất là công việc 2vc và học tập con cái ngoài này ổn định
Vâng. Đất thì nhà e mua rồi ạ. 2vk ck bọn e cùng huyện luôn cụ. E đang nghĩ đến hướng ở HN con cái học hành tiện hơn, lúc ốm đau khám chữa bệnh gì cũng hơn cụ ah

blackpaint

Xe container
Em thì nhà gần em thích đi xe máy hơn, ô tô cũng là phương tiện thì hôm nào mưa gió, rét thì ô tô là nhất. Nó là phương tiện nên cứ làm sao sử dụng hiệu quả nhất: giá trị xe và giá trị sử dụng phải cân đối.

Bán đất ăn dần

Xì hơi lốp
Em chả biết heo với héo gì.
Em ghét mưa ướt át nên có đk là mua ato ngay. Năm 2009 sinh con là mua cái xe 18 tuổi giá hơn 200t. Mua xe trước mua nhà. Giờ nhà em 2 ato, đi đâu 90% ato trừ khi đi nhậu.
Cái xe cao tuổi cụ đi đăng kiểm có vất vả không ạ?

bo kent

Xe tăng
Thực ra người mua xe chưa hẳn chỉ nghĩ về sức khỏe như cụ nói đâu. Ở quê thì vẫn còn thói sĩ diện 1 chút nên hàng xóm mua hết nên nhà mình cũng cố vay mượn mà mua cho bằng bạn bằng bè.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nhiều khi sắm xe để Ha-oai với thiên hạ thôi. Nhiều anh mua trả góp với vay mượn cũng nhiều.
Có nhu cầu thì mua, TM, vay hay trả góp quan trọng gì.
Bên em có 3 xe, cả 3 đều mua trả góp, 2 đã trả xong, còn 1 bán tải new mua năm ngoái vay 1/2. Năm này mà dư giả em sẽ mua thêm con Mec cũ để thi thoảng đi cho Ha-oai.

midataka

Xe buýt
Lên bản e ở đi, đất rộng người thưa, diện tích bản to gần nhất tính theo km2, lại gần thổ du, các cụ thích sáng đi làm ở thổ du chiều về bản cũng được. xe tiện chuyến cũng nhiều, xe bản thì tóp 10 trên hộ dân toàn quốc. ra cảng tàu bay thời gian bằng các cụ từ thổ du ra. Top về giáo dục với y tế không phải nghĩ. Sắp tới đường vành đai 5 xong các cụ có thể chạy 1 vòng liên tỉnh. Xe đi các tỉnh từ nam ra bắc đều có. Lên bản e ở cho dân số cơ học nó tăng đê. Mời các cụ, mà lên bản e mới thấy giá trị của cái eto, rét Thái rét về Yên thế.....Gió qua rừng đèo Khế gió sang.....

xukthal.

Xe lăn
Em vào công tác trong đó có tiếp xúc với 1 số anh em cq thì có tình trạng ntn: Rất nhiều nhà có 2 xe, ck 1 xe và vk 1 xe...mặc dù đi làm chỉ cách nhà dưới 5km 😁 Trongđó nhà rộng nên ko mất tiền gửi xe :))

buicongchuc

Xì hơi lốp
E được cái là có nhiều quê, thì về các quê bây giờ đều thấy ô tô rất nhiều (đường làng ko theo kịp :D ), nên e nghĩ Nghệ An có thể cao vượt trội, nhưng mặt bằng chung là ô tô ngày càng phổ biến.
Đường làng quê em nhỏ nhất cũng đủ cho 2 xe tránh nhau. Thế mà tết rồi xe cứ đỗ xếp hàng ngoài đường. UB xã đang đề nghị một số đoạn đường sẽ cấm đỗ xe vào một số dịp.