[Funland] Người đàn ông ở Hà Nội bị lừa hơn 850 triệu đồng qua "hỗ trợ" VNeID

butchikim

Xe ba gác
Giờ này mà không có nhóm Zalo tổ dân phố có CA khu vực...thì cũng dễ bị lừa. Cháu có vấn đề gì là nã đồng chí CA khu vực mà hỏi.
Hôm rồi CA thị trấn gọi hỏi thông tin về thằng nhóc nhà cháu để chuẩn bị cho kì thi THPT tới mà cháu bảo cho số chú CA khu vực mà hỏi 8->

otothanglong

Xe điện
Không hiểu sao có thể bị lừa dễ thế các cụ nhỉ, đồng ý cài đặt app lậu được thì cũng tài.
Người quen em trong Bình Dương hôm qua cũng bị bay 200 củ với cái kiểu giả công an gọi hỗ trợ VNeid này!
Chắc không chém gió trên OF rồi ;))

Cua34

Xe đạp
Chúng ta nên Hỏi:
Tại sao bọn lừa đảo lại mượn danh CA, mươn danh Toà án, mượn danh cơ quan thuế????
Có phải là các CQ này đã có quá khứ Nhũng nhiễu, đe doạ người Dân ko? Mà sao bọn lừa đảo cứ đội nốt các cơ quan này vậy????

vừa đi vừa láii

Xe container
Chúng ta nên Hỏi:
Tại sao bọn lừa đảo lại mượn danh CA, mươn danh Toà án, mượn danh cơ quan thuế????
Có phải là các CQ này đã có quá khứ Nhũng nhiễu, đe doạ người Dân ko? Mà sao bọn lừa đảo cứ đội nốt các cơ quan này vậy????
Vì họ có uy tín, bọn lừa đảo lợi dụng uy tín của họ đi lừa :D

Hai Nguyen TB

Xe đạp
Các cụ phải giống mình hỏi tên tử tế rồi chửi DM em thế là nó tức hộc máu

ttvnol.com

Xe tăng
Sao vẫn có người bị lừa kiểu này nhỉ ?! Các phương tiện truyền thông đã và đang "rần rần" cảnh báo rồi mà ( tin nhắn, truyền hình, báo ...)
Đánh đúng vào sự cẩu thả và chỉ tiêu sức ép lên các anh xxx khu vực khi phải làm hồ sơ công dân , nâng cấp tài khoản VNeID , dùng số điện thoại cá nhân của công an phường gọi điện cho người dân yêu cầu thực hiện nâng cấp đó .
Rất nhiều người trong đó có chính em nhận cuộc gọi "chuẩn" từ xxx phường để nâng cấp tài khoản cho đủ chỉ tiêu .
Xin lỗi chỉ tiêu đó là của các anh ngồi ở trển , còn bảo mật thông tin người dùng thì các cụ tự biết hệ thống xứ ta thế nào .
Chắc chắn rằng mỗi người tự có ý thức bảo mật thông tin cá nhân sẽ chắc chắn tốt hơn giao phó hệ thống "không tử tế" đó .
Em đồ rằng không lâu nữa sẽ có phốt to gấp ngàn lần Vietnam Airlines bị hack
( hệ thống phân quyền truy cập dữ liệu công dân hiện tại quá tồi khi mà setup account cho phép truy cập dữ liệu gần như ko có giới hạn giữa các địa bàn hiện nay ....ví dụ XXX khu vực A vẫn truy cập lấy thông tin người dân khu vực X ) .

Vạn bó đuốc bắt đc 1 con ếch là ngon rồi. Công việc này đòi hỏi tính kiên nhẫn cực cao nha

poiuy

Xe cút kít
E có lần dc bọn lừa đảo gọi. Xưng là cậu A xxx phường. Nói lên quận điều chỉnh thông tin cccd. Rồi cho số 1 cậu trên quận. E gọi thì cậu ta nói mời lên quận điều chỉnh lại cccd. Nếu ko lên dc thì có thể hỗ trợ qua điện thoại. E bảo có thể qua dc trưc tiếp dc. Cậu trên quận hẹn 9h. E lên thì bị... đuổi về.

Lạ cái là bọn lửa đảo biết e bị sai thông tin và đang muốn điều chỉnh. Thêm cái hay nữa là bọn lừa đảo xưng tên đúng tên xxx ở phường và quận ạ.
Tên xxx là gì thì quá đơn giản. Vào trụ sở nhìn bảng tên trên ngực là biết. Còn sai thông tin thì gặp ai nó chả nói thế, đó là lý do duy nhất. Ngẫu nhiên trúng cụ thôi.

poiuy

Xe cút kít
Đánh đúng vào sự cẩu thả và chỉ tiêu sức ép lên các anh xxx khu vực khi phải làm hồ sơ công dân , nâng cấp tài khoản VNeID , dùng số điện thoại cá nhân của công an phường gọi điện cho người dân yêu cầu thực hiện nâng cấp đó .
Rất nhiều người trong đó có chính em nhận cuộc gọi "chuẩn" từ xxx phường để nâng cấp tài khoản cho đủ chỉ tiêu .
Xin lỗi chỉ tiêu đó là của các anh ngồi ở trển , còn bảo mật thông tin người dùng thì các cụ tự biết hệ thống xứ ta thế nào .
Chắc chắn rằng mỗi người tự có ý thức bảo mật thông tin cá nhân sẽ chắc chắn tốt hơn giao phó hệ thống "không tử tế" đó .
Em đồ rằng không lâu nữa sẽ có phốt to gấp ngàn lần Vietnam Airlines bị hack
( hệ thống phân quyền truy cập dữ liệu công dân hiện tại quá tồi khi mà setup account cho phép truy cập dữ liệu gần như ko có giới hạn giữa các địa bàn hiện nay ....ví dụ XXX khu vực A vẫn truy cập lấy thông tin người dân khu vực X ) .
Việc nơi này vẫn lấy thông tin nơi kia là tạo thuận lợi cho dân khi cần xác nhận gì thì không phải quay về tận quê để xác nhận.

HN_2012

Xe tăng
Người em quen đang độ tuổi chín u40 ấy cụ, thế mà ngơ hết nói ;))
Cái này khi cài app lậu vào là nó chiếm quyền điện thoại (theo dõi mọi hoạt động của màn hình điện thoại của nạn nhân, app theo dõi màn hình này thì không có gì cao siêu cả, siêu là lừa được nạn nhân cài đặt thôi). Nạn nhân khi thực hiện đăng nhập vào app ngân hàng là nó theo dõi hết, ngân hàng làm gì được đâu cụ.
1 số bank app mobile banking của họ khi thay đổi điện thoại dùng app phải ra quầy giao dịch trực tiếp yêu cầu thay đổi điên thoại mới thì mới sử dụng được, em nghĩ như vậy sẽ an toàn cho chủ TK, ban đầu thấy cũng hơi nhiêu khê khi đổi điện thoại nhưng quản lý như vậy mới an toàn.

Isu_zu

Xe container

zaiwaz123

Xe điện
Vậy chắc nó chỉ lừa những người có vài đồng bọ trong tk thôi cụ nhỉ =))
Cái anh bị lừa mà báo nó viết có tới tận vài tk ngân hàng, có gần tỷ bạc trong tk họ không "gà" như chúng ta nghĩ đâu.

nicholas1618

Xe điện
1 số bank app mobile banking của họ khi thay đổi điện thoại dùng app phải ra quầy giao dịch trực tiếp yêu cầu thay đổi điên thoại mới thì mới sử dụng được, em nghĩ như vậy sẽ an toàn cho chủ TK, ban đầu thấy cũng hơi nhiêu khê khi đổi điện thoại nhưng quản lý như vậy mới an toàn.
Đây là nó điều hướng nhận tin nhắn và cuộc gọi sang sdt khác chứ ko phải thay đổi sdt đã dky.

HN_2012

Xe tăng
E có lần dc bọn lừa đảo gọi. Xưng là cậu A xxx phường. Nói lên quận điều chỉnh thông tin cccd. Rồi cho số 1 cậu trên quận. E gọi thì cậu ta nói mời lên quận điều chỉnh lại cccd. Nếu ko lên dc thì có thể hỗ trợ qua điện thoại. E bảo có thể qua dc trưc tiếp dc. Cậu trên quận hẹn 9h. E lên thì bị... đuổi về.

Lạ cái là bọn lửa đảo biết e bị sai thông tin và đang muốn điều chỉnh. Thêm cái hay nữa là bọn lừa đảo xưng tên đúng tên xxx ở phường và quận ạ.
Mấy hôm trước có thằng cũng gọi cho em nói là cán bộ văn thư đúng tên phường em, em bảo thế mới về à, nó ú ớ vâng vâng, em bảo về bao giờ ngồi ở phòng nào mà sao phó CTP không biết, nó ú ớ loanh quanh, em bảo cậu lên ngay phòng tôi trên tâng 2 nhé, thế là máy tút tút ...
Thực tế nếu có việc liên quan tới phường với CA thường họ sẽ báo tổ trưởng dân phố với CS khu vực chứ hơi đâu phường với công an phường đi báo từng người dân.
Nó định lừa em thì em lại lừa nó vì em chỉ là phó thường dân thôi. :D

cusao

Xe lăn
Em cũng bị nhóm lừa đảo gõ cửa rằng VNeid thế lọ thế chai...em cũng gọi thử đến công an quận tên lọ tên chai...nó hỏi dùng đt gì thì bảo iphone 7, thế ko hỗ trợ...ng nhà có ai dùng máy khác iphone ko thì bảo ko, thế là hết chuyện.
Nhưng mà giọng nói ngáo lắm, không hách dịch và trịch thượng như thông lệ đâu...
Chứng tỏ chưa có phần mềm hack iphone nhỉ.

Lucky.Cat

Xe buýt
Cơ quan em có người bị chúng nó lừa làm theo hướng dẫn, điện thoại đơ mất 5 phút không tắt được nguồn luôn. Sau 5' thì số tiền trong TK biến mất, may vừa ck tiền sang TK khác, để lại hơn 2 triệu mua đồ online nên chỉ bị mất số này.
Em cũng bị gọi lừa thao tác điều chỉnh thông tin, em cứ nói đang ngồi làm việc với cán bộ ở CAP đây, hỏi nó đang ở đâu vào gặp luôn thì nó cáo bận bảo gọi lại sau.

Hagiangpro

Xe tải
Em cũng bị nhóm lừa đảo gõ cửa rằng VNeid thế lọ thế chai...em cũng gọi thử đến công an quận tên lọ tên chai...nó hỏi dùng đt gì thì bảo iphone 7, thế ko hỗ trợ...ng nhà có ai dùng máy khác iphone ko thì bảo ko, thế là hết chuyện.
Nhưng mà giọng nói ngáo lắm, không hách dịch và trịch thượng như thông lệ đâu...
Chứng tỏ chưa có phần mềm hack iphone nhỉ.
Chiều hôm kia bạn em bị lừa 400 củ, đúng kiểu đó luôn. làm mãi trên IP không được, nó bảo sang máy khác IP; Sang nhờ bạn nó làm hộ, sau 1 hồi hướng dẫn các kiểu TK bạn nó bốc hơi gần 400 củ

cusao

Xe lăn
Chiều hôm kia bạn em bị lừa 400 củ, đúng kiểu đó luôn. làm mãi trên IP không được, nó bảo sang máy khác IP; Sang nhờ bạn nó làm hộ, sau 1 hồi hướng dẫn các kiểu TK bạn nó bốc hơi gần 400 củ
Chứng tỏ còn nhiều người ngờ nghệch nên bọn lừa đảo vẫn có đất sống, vẫn tồn tại...mãi mãi

HN_2012

Xe tăng
Đây là nó điều hướng nhận tin nhắn và cuộc gọi sang sdt khác chứ ko phải thay đổi sdt đã dky.
Thay đổi điện thoại (số điện thoại giữ nguyên) họ còn yêu cầu ra quầy mới được thay đổi. Chắc nó tiếm quyền điều khiển điện thoại mọi giao dịch vẫn do điện thoại khổ chủ thực hiện nhưng nó là người điều khiển và sử dụng thì mới chuyển được tiền đi theo ý nó, như có cụ nói kiểu teamview trên máy tính.

Violet2013

Xe buýt
Người có gần tỷ để trong tk không dễ lừa thế đâu.
Câu view thôi.
Chị cơ quan em vừa bị lừa xong cụ nhé. Tổng 1,9 tỷ. Kinh dị nhất là nó vào TK chứng khoán bán hết chứng khoán (1.1 tỷ), ứng tiền, chuyển tiền về tk, rồi mới chuyển đi. Bọn này quá là thạo các nghiệp vụ khác nữa chứ không chỉ chuyển tiền.