[Funland] Người già làm khổ con cái

thanhvinhckgtcc

Xe điện
http://m.docbao.vn/doi-song/liet-ke-31-dieu-o-nguoi-gia-khien-con-chau-kho-le-hoang-lai-cham-ngoi-tranh-cai-kich-liet-tintuc592636
Đạo diễn Lê Hoàng liệt kê 31 điều người già hay mắc phải.
Tuy nhiên theo em điều người già làm khổ con cháu nhất chính là ko chịu chữa bệnh. Khi bị bệnh, người già thường hay dấu con cháu, sợ nói ra làm phiền. Trong tâm trí người già nghĩ đó là thương con cháu, nhưng khi bệnh nặng quad rồi đó mới là điều khổ nhất.
Nghe làm gì tay đạo diễn giọng mái đó lão :))

momoyama68868

Xe điện
Còn Bố còn Mẹ mà Chăm sóc là Phước Đức rồi.
Các cụ có tuổi trái tính trái nết, thất thường tuổi già thì phải lựa chứ.
Nhiều người Bố Mẹ thác đi rồi muốn được Chăm sóc cũng chả có cơ hội.

Cái thằng nửa đực nửa cái, giọng the thé thích chơi trội với những phat ngôn gây sốc về mấy con cv showbiz thì được. Chứ đằng này.....chán chả buồn nói.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.otofun.net
Vậy là cụ sợ chết !
Thay rồi cụ ạ. Thay nguyên 1 bên khớp gối ở 108. Tổng 126tr và giờ cái chân đấy còn ngon hơn chân thật còn lại dù không gập để tập Yoga được. Em thực hiện đúng sách các cụ OF tư vấn. Em bảo là có tổ chức người ta đến làm miễn phí :). Đến lúc có cô y tá nói thì bà mới biết là mất tiền nhưng lúc ý thì xong rùi :-* ;))

Mưa tháng 11

Xe tăng
Tuổi già là tương lai của mỗi chúng ta. Chúng ta rồi cũng sẽ già và rồi sẽ trái tính trái nết. Mẹ già của em đã thay đổi nhiều, rất nhiều so với mẹ cách đây 20 năm. Trí nhớ của mẹ đã không còn như xưa nữa. Lần đầu tiên em thấy mẹ thay đổi là khi em về thăm mẹ mà mẹ không chuẩn bị món ăn ngon cho em như trước. Nhà em thuê một cô giúp việc để chăm mẹ và từ rất lâu mẹ đã không phải nấu cơm hay làm bất cứ việc gì. Nhưng mẹ vẫn quán xuyến bếp núc. Nhưng hôm đó em đi công tác về sau một thời gian dài mới gặp mẹ, vậy mà mẹ không dành cơm cho em như mọi khi. Em biết mẹ đã bắt đầu quên một số thứ. Mẹ cũng không quan tâm đến mọi người nhiều như trước. Đó là tuổi già. Khi tuổi già đến, tình yêu cũng phai nhạt đi. Bởi vì năng lượng đã giảm nhiều nên tình cảm cũng nhạt dần. Nhưng ta cần yêu bố mẹ già nhiều hơn và phải thật thật kiên nhẫn. Rất ít người già thật sự minh mẫn để yêu thương con cháu được nồng nàn như trước. Đó là sự thật nghiệt ngã phải chấp nhận.

Lão Khờ

Xe máy
Cụ Nhimtiu ơi mai sau mình có làm khổ con cháu k nhỉ?. 😂😂😂

windy1

Xe điện
Câu nói đó không sai hoàn toàn. Người già thật sự là gánh nặng cho con cháu.
Với họ, chỉ còn là những hồi ức đẹp đẽ mà họ luôn mong giữ, khi chạy trốn hiện thực trước mắt

Nhimtiu

Xe container
Cụ Nhimtiu ơi mai sau mình có làm khổ con cháu k nhỉ?. 😂😂😂
Em xđ trc không nhờ vả gì bọn nó chỉ cần chúng nó tự kiếm đc cái để bỏ vào mồm tụi nó là hai thân già vui roài lão. Ngoài các bảo hiểm xh để có bhyt và lương hưu đủ thở oxy thì em có mua bh của AIA có thêm 200 củ/năm nếu phải nằm viện. Đen quá tạch thì bọn nó còn đc 1.4 tỏi, em nghĩ sao mà cái mạng em nó bèo bọt thế Lão ạ. Chỗ ở thì chắc 2 F1 không phải lo nếu chúng nó k có khả năng nên em cũng chả biết mình có làm khổ nó không hay nó làm khổ mình. Trc mắt là em thấy em đang khộ vì phải lo ăn học cho chúng nó mà đg thì xa quá nhìn mãi chẳng thấy đâu bờ. :((

Nhimtiu

Xe container
Tuổi già là tương lai của mỗi chúng ta. Chúng ta rồi cũng sẽ già và rồi sẽ trái tính trái nết. Mẹ già của em đã thay đổi nhiều, rất nhiều so với mẹ cách đây 20 năm. Trí nhớ của mẹ đã không còn như xưa nữa. Lần đầu tiên em thấy mẹ thay đổi là khi em về thăm mẹ mà mẹ không chuẩn bị món ăn ngon cho em như trước. Nhà em thuê một cô giúp việc để chăm mẹ và từ rất lâu mẹ đã không phải nấu cơm hay làm bất cứ việc gì. Nhưng mẹ vẫn quán xuyến bếp núc. Nhưng hôm đó em đi công tác về sau một thời gian dài mới gặp mẹ, vậy mà mẹ không dành cơm cho em như mọi khi. Em biết mẹ đã bắt đầu quên một số thứ. Mẹ cũng không quan tâm đến mọi người nhiều như trước. Đó là tuổi già. Khi tuổi già đến, tình yêu cũng phai nhạt đi. Bởi vì năng lượng đã giảm nhiều nên tình cảm cũng nhạt dần. Nhưng ta cần yêu bố mẹ già nhiều hơn và phải thật thật kiên nhẫn. Rất ít người già thật sự minh mẫn để yêu thương con cháu được nồng nàn như trước. Đó là sự thật nghiệt ngã phải chấp nhận.
Em chắc may hơn một số cụ mợ vì mẹ em sn 1945 nhưng bà vẫn khoẻ mạnh bt, tự nấu ăn và ở một mình. Vẫn hay nấu nướng cho các con cháu khi đến chơi khá thường xuyên và cụ tự chăm sóc sức khỏe khi ốm mệt, tự mua thuốc. Cách đây hơn năm có phải đi viện vì huyết áp cao nhưng may k phải can thiệp gì nên chỉ uống thuốc huyết áp và các thuốc khác khi cảm ho. Bà cũng xác định khi cần có thể vào ở trại dưỡng lão một mình chứ k cần nhờ con cháu nhưng chắc em nghĩ để bà ở nhà của bà và có người hỗ trợ vẫn hay hơn. Em có chạy đi chạy lại trông nom nhưng k cần ở đó thường xuyên, em thấy bà thấy có vẻ thoải mái như vậy nên cũng yên tâm.

Nhimtiu

Xe container

Cái thằng nửa đực nửa cái, giọng the thé thích chơi trội với những phat ngôn gây sốc về mấy con cv showbiz thì được. Chứ đằng này.....chán chả buồn nói.
Em cũng nghĩ vậy ba mẹ lo mình cả đời chả hết. Bà nhà em mỗi lần con cháu đến luôn lo làm món gì ngon hay có đồ gì ăn đều lo cho các cháu. Thỉnh thoảng vẫn cho các cháu tiền khi có dịp sinh nhật hay thi cử đỗ đạt. Mấy anh em hầu như có lo đc cho ông bà mấy đâu. Nhìn chung em thấy con thường chả mấy khi chăm lo đc cho bố mẹ đâu, đến đời con mình rồi chúng nó cũng lại thế thôi nên cứ sống thật và tử tế với các cụ đc ngày nào hay ngày đó, quan trọng là cái lúc sống chứ còn nằm xuống rồi thì như nhau hết chả còn ý nghĩa gì nữa.

gocart

Xe cút kít
Anh Hoàng là một đạo diễn giỏi và thích đưa quan điểm để mọi người cãi nhau càng to càng tốt.
Vậy cứ bơ anh đi cho khoẻ.

Lão Khờ

Xe máy
Em cũng nghĩ vậy ba mẹ lo mình cả đời chả hết. Bà nhà em mỗi lần con cháu đến luôn lo làm món gì ngon hay có đồ gì ăn đều lo cho các cháu. Thỉnh thoảng vẫn cho các cháu tiền khi có dịp sinh nhật hay thi cử đỗ đạt. Mấy anh em hầu như có lo đc cho ông bà mấy đâu. Nhìn chung em thấy con thường chả mấy khi chăm lo đc cho bố mẹ đâu, đến đời con mình rồi chúng nó cũng lại thế thôi nên cứ sống thật và tử tế với các cụ đc ngày nào hay ngày đó, quan trọng là cái lúc sống chứ còn nằm xuống rồi thì như nhau hết chả còn ý nghĩa gì nữa.

Cụ nói làm lão rưng rưng 😭 có tuổi rồi nhưng tình cảm vẫn làm mình chan chứa những nỗi niềm .

Nhimtiu

Xe container
Cụ nói làm lão rưng rưng 😭 có tuổi rồi nhưng tình cảm vẫn làm mình chan chứa những nỗi niềm .
Nhà ngoại em thì mất cả hai ông bà rồi, ông già em lo cho cả gđ làm vất vả quá cũng bệnh mất sớm, em làm lao động khá vất với ông từ hồi còn học cấp 3 nên hiểu khá rõ cảm giác khi gđ có biến cố và khi các cụ nằm xuống. Em luôn nghĩ con mình hay các cháu sẽ đc lợi nhiều khi có ông bà chăm lo và quan tâm ở bên cạnh. Có thể cũng tuỳ hoàn cảnh hay đk mỗi nhà sẽ khác nhau nhưng mẫu số chung thì em nghĩ đa số chắc nghĩ thế.

ok.

Xe tăng
Còn dâu còn rể nữa, cũng khó nói lắm. Chữa thì con cái nó bảo làm phiền, không chữa thì nó bô bô là nọ kia. ;))

Thôi giờ các cụ cứ mài răng và tìm cách chén được từng này thứ là nhã nhất:

* Con cái du học đủ.
* Con cái học xong mỗi đứa $500k khởi nghiệp, cho thế thôi còn để nó tự kiếm.
* Con cái cưới xong mỗi đứa hồi môn ba mảnh đất, một cái cho chúng nó, hai cái cho hai đứa con chúng nó.
* Dư hai cái nhà mặt phố 500m xây bệnh viện & trường học cho thuê, vì giờ là thời đại xhh y tế + gd nên hót điểm thuê làm cái này. Sau có ốm thì trừ tiền thuê nhà đi mà chữa.
* Dư một cái quỹ vàng 300 cây hoặc $ tầm 1 triệu để làm đám ma & xây mả.

Thế là được, còn mình ở cái nhà 50m2 hoặc căn chung cư nho nhỏ thôi là được. Xe cộ thì mua làm gì, đi cmn taxi còn đóng góp cho xã hội công ăn việc làm. ;))

Vấn đề giờ luyện chân để đạp cmn thằng khác ra khỏi mâm mà chén thôi, bọn văng ra là bọn yếu nên cứ quên cmn đi là được. :))

hd-vt

Xe container
Tất cả con cháu đều ở riêng , vậy khi ông bà chẳng may bị làm sao thì quan tâm kiểu gì cụ .
Phần em về sau là coi người như cái máy, hết đát sửa sơ qua, nặng thanh lý ve chai đúc đồ mới hehe. Cố chữa cái máy mục ruỗng thì cũng hoạt động được đâu, ăn không biết ngon, đi không nổi thì làm ván mới cho ló khỏe ma. :D

xommai

Xe tải
Cụ nói làm em rưng rưng, bố em là người uyên bác, đọc nhiều sách, ông giỏi nhiều lĩnh vực vậy mà giờ đây khi bước sang tuổi 88 ông lẫn, không đi được nữa, lúc nhớ lúc quên, vợ chồng em cho thuê nhà cũ, chuyển về gần ông bà. Nhà có giúp việc nhưng em luôn cố gắng về sớm để tranh thủ lên nhà đút từng thìa cháo cho bố em. Con gái em trải tóc cho ông, con trai lau miệng cho ông, chồng em cạo râu cho bố vợ. Bà nội bọn trẻ trộm vía vẫn còn khoẻ, nhưng nếu không may cụ ốm em luôn xác định với chồng là đón bà lên nhà chăm. Có mấy cái ảnh mấy bố con nó chăm ông em chụp lại.

lakeview

Xe tải
Trong bất kỳ trường hợp nào thì ý của các phụ huynh vẫn là ý kiến cuối cùng vì ai về già cũng cả nghĩ và không ai muốn là gánh nặng của con cháu. Mẹ em bị hỏng khớp gối nhưng 2 năm nay không thể thuyết phục bà đi thay mà chúng em cũng đành chịu. Bố em cũng chỉ nói "hãy theo ý của mẹ, thế là bố mẹ vui rồi". Có 1 điều chắc chắn là bà không làm không phải vì tiếc tiền :(
Ông cụ nói quá chuẩn. Chả phải người cao tuổi đâu, tuổi nào mà chẳng có suy nghĩ, ý muốn của mình. Bản thân mình giờ cũng thế thôi, rồi lúc về già cũng sẽ ghét đứa nào cứ bắt mình làm theo ý nó :)
Nói chung tùy tính các cụ, thường mình đưa thông tin để các cụ tham khảo, tự diễn biến là chính. Thường con cái chỉ nghĩ về khía cạnh lo cho các cụ. Còn các cụ sẽ xem xét nhiều khía cạnh hơn nữa. Những gì con cái suy nghĩ các cụ biết cả, cũng từng như thế và hơn thế, chứ đâu phải các cụ không biết gì.

lamhoangvan87

Xe container
Trong bất kỳ trường hợp nào thì ý của các phụ huynh vẫn là ý kiến cuối cùng vì ai về già cũng cả nghĩ và không ai muốn là gánh nặng của con cháu. Mẹ em bị hỏng khớp gối nhưng 2 năm nay không thể thuyết phục bà đi thay mà chúng em cũng đành chịu. Bố em cũng chỉ nói "hãy theo ý của mẹ, thế là bố mẹ vui rồi". Có 1 điều chắc chắn là bà không làm không phải vì tiếc tiền :(
Thay khớp gối đau, chắc bác trai ko muốn thấy bác gái đau đớn. Nhưng ko đi lại được cũng rất khổ. Giờ y học hiện đại, cụ cố gắng thuyết phục để các cụ vui tuổi già.
Mẹ của bạn em cũng thay 1 khớp. Giờ đi lại bình thường rồi.

thuytrieu

Xe máy
Tâm lý các cụ về hưu rồi nhưng không muốn phụ thuộc vào con cháu nhưng đôi khi lại làm phiền con cháu như đi bán bảo hiểm thì mời mua bảo hiểm, mời mua thực phẩm chức năng, mời mua tiền ảo hay mượn tiền đầu tư chứng khoán. Nếu né tránh các cụ sẽ giận cho rằng mình không còn chức quyền nên mọi người quay mặt.

Alfa_romeo88

Xe máy

Ngày xưa còn chưa biết gì thì được ai chiều.ai cho bú mớm.k biết lão giọng mái đấy đến già sống như nào.e dự là khó chiều lắm:D

Alfa_romeo88

Xe máy
Cụ nói làm em rưng rưng, bố em là người uyên bác, đọc nhiều sách, ông giỏi nhiều lĩnh vực vậy mà giờ đây khi bước sang tuổi 88 ông lẫn, không đi được nữa, lúc nhớ lúc quên, vợ chồng em cho thuê nhà cũ, chuyển về gần ông bà. Nhà có giúp việc nhưng em luôn cố gắng về sớm để tranh thủ lên nhà đút từng thìa cháo cho bố em. Con gái em trải tóc cho ông, con trai lau miệng cho ông, chồng em cạo râu cho bố vợ. Bà nội bọn trẻ trộm vía vẫn còn khoẻ, nhưng nếu không may cụ ốm em luôn xác định với chồng là đón bà lên nhà chăm. Có mấy cái ảnh mấy bố con nó chăm ông em chụp lại.
Những việc cụ làm bây giờ sẽ là tương lai về già của cụ.f1 nhà cụ ngoan.chữ Hiếu là quan trọng nhất k có Hiếu thì chả làm được gì