[Funland] Người hồi hương từ sg

Nhờ cụ nào trong trỏng thông não giúp em cái!
Ở HN ko có giấy, ko fai việc cần thiết ra đường bị phạt.
Ko lẽ trong trỏng Ko áp dụng ct16?
Nếu có áp dụng ct16 thì làm sao có dc hàng trăm, hàng nghìn người đi xe máy về quê? Chẳng lẽ họ đóng phạt đi qua chốt?
Nếu để họ qua chốt đem dịch đến địa phương khác thì việc ct16 có ý nghĩa gì nhỉ?
Xin cám ơn!
Họ có giấy tờ, có xác nhận test nhanh âm tính, chính quyền nơi họ tạm trú khuyến khích họ về (có nơi yêu cầu họ về). Quan trọng hơn là họ đã được công ty thông báo cho nghỉ việc không lương!

CT16 hay 17 gì đâu không biết chứ đứng trước tình hình đen tối như tiền đồ chị Dậu thì có đến 101% cuốn gói về quê bằng mọi giá.

JWalker

Xe buýt
Hn hay sg cũng vậy thôi. Nếu chính phủ cách ly được thì cần đảm bảo người dân phải sống được. Không chỉ thực phẩm còn điện nước, có khi chỗ ở. Nếu không lo được tất yếu phải để người ta tự đi. Tầm này thì những người vô gia cư ở đâu nhỉ? Vào trại nhân đạo hay trại cách ly hay mặc kệ?

Do Long An thôi Cụ.
Long An đợt này căng một phần do họ muốn giữ an toàn.
Một phần không đủ khả năng.
Hôm sau SG điều xe điều người xuống chở qua Tiền Giang đó.
Các tỉnh khác đón dân về bình thường.
Bến Tre về còn cho tiền, Sóc Trăng thì hỗ trợ tiền cách ly....
Lãnh đạo Long An húng thôi. Họ sẽ nhận hậu quả về sau bởi chặn người ta lại mà không có bất kỳ giải pháp gì. Không thể viện cớ chống dịch kiểu như thế này được!

wildcat74

Xe điện
Em hơi ghê cái vụ dân đi về thế này, nhẽ thành phố ko thuyết phục dân ở lại- mỗi người phát 100k tiền ăn/ ngày tốn nhưng em nghĩ vẫn chịu đc!

Nói thẳng ra là trái với nguyên tắc dập dịch, tức không để người từ nơi có dịch phân tán ra chung quanh, đằng này lại phân tán ồ ạt.

Nói thẳng ra là SG vỡ trận, trong khi không tính trước, lường trước về số lao động tạm cư hàng triệu người, mất việc, không có ăn. Không lo được cái ăn cho họ thì buộc phải để họ tự xử, nói theo kiểu họp hành thì là để giảm áp lực cho thành phố.
SG nhùng nhằng chưa làm mạnh lúc đầu là vì hàng triệu người sẽ mất việc mà ko có cái ăn đấy. Số này mà không tìm cách đưa họ về quê, để họ tụ tập ở SG mà đói khát, không có cái ăn thì SG chưa toang hoác vì dịch đã phải toang hoác vì số công nhân này!

leminh221078

Xe hơi
có sự sắp xếp địa phương mà

Đọc mới thấy các cụ không phân biệt được giãn cách với phong tỏa. Phong tỏa thì không ra vào được nhưng giãn cách chỉ cấm ra đường khi không cần thiết thôi do đó nếu người dân ra đường để về quê vì hết gạo ăn thì bố nào dám chặn lại nói không cần thiết? Ra khỏi SG là vậy nhưng về đến nơi hoặc đi đường có bị chặn lại hay không là chuyện khác vì liên quan đến quy định của tỉnh khác và đa số đều quy định từ SG về phải cách ly nhưng nếu địa phương đấy hết chỗ cách ly thì coi như tiến thoái lưỡng nan :))
Quả này mấy anh TW cũng im tịt không dám hó hé luôn. Đúng ra các anh ấy phải lảm cái Chỉ thị để các tỉnh thống nhất thực hiện nhưng chắc chẳng anh nào dám ký.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Hn hay sg cũng vậy thôi. Nếu chính phủ cách ly được thì cần đảm bảo người dân phải sống được. Không chỉ thực phẩm còn điện nước, có khi chỗ ở. Nếu không lo được tất yếu phải để người ta tự đi. Tầm này thì những người vô gia cư ở đâu nhỉ? Vào trại nhân đạo hay trại cách ly hay mặc kệ?
Cụ lại nhầm nhọt rồi. Vào khu cách ly tập trung là auto có chỗ ở và được ăn (hiển nhiên mức độ cũng chỉ là tối thiểu :)) ). Một phần cũng vì sợ xui rủi bị cách ly tập trung nên dân mới chạy trước về quê ồ ạt mà không đợi địa phương kịp có chủ trương đón đấy :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Quả này mấy anh TW cũng im tịt không dám hó hé luôn. Đúng ra các anh ấy phải lảm cái Chỉ thị để các tỉnh thống nhất thực hiện nhưng chắc chẳng anh nào dám ký.
Dân về ồ ạt quá nên quá tải tạm thời thôi chứ đâu thể để dân phải đứng đường được :))

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Lãnh đạo Long An húng thôi. Họ sẽ nhận hậu quả về sau bởi chặn người ta lại mà không có bất kỳ giải pháp gì. Không thể viện cớ chống dịch kiểu như thế này được!
Cũng hơi cực đoan Cụ ạ.
Đi qua tỉnh không dừng đổ thì có gì đâu.
Bắt buộc phải trung chuyển hoàn toàn bằng ô tô.
Làm bao nhiêu người phải khốn khó.
Em thấy không hay lắm.

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
SG nhùng nhằng chưa làm mạnh lúc đầu là vì hàng triệu người sẽ mất việc mà ko có cái ăn đấy. Số này mà không tìm cách đưa họ về quê, để họ tụ tập ở SG mà đói khát, không có cái ăn thì SG chưa toang hoác vì dịch đã phải toang hoác vì số công nhân này!
SG, BD, ĐN mà không giải quyết được vc này, có ngày như vụ giàn khoan đó Cụ.
Em cũng đã nghĩ mấy bữa nay rồi.

money_talk

Xe tăng
Cụ lại nhầm nhọt rồi. Vào khu cách ly tập trung là auto có chỗ ở và được ăn (hiển nhiên mức độ cũng chỉ là tối thiểu :)) ). Một phần cũng vì sợ xui rủi bị cách ly tập trung nên dân mới chạy trước về quê ồ ạt mà không đợi địa phương kịp có chủ trương đón đấy :))
Cụ đúng ở khía cạnh người dân ai cũng “sợ cách ly tập trung”
Còn về vụ cách ly tập trung miễn phí thì ko chắc.
Nhà em 5 người là F1 bị cách ly ở Thạnh Hoá, Long An fai trả 180k/ ngày/ người. Sau 21 ngày xét nghiệm vài lần âm tính tính ra gần 6tr/ người (cả tiền xét nghiệm)

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cụ đúng ở khía cạnh người dân ai cũng “sợ cách ly tập trung”
Còn về vụ cách ly tập trung miễn phí thì ko chắc.
Nhà em 5 người là F1 bị cách ly ở Thạnh Hoá, Long An fai trả 180k/ ngày/ người. Sau 21 ngày xét nghiệm vài lần âm tính tính ra gần 6tr/ người (cả tiền xét nghiệm)
Đang bàn đến người vô gia cư nghĩa là nghèo mà nghèo thì được miễn phí cụ nhé :))

ông già khó chịu

[Tịch thu bằng lái]
Nếu có áp dụng ct16 thì làm sao có dc hàng trăm, hàng nghìn người đi xe máy về quê? Chẳng lẽ họ đóng phạt đi qua chốt?
Nếu để họ qua chốt đem dịch đến địa phương khác thì việc ct16 có ý nghĩa gì nhỉ?
Xin cám ơn!
Vì họ được CsGT thông chốt

Xin cám ơn!
họ khốn cùng mới phải lên xm về quê. Cụ ganh ghét với họ ư. Cụ muốn họ phải bị phạt ư.

money_talk

Xe tăng
Họ đã bắt đầu ngộ ra cách làm việc đúng cách…. Ngay từ đầu làm như vậy sẽ dc người dân ủng hộ, bạn bè hợp tác và kêu gọi dc doanh nghiệp hỗ trợ… quan trọng là ko để rủi ro sự an toàn của hàng chục nghìn người đi xe máy hàng nghìn km, khả năng phát tán dịch bệnh mất kiểm soát

Tiểungưnhi88

Xe điện
HN không cấm người ra khỏi thành phố, chỉ siết chặt người vào thành phố thôi cụ. Nếu cụ về quê thì các chốt vẫn cho cụ đi về, ở quê em thấy bảo là người từ hn về thì phải xn ở chốt kiểm dịch đầu tỉnh, CA xã sẽ đến y/c ký cam kết tự cách ly ko được ra khỏi nhà, vi phạm sẽ bị xử phạt. Em ở HN 1 mình hơn tuần rồi đây, nhà em về quê hồi cuối tháng 6 và ở lại luôn tránh dịch, còn mỗi em ở đây làm việc tại nhà, buồn thúi ruột nhưng cũng ko dám về, 1 phần sợ mang virus về, 1 phần cũng ngại với bà con hàng xóm.
Em Cùng cảnh ngộ cụ. Buồn thối ruột luôn.

alceste

Xe điện
Ý là sao họ vẫn ra được khỏi thành phố cụ nhỉ?đáng ra trong thành phố việc không cần thiết sẽ gặp các chốt xích lại chứ nhỉ cụ
Điều kiện là họ ko trong khu vực phong toả mà chỉ là giãn cách và có xét nghiệm âm tính PCR trong vòng 2 ngày.