Người ngồi say xe

vietran

Xe ba gác
Tiện đây nhờ cccm giải thích giùm em mấy thuật ngữ hay dùng: "Về số vù ga".
Em thường về số thì cắt côn và rà phanh, nên không hiểu vù ga sẽ thế nào. cụ nào chỉ giáo giùm em.
Vù ga là kỹ thuật khó chỉ dùng xe số tay, đòi hỏi luyện tập nhiều. Cả đời có khi chỉ dùng 1 lần nhưng nó là cứu mạng.
Khi cụ đi ở tốc độ cao thì cụ không thể về số thấp dc, đúng k, ví dụ cụ đang bon tốc độ 90km/h và đang ở số 5 thì k thể về dc số 4, kéo về cứng ngắc luôn.
Đặt giả dụ đang bon xuống dốc tốc độ 60km/h mà mất phanh, lúc đó làm sao về số để phanh bằng số. Kỹ thuật vù ga sẽ giúp về số dc, bằng cách cắt côn đạp vù ga hết cỡ về số rồi nhả côn, 3 động tác phải cực nhanh và nhuần nhuyễn mới về số dc. Cái đó gọi là vù ga

ducanhtian

Xe hơi
Quan sát từ xa, tăng giảm ga hợp lý để tránh tối đa dùng phanh là cách đi làm người ngồi đỡ mệt nhất.
Nhiều lái già và lái chuyên nghiệp nhưng đi cứ phầm phập cắm vào mít người ta rồi phanh gấp, kiểu đi đó rất say
Vâng bác nhưng em lái non mới lái phanh vẫn là cứu cánh nhất bác à.

tientaninfotech

Xe tăng
Khả năng cao là do Cụ đánh lái nhiều, dùng phanh nhiều, tốc độ không ổn định.
Mẹ Vợ Em say xe ghê gớm mà đi xe Em lái ko bị say. Chỉ say khi vào cua quanh co liên tục thôi.

anhtho

Xe ngựa
Em lái mới ợ, tình là hôm nay e cho vk con vi vu ngoài đường dạo phố, vk e ngôi cứ kêu a lái kiểu gì e buồn nôn, em cũng ko hiểu lái kiểu gì để ko buồn nôn ạ, các cụ có kinh nghiệm xin chỉ e vài đường ạ, chứ tình hình này cả nhà về quê có mà say hết cả nhà ạ.
Cách lái xe có thể làm người say đỡ say hoặc không say hoặc ngược lại: làm người ít say bị say.
Cụ cố gắng giữ đều tốc, phanh cũng không gấp quá (trừ khi bất khả kháng), ít gia tốc mạnh, ít đánh lái đột ngột, vào cua tròn đều. Ví dụ có người có thói quen dừng là phanh mạnh, người dúi về phía trước là nói thật, người đang say có thể cho luôn ra trước khi xuống xe đấy ạ :)

Lexuspink

Xe máy
Cũng 1 phần do xe nữa bác nhé,mùi trong xe nữa

thaihoc

Xe hơi
cụ cho vợ cả uống vài viên thuốc ngủ, đến lúc tỉnh là về đến nhà rồi, không còn chuyện say xe nữa :))

longvua3

Xe buýt
Em nghĩ cho vợ cụ đi học lái để sau này lái xe. Kiểu gì cũng hết say ngay mà :D

La già

Xe tăng
Để vợ nó quen dần đi. Sau này đi ngon rồi là nó khen tới tấp ngay...kkk=))
Hạ hết kính xuống, mua cho cái bánh mì chỉ được ngửi, ko được ăn
Nếu bị bệnh say xe thì trước khi đi cho uống 2 viên chống say là xong
Ý của cụ là dư lày ạ:

Nhưng có kiểu này cũng ổn nè:

:)):)):))

smile.duchiep

Xe hơi
Giải pháp cho cụ đây:
- Ko vào cua tốc độ cao
- Ko phanh gấp, cũng ko phanh dừng xe hẩn, mà rà phanh sao cho xe gần dừng hẩn thì nhả phanh ra cho xe tự dừng.
- Ko ga thốc
- Cho gấu nhà cụ ngồi ghế trên.

Nếu thực hiện từng ấy cái mà vẫn say thì thay gấu :D
:-bd:-bd:-bd:-bd:-bd

teacher.TrungAT

Xe tải
Đánh lái trả lái từ tốn,tăng giảm tốc độ hợp lý với mặt đường.Đã làm vậy mà bà xã vẫn say xe thì giả vờ bày chuyện cãi nhau trên xe, lúc này vì tập trung vào việc cãi nhau nên bà xã sẽ dần hết say xe,:))

thánh nổ

Xe hơi
chỉ có học lái xe là hết xay cụ ạ.

nhtutehy

Xe điện
Website
www.facebook.com
Em mới nghe cái mẹo này của ông Thầy Lang trên Sơn Tây : để lá mít vào gan bàn chân , đi tàu xe máy bay tàu thủy không bao giờ say .

Ngô Minh Tâm

Xe buýt
Em lái mới ợ, tình là hôm nay e cho vk con vi vu ngoài đường dạo phố, vk e ngôi cứ kêu a lái kiểu gì e buồn nôn, em cũng ko hiểu lái kiểu gì để ko buồn nôn ạ, các cụ có kinh nghiệm xin chỉ e vài đường ạ, chứ tình hình này cả nhà về quê có mà say hết cả nhà ạ.
Cụ chịu khó đưa gấu và F1 đi nhiều vào, đánh võng thêm cho nhanh thích nghi là xong hết, kinh nghiệm từ nhà cháu ngày xưa ạ.

tu_nguyenprotnt

Xe hơi
Trên xe cụ cứ để nhiều tool với toy cho gấu nó nghịch là quên ngay say ấy mà ;)

ubisapro

Xe trâu
Ý của cụ là dư lày ạ:

Nhưng có kiểu này cũng ổn nè:

:)):)):))
Ko đỡ được =))

Đúng là cách lái xe quyết định khá nhiều đến vđê say. Chưa kể nhiều người còn cho nước hoa, cafe ... lên xe (mùi lạ), ngửi thấy thơm nhưng ai ko quen, vào xe 1 phát là sợ chết khiếp. E nghiệm ra vì hồi nhỏ e say xe ;)) Nên xe e bây giờ, ko để bất cứ thứ j gây mùi trên xe (thơm hay thối cũng ko;))), lái từ từ, điềm đạm => chưa ai đi xe e mà bảo say hơn đi xe khác. Chỉ có đỡ hơn và ko say thôi ợ:D

Cá biệt như con bạn e ngày xưa, đứng ở hè đường. xe đi qua => say =)). Mà đó là e ở bển nhá, chứ ko phải mấy cái xe máy dầu, khói phà phà như ở VN. Gặp thành phần này, cách nhanh nhất, lúc rỗi rãi cho ra ... đứng đường =)) ko bị say nữa thì cho lên xe bus tập dần là ok ;))

hali

Xe buýt
Website
btb.vn
Đi chậm và đều ga. mở cửa.

thangbom8006

Xe hơi
Nghe chuyện của cụ em nhớ lại chuyện của em.
Ngày trước cũng có lần đưa vợ về quê ở Thái Bình (vợ em vốn bị say xe nên lên xe 1 lúc là kêu say). Thế mà hôm ấy vợ em đang say xe, nôn ọe thấy em bị bắn tốc độ ở Hà Nam và bị CA gọi xuống phạt. Từ lúc ấy vợ em không còn say xe nữa, kể cả lúc về cũng tỉnh táo lạ.

NguyễnCẩmTú

Xe tăng
Một nơi nào đó xa lắm ,chả nhớ đoạn nào =))))
cụ đừng phanh gấp với tạt đầu xe khác là ngon ngay :)) ,trc e cho con đi tiêm gặp bác tài taxi chắc lái mới .về say gần chết .vc e đi xe có bjo say đâu

khanhuyen

[Tịch thu bằng lái]
chuyện nhỏ mà. gấu nhà mình chỉ cần nghe tháng sau đi xe là bjo đã say rồi chứ chưa nói lên xe nữa. mình trị bằng cách này: mua một viên Dymenhydrat chia làm 4 phần (viên bày nhỏ xíu như viên b1 thôi) uống 1/4 viên trước khi lên xe khoảng một tiếng (vì uống cả viên có khi bị say thuốc nữa). bấy nhiêu thôi là chịu được khoảng 200km đấy, nếu đi tiếp thì thêm 1/4 viên nữa.... có thể kết hợp thêm b6, hoạt huyết dưỡng não.. vậy là đi vô tư, k lo say