[Funland] Người Nhật phải làm nhiều thời gian gấp 3 người Đức.

hd-vt

Xe container
E cũng kiểu làm ra làm , làm là phải nhanh nhất có thể.cũng ko hề thích cái kiểu làm bôi thoi gian ra . Chả hiểu nổi tư tưởng này o dâu ra.cứ như kiểu làm 1 việc phải câu giờ để chứng minh rằng mình bỏ công bỏ sức lao lực lắm vào.
Công ty thì đến h về thì cả cty cứ sợ sợ kiểu sếp chua ve nen ko dám về. Còn ko co sếp hoặc sếp đi cong tác thì biến về nhanh thế ko biết.
Ai đi so với tây. Tây nó biết sống hơn, chả lụy như nô lệ thế, đến giờ là về. Người Nhật sợ sếp như cố nội thế ạ, hây zà. :D

Ng ta lên số 2 TG rồi mà nhiều cụ chê ghê :). Kiểu mấy ô nghèo trà đá bảo thằng đi xe mec là chỉ đc cái ăn may :D.
Em chịu, ko chê việc chúng nó làm đựơc việc, ko chê chúng nó thứ 2 thế giới. Trước em cũng thần tượng chúng nó lắm, nhưng tìm hiểu sâu một chút thì cũng bựa lắm cụ ạ.

Rivers

Xe container
Nhật được cái nằm trên đảo, chả thằng nào sờ mó đến nó được, cứ chăm làm chăm cướp là giàu ngay.

ruby_eagle

Xe điện
Trông thế thôi, xét tổng hoà cuộc sống hoá ra lại không tốt mà cụ.
Chuẩn rồi cụ ạ, thế nên sau 2 năm là em té. Sau này chuyển qua làm cho Châu Âu thấy một ngày dài ra hẳn, có thời gian cho gia đình, con cái, lương cũng cao hơn thấy rõ. Giờ mới thấy tụi Nhật kẹo kéo kinh khủng, tính chi li từng chút một.

dheIa

Xe điện
Em thấy là Đức có vẻ làm thực chất và ít diễn xuất hơn Nhật.
Nhật ko phải diễn xuất mà là máy móc. Có những việc mà thấy rõ ràng là làm theo cách B sẽ nhanh gọn hiệu quả hơn cách A, nhưng vì sếp đã quyết theo cách A nên vẫn lầm lũi cắm đầu theo.
Cụ nào làm với Tây rồi thì chắc ức chế phát rồ khi làm cùng Nhật. Sự khắc kỷ máy móc kiểu Nhật nó bóp chết dần tính sáng tạo 8-|

red_dragon88

Xe buýt
Nói chung nếu so sánh thì văn hóa làm việc của Nhật, Hàn em thấy khá độc hại. Tuy nhiên họ là các quốc gia đi trước chúng ta nên đã đạt được nhiều thành tựu. Thêm nữa là đức tính kỷ luật cao, cần cù, nhẫn nại và khắc kỷ đến mức nhịn nhục - cái này bắt nguồn từ truyền thống nho giáo lâu đời.
Các cụ cũng không nên coi thường Việt Nam quá, mặc dù về tổng thể không bằng Nhật, Hàn về năng suất hay hiệu quả công việc nhưng đã được cải thiện rất nhiều. Trong các công ty tập đoàn lớn ở ta việc làm việc muộn đến 8-9h tối hay thậm chí hơn là phổ biến, thậm chí đem việc về nhà làm. Nhưng văn hóa doanh nghiệp của ta không khuyến khích kiểu sếp chưa về là nhân viên chưa được về mặc dù vẫn có. Những công ty em đã từng làm việc và đang làm việc thì ai xong việc được giao trước mà đủ 8 tiếng theo quy định thì đứng lên đi về thoải mái, sếp thích ở muộn đến mấy giờ là việc của sếp. Và xin thưa với các cụ là làm việc cũng rất trâu bò, không có kiểu đủng đỉnh nhé, đủng đỉnh là không hoàn thành được công việc, các nhân viên cứng tuổi cũng luôn phải thích nghi với cái mới không là bị lớp trẻ cạnh tranh rất ác và không có cái kiểu tao già và kinh nghiệm hơn mày nên mày phải nghe. Sếp có thể trẻ hoặc già hơn nhân viên dưới quyền, tôn trọng nhau là chính, không tôn trọng mà có cái kiểu trịch thượng đe nẹt bố đời là nhân viên bên dưới nó nghỉ luôn. Tuy rằng không hoàn toàn ở đâu là tốt hết, nhưng xu hướng chung là như vậy.
Chia sẻ để các cụ có cái nhìn tích cực hơn.
Em vẫn thích nước Đức và văn hóa làm việc của Đức hơn : kỷ luật, khoa học, tỉ mỉ nhưng vẫn đảm bảo được tinh thần thoải mái hưởng thụ cuộc sống chứ không kiểu trâu bò làm đến chết như mấy ông Nhật Hàn.

hưvô

Xe lăn
nói thật với cụ là em xem nhiều phim Nhật lắm nhưng chẳng biết nó tên là gì ;)) Chỉ biết nó là sản phẩm của liên hiệp diệt virus Nhật Bản thôi cụ ( Japan Anti Virus) ;)
Cụ cho em 1 film ví dụ về cái liên hiệp diệt virus ấy với để em thẩm định phát nhân dịp nghỉ lễ ;))

hd-vt

Xe container
Đang nói cty mình o vn chứ tây nào
Em so Nhật với Đức cụ ạ, quất còm cụ mượn lấy cảm hứng chém thôi mà. Chứ tự dưng đứng giữa chợ nói khơi khơi người ta lại bẩu tại cái...hậu em Côvit hehe.