[CCCĐ] Người Tây Nguyên đi Tây Nguyên

Ca chấm

Xe tải
Em xin một mảnh đất nhỏ nơi này để cất những dấu chân của mình. Đôi chân qua bao tháng ngày mãi đút gầm bàn đến mỏi nhừ. Đọc các chuyến đi của mọi người trên diễn đàn từ rất lâu, kể cũng gần được 3 năm, thế là em thèm cho mình những chuyến đi. Hôm nay em vào đây để khoe em đã rút được chân mình khỏi nơi muỗi mòng để đi lòng vòng. Chỉ là quanh Tây Nguyên thôi mong mọi người ủng hộ, bởi em là người mới ở nơi đây.

Tây Nguyên nơi em sinh sống là cái xứ Buồn Muôn Thuở, nơi có cái nắng cái gió ồn ào, nơi có khí phách ngang tàng của chàng trai Tây Nguyên đòi đi bắt nữ thần Mặt Trời về làm vợ, nơi có cô gái đòi cầu hôn bên dòng sông đục ngầu đất đỏ bằng chiếc vòng cỏ lau. Từ nơi đây em xin kể lại những dấu chân của mình.

Nhà dài của người Ê Đê, buôn giữa phố Buồn Muôn Thuở​

Và các nơi khác ở Tây Nguyên:

./ Thành phố Bảo Lộc, B'Lao có ngọn núi Đại Bình.
../ Hồ Tà Đùng, Di Linh - Lâm Đồng.
.../ Hoa violet ngày thứ tư.
..../ Hồ Lak - Daklak
...../ Bánh căn, bánh ướt
....../ Vườn hoa Lavender
......./ Hoa mùa hè Đà Lạt
......../ KonTum tháng 5/2017

Chỉnh sửa cuối:

vuongha

Xe tăng
Em kiếm chỗ hóng về BMT của cụ nhé !

dung37c1

Xe tăng
Đẹp quá tây nguyên

Ca chấm

Xe tải
1/ Thành phố Bảo Lộc.

Hiểu biết của em về thành phố nhỏ này kể ra thì rất xấu hổ. Nhưng em vẫn một lần tìm đến xem sao? Ở Tây Nguyên như em mà còn cãi với bạn bè B'lao là một trấn nhỏ của Lâm Đồng :D. Mà kể cũng hay, khi bắt đầu lên lịch đến đây em mới ngộ ra rằng tỉnh Lâm Đồng có hai thành phố, Bảo Lộc là một trong hai đó và thành phố nổi tiếng với tên trà B'Lao từ rất lâu đời.

Em chụp hình dõm nên Bảo Lộc trong mắt em không được đẹp, em chọn đến đây tham quan vào tháng 5, mục đích đi vì đọc một bút ký của ngài Thích Nhất Hạnh tựa đề Nẻo về của Ý, ngài ấy nói về một khu rừng Phương Bối. Thế nhưng em đến đây thì rừng xưa chỉ còn trong trang sách.

Từ khu rừng thông Phương Bối nhìn về thành phố Bảo Lộc.

Những bước chân đi tìm Nẻo về của Ý.

Chỉnh sửa cuối:

Rain Vu

Xe máy
người Tây Nguyên viết về Tây Nguyên thì bá rồi, em đặt chỗ đẹp hóng ạ

Ca chấm

Xe tải
người Tây Nguyên viết về Tây Nguyên thì bá rồi, em đặt chỗ đẹp hóng ạ
Vâng, xin kể bạn nghe một câu chuyện đời thường của đồng bào sắc tộc trên mình. Hôm mình đi thăm anh bạn Y Sor vì anh bạn bị gãy chân, bó bột được tuần rồi. Chân anh ta gãy vì té cầu thang, chuyện là do cái bóng đèn nhà chú út bị cháy, chú nhờ anh ta qua thay bóng đèn, lúc trèo lên thang thì có nói chú út đứng giữ cái thang. Chưa tháo xong cái bóng bị cháy thì nghe ngoài sân có tiếng la, bò vào vườn nhà chú út phá bắp. Chú ta bèn chạy nhanh ra ngoài xua bò, thế là cái thang đổ theo. Kể cụ nghe chuyện đấy vì muốn tâm sự với cụ là sắc tộc ở đây họ "nghĩ sao làm vậy". Suy nghĩ rất đơn giản ah.

Chỉnh sửa cuối:

Sambario

Xe hơi
Phải công nhận 1 điều là quá đẹp

Ca chấm

Xe tải
Sau khi đọc rồi tưởng tượng khu rừng Phương Bối như trên em đã nói, sáng hôm sau em ra bến xe khách mua một cái vé xe đò đi Đà Lạt, chuyện này lại trở thành một kinh nghiệm về sau cho em. Mua vé xe đi Đà Lạt là một cái ngu của người chân rúc trong gầm bàn lâu năm, mà thôi tới lúc em phát hiện ra mình ngu thì tới tận 370 ngày sau lận. Trong tất cả các cảnh sắc của bút ký Nẻo về của Ý, thì em lại mơ tưởng được một lần ngắm trăng ở đây.

“Cả trăng cả rừng đều huyền bí đều mầu nhiệm, và cùng tạo nên một khung cảnh mà chúng ta chưa hề thấy bao giờ trong đời trừ ở Phương Bối. Trăng cũng tuyệt đối yên lặng. Nhưng mà trăng với rừng quả là đang nói chuyện với nhau, nói chuyện bằng thứ ngôn ngữ gì chúng ta không thể nào biết được. Trăng và rừng trong lúc này không phải là hai mà chỉ là một. Thí dụ ta lấy trăng đi, thì rừng cũng mất. Hoặc giả nếu ta lấy rừng đi thì trăng cũng tan biến…”

Đến Đà Lạt vào lúc 17h trời lại mưa như trút, em tá túc nhà một người quen và rủ chủ nhà cùng đi với mình lên Bảo Lộc. Sáng hôm sau bắt xe bus từ Đà Lạt chúng mình cùng đến Bảo Lộc. Ở Bảo Lộc hai ngày một đêm, vì không nghĩ sẽ viết bài trên diễn đàn nên em không chụp nhiều hình ảnh.

Đây là chỗ nghỉ lại một đêm ở Bảo Lộc, chỗ nghỉ này theo em đánh giá là trung bình trừ thôi.

Ngay cửa sổ phòng nghỉ có một cây măng cụt sai quả

Chỉnh sửa cuối:

Ca chấm

Xe tải
Sáng hôm sau đúng 9h em bắt đầu vào rừng, thời tiết ở Bảo Lộc rất dễ chịu, mát mẻ, chủ nhà homestay Ngộ đích thân dẫn đến khu rừng xưa. Đến nơi này ai không có kí ức về một khu rừng nên thơ, thì quả thật thất vọng không hề nhỏ. Nơi đây giờ là khu rừng với ngàn cây thông cả già lẫn non, cái Am năm cũ chỉ còn là cái nền hoang phế. Còn đâu ánh trăng cho em mơ mộng, em thầm hỏi ai đem giấu nó nơi nào để giờ đây chỉ còn là hoài niệm.

Rừng Phương Bối

Nuôi bò

Nấm mọc

Chỉnh sửa cuối:

Ca chấm

Xe tải
Lang thang trong rừng khoảng vài tiếng, chụp vài tấm ảnh xong em lại đi sâu vào phía đồi sim, theo chân anh chủ Homestay vào thăm một ngôi chùa.

Đường vào rừng sim có hàng cây mimosa.

Từ ngoài đường nhựa đi vào rừng sim em ước chừng khoảng 3km

và cỏ

Chỉnh sửa cuối:

Ca chấm

Xe tải
Vào tới sân Chùa thì trời bất chợt đổ mưa, mưa không hề báo trước nên em nghĩ mình không gặp may, đây là hoa sim.

Mưa quá nên chỉ được thế này thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Ca chấm

Xe tải
Chùa Sim một lần ghé thăm

Mưa dần to hơn

Nghe bảo rằng, mùa hoa sim nở thì nơi đây rất đông các teen đến chụp hình, mãi nghe chuyện em quên mất không hỏi mùa sim vào tháng mấy, rượu sim uống rất ngon.

Chỉnh sửa cuối:

Ca chấm

Xe tải
Trước khi chia tay khu rừng em lại muốn đem một đoạn trong cuốn sách chép vào đây, để gọi là kết thúc những bước chân của mình nơi ấy.

“Rừng núi lớn lao quá khiến ta có cảm tưởng là bị nhỏ bé lại và vì thế tiếng hét của ta là để phá tan cái mặc cảm là chúng ta bé nhỏ. Có phải không Nguyên Hưng? Lại cũng có lẽ là vì chúng ta muốn trả thù những công thức giao tiếp của cái xã hội cũ. Trong xã hội đó, nói thì phải nói với giọng giữ gìn, để ý từng câu từng chữ. Xã hội quy định ta phải ăn như thế nào, chào như thế nào. Vì vậy khi lên Phương Bối chúng ta đã có khuynh hướng lật nhào tất cả những luật lệ đó. Và chúng ta chạy hoặc hét là để phá vỡ cái mặc cảm chúng ta bị nô lệ, để chứng tỏ chúng ta có tự do.” Thích Nhất Hạnh - Nẻo về của Ý.

Và view cuối cùng nhìn từ chùa Sim.

Ca chấm

Xe tải
Lịch trình của em vào ngày thứ 2 ở Bảo Lộc là đến nơi có tên gọi Linh Quy Pháp Ấn. Chiều tối trở về lại trung tâm thành phố Bảo Lộc em phải đi lễ chủ nhật, và đây là nhà thờ Chính Tòa Bảo Lộc.

Giáo đường trong chiều mùa hè

Cung Thánh bên trong

Nhìn lên trần

Ca chấm

Xe tải
Đúng 6h sau khi ăn sáng, chuẩn bị mọi thứ sẵn sàng cho việc đi núi thì xe thuê đến đón. Từ trung tâm phố đi theo về quốc lộ 55, vào cung đường đi thác Tà Ngao, đến thôn văn hóa (Thôn 4 – Xã Lộc Thành) xe đi thêm 2km nữa thì tới ngay chân núi, có đường mòn nhỏ để đi bộ lên LQPA.

Đường lên Linh Quy Pháp Ấn chỉ cần đi hơn 30’ là tới, có bạn khác đi khỏe chỉ mất 20’. Đường rừng ngày trước đã được gia công, khá dễ đi, nếu có mưa thì hơi trơn trợt. Đường núi ước chừng 1km, có vài con dốc rất đứng ngoài ra chúng đều thoai thoải… Tại đây có nhiều bác chạy xe gắn máy tới mời, ai không muốn leo bằng chân thì có thể chọn đi xe, nhưng hôm em đi vì mới có cơn mưa đêm trước nên chọn đi bộ, em nghĩ nó an toàn hơn.

Lúc em đến chân núi LQPA thì trời đã có nắng nhẹ​

Núi và đường mây

LQPA và cánh cửa giải thoát môn, em cố leo lên đây vì cánh cổng này. Năm sau khi em tới thì mới có cảnh trong clip Lạc Trôi của anh chàng ca sĩ teen

Chỉnh sửa cuối:

Ca chấm

Xe tải

View bóng núi Đại Bình

Quán Chiếu đường

Chỉnh sửa cuối:

Ca chấm

Xe tải
Pháp Ấn Am là một am tự nằm trên ngọn đồi cao nhìn xuống thung lũng bạt ngàn chè xanh, lưng dựa vào vách núi, quanh năm mây trắng bao phủ. Ngọn đồi có hình dáng con rùa là con vật trong tứ linh nên có tên chữ Linh Quy Pháp Ấn, Mặt hướng về phía sau sườn Nam núi Đại Bình, còn gọi núi Spung vị trí thoáng đãng nằm ở độ cao 1000m so với mặt nước biển. Lên đến đây thì cái cảm giác mệt mỏi khi leo núi được thay bằng sự thích thú không tả được, mọi cực nhọc như được đền bù xứng đáng. Gió, nắng, lũng đồi tất thảy đều nhịp nhàng trải dài trong tầm mắt phía trước.

Đi qua đồi chè Da Lao