[Funland] Người Việt Nam có chung nguồn gốc với người Nhật Bản ?

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Em lang thang trên mạng đọc được 1 bài viết về nguồn gốc các dân tộc châu Á, thấy có đoạn :

"...Các nhà khoa học Nhật, Mỹ, đã có nhiều phát hiện, chứng minh nền văn minh Ngô Việt sau khi nước Việt bị diệt và Trung Hoa hóa (đúng hơn là Sở hóa), đã theo dòng người Ngô Việt chạy ra biển sang Nhật Bản (tiếng Nhật Bản đọc Hán tự theo kiểu nước Ngô, nên gọi là ごおん-Go On- Ngô âm 呉音). Nền văn minh đó chủ yếu theo bộ phận tinh hoa của dân Ngô Việt chạy xuống phía Nam hợp lưu cùng Việt bản địa, thành ra văn minh Việt kéo từ Lĩnh Nam (phía Nam dãy Ngũ Lĩnh - tức Bắc Lưỡng Quảng ngày nay) đến Giao Chỉ. Theo phát hiện của Jerry Norman và Tsu-lin Mei (Washington University và Cornell University) thì nhiều từ cổ của tộc Việt nước Ngô Việt hiện vẫn thông dụng trong tiếng Việt ngày nay, ví dụ các từ: chết; chó, đồng (trong đồng cốt), sông, khái (hổ), ngà (trong ngà voi), con (trong con cái), ruồi, đằm (trong đằm ướt), sam (con sam), biết; bọt , bèo… Điều này chứng tỏ rằng dân Lạc Việt ít nhiều có cùng huyết thống với dân Ngô Việt xưa. "

Có khả năng người Việt Nam và người Nhật đều có nguồn gốc từ người Ngô Việt chạy người Hán sang đảo Nhật Bản, và chạy xuống phía Việt Nam chăng ???
Người Ngô Việt là 1 tộc thuộc Bách Việt đã bị người Hán ( TQ ) tiêu diệt. Bọn Hán tộc dã man, chúng đã tiêu diệt hết nhiều dân tộc.
Quá dã man, em cũng hóng thớt xem còn liên can tới đâu nữa không ?

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Ngữ pháp tiếng Việt và tiếng Nhật khác nhau hoàn toàn nên không thể chung gốc được.
Ngôn ngữ thay đổi được cụ ei.

VD người Gaulois gốc Celtic từ bỏ ngôn ngữ của họ chuyển sang nói tiếng Latin rồi thành tiếng Pháp nhưng họ không phải người Ý (hậu duệ của người La mã)

Nói chuyện học thuật thôi nhóe chứ em không bảo Việt-Nhật cùng gốc đâu ợ.

Bastion.P

Xe container
Có cả tộc Ngô Việt nữa cơ ạ, phê quá, e hóng mở rộng tầm mắt

Em lang thang trên mạng đọc được 1 bài viết về nguồn gốc các dân tộc châu Á, thấy có đoạn :

"...Các nhà khoa học Nhật, Mỹ, đã có nhiều phát hiện, chứng minh nền văn minh Ngô Việt sau khi nước Việt bị diệt và Trung Hoa hóa (đúng hơn là Sở hóa), đã theo dòng người Ngô Việt chạy ra biển sang Nhật Bản (tiếng Nhật Bản đọc Hán tự theo kiểu nước Ngô, nên gọi là ごおん-Go On- Ngô âm 呉音). Nền văn minh đó chủ yếu theo bộ phận tinh hoa của dân Ngô Việt chạy xuống phía Nam hợp lưu cùng Việt bản địa, thành ra văn minh Việt kéo từ Lĩnh Nam (phía Nam dãy Ngũ Lĩnh - tức Bắc Lưỡng Quảng ngày nay) đến Giao Chỉ. Theo phát hiện của Jerry Norman và Tsu-lin Mei (Washington University và Cornell University) thì nhiều từ cổ của tộc Việt nước Ngô Việt hiện vẫn thông dụng trong tiếng Việt ngày nay, ví dụ các từ: chết; chó, đồng (trong đồng cốt), sông, khái (hổ), ngà (trong ngà voi), con (trong con cái), ruồi, đằm (trong đằm ướt), sam (con sam), biết; bọt , bèo… Điều này chứng tỏ rằng dân Lạc Việt ít nhiều có cùng huyết thống với dân Ngô Việt xưa. "

Có khả năng người Việt Nam và người Nhật đều có nguồn gốc từ người Ngô Việt chạy người Hán sang đảo Nhật Bản, và chạy xuống phía Việt Nam chăng ???
Người Ngô Việt là 1 tộc thuộc Bách Việt đã bị người Hán ( TQ ) tiêu diệt. Bọn Hán tộc dã man, chúng đã tiêu diệt hết nhiều dân tộc.

Chỉnh sửa cuối:

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

VD người Gaulois gốc Celtic từ bỏ ngôn ngữ của họ chuyển sang nói tiếng Latin rồi thành tiếng Pháp nhưng họ không phải người Ý (hậu duệ của người La mã)

Em không biết mấy thứ tiếng này nên em không rõ lắm. Cụ xem thử cây phả hệ ngôn ngữ xem chúng có liên quan gì tới nhau không. Ví dụ tiếng Anh và tiếng Đức chung một nhánh, trong khi tiếng Pháp lại không phải chẳng hạn.

Chỉnh sửa cuối:

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]

Bàn về cái ngôn ngữ, Cụ học cao hiểu rộng chỉ bảo cho em với.
Em thấy cứ đồn là tây lông nó dậy mình chữ viết, mà em cứ ngờ ngợ. Em thì suy ra từ em, dậy cái bọn ngờ nghệch ý dùng đũa ăn cơm, mà chúng nó còn lóng ngóng thế.
Nhẽ mình phải dậy nó cái chữ thì mới phải lẽ, phỏng Cụ :(

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết mấy thứ tiếng này nên em không rõ lắm. Cụ xem thử cây phả hệ ngôn ngữ xem chúng có liên quan gì tới nhau không. Ví dụ tiếng Anh và tiếng Đức chung một gốc, trong khi tiếng Pháp lại không phải chẳng hạn.
Về chủng tộc thì Pháp được xếp vào nhóm Celtic (cộng thêm nhóm Latin ở miền nam và German ở miền bắc) tức là cùng với Wales, Scot

Nhưng tiếng Pháp thì được xếp vào nhóm Latin cùng Ý, TBN, Bồ dù là nhóm Latin xa nhất vì vẫn còn nhiều từ vựng Celtic và German

Tức chỉ trong vòng vài trăm năm bị La mã chiếm thì dân Gaulois bản địa đã mất cả ngôn ngữ. Ngay các từ lõi và cấu trúc ngữ pháp cũng giống tiếng Latin.

Nên nếu chỉ dựa vào ngôn ngữ thì sẽ kết luận người Pháp là hậu duệ của người La mã

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Tương tự như trường hợp Pháp, một số nhà nghiên cứu cho rằng người Kinh là người Tày cổ chuyến sang nói ngôn ngữ Nam Á (từ lõi và ngữ pháp như tiếng Mường) rồi pha thêm các từ vựng Hán-Bách Việt do người Hán-Bách Việt di dân từ TQ sang.

Nó khác với thuyết cho rằng người Kinh và người Mường cùng gốc.

cuonglhvt

Xe tăng
Cùng chung gốc thì được cái gì? Người Yamato và người Ryu Kyu tuy ngôn ngữ gần nhau nhưng đến nay đã đồng hóa được đâu?
Ngược lại ở phía ta người Xiêm với người Lào cũng cũng một ngôn ngữ nhưng chiến tranh với nhau suốt.

ok.

Xe tăng
Em ạ các bác.

Hết thớt Annam chung gốc mí Đổng Quang, lại đến chung cội Xèng Hản, rồi lại qua cùng bố mí Lụt Nhần. =))

Thôi thì giống ai là do mồm cái thằng xít. Cứ gọi là bố xít đờ ôi, mẹ xít đờ ôi mau vào bỉ nây cho nó nhanh các bác ạ. =))

suntlower

Xe tải
"...Các nhà khoa học Nhật, Mỹ, đã có nhiều phát hiện, chứng minh nền văn minh Ngô Việt sau khi nước Việt bị diệt và Trung Hoa hóa

Có khả năng người Việt Nam và người Nhật đều có nguồn gốc từ người Ngô Việt chạy người Hán sang đảo Nhật Bản, và chạy xuống phía Việt Nam
Cách đây 100 năm nếu có bài viết về ý tưởng và sáng tạo này thì em cũng tin vì thời đó chưa có internet :)). Cụ nào thời thanh xuân từng chơi game đế chế (Aoe) chắc biết tộc trung quốc là quân Shang, tộc nhật bản là yamato, tộc hàn quốc là choison vậy nên trong game nó cũng phản ánh đúng phần nào tộc người ấy trên thế giới rồi

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em ạ các bác.

Hết thớt Annam chung gốc mí Đổng Quang, lại đến chung cội Xèng Hản, rồi lại qua cùng bố mí Lụt Nhần. =))

Thôi thì giống ai là do mồm cái thằng xít. Cứ gọi là bố xít đờ ôi, mẹ xít đờ ôi mau vào bỉ nây cho nó nhanh các bác ạ. =))
Cụ đừng có mà cười em vội
Em chực ở đây, học được ối. Rồi khi nào em đủ chữ, em hứa sẽ chỉ bảo đám con cháu mãnh liệt của Cụ đến nơi đến chốn :D

xebetong

Xe container
Có đến con ông Khải Định mà chỉ ăn với chơi thì cũng hết, gốc gác chỉ để uống trà chém gió, không ăn được :)

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Về chủng tộc thì Pháp được xếp vào nhóm Celtic (cộng thêm nhóm Latin ở miền nam và German ở miền bắc) tức là cùng với Wales, Scot

Nhưng tiếng Pháp thì được xếp vào nhóm Latin cùng Ý, TBN, Bồ dù là nhóm Latin xa nhất vì vẫn còn nhiều từ vựng Celtic và German

Tức chỉ trong vòng vài trăm năm bị La mã chiếm thì dân Gaulois bản địa đã mất cả ngôn ngữ. Ngay các từ lõi và cấu trúc ngữ pháp cũng giống tiếng Latin.

Nên nếu chỉ dựa vào ngôn ngữ thì sẽ kết luận người Pháp là hậu duệ của người La mã
Cám ơn cụ nhé. Nhờ cụ mà em đã biết thêm một số điều hay ho về hậu duệ của Gà trống Gô-loa. :D Nhất là thông tin là cho tới năm 1789 mới chỉ có 12 đến 13% dân Pháp nói tiếng Pháp tốt và 50% người Pháp hoàn toàn không nói tiếng Pháp. Đây là một trường hợp khá mới mẻ đối với em. Một ngôn ngữ hoàn toàn mới được sinh ra để gắn kết các dân tộc trên một vùng lãnh thổ xác định.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Tương tự như trường hợp Pháp, một số nhà nghiên cứu cho rằng người Kinh là người Tày cổ chuyến sang nói ngôn ngữ Nam Á (từ lõi và ngữ pháp như tiếng Mường) rồi pha thêm các từ vựng Hán-Bách Việt do người Hán-Bách Việt di dân từ TQ sang.

Nó khác với thuyết cho rằng người Kinh và người Mường cùng gốc.
Ngôn ngữ, trang phục, kiến trúc, ẩm thực, tín ngưỡng... Em thấy người Kinh và Mường gần nhau hơn.

Lý do người Tày chuyển ngôn ngữ là gì? Có dấu vết nào không?

Trường hợp của Pháp như em vừa mới biết thì là do sự đồng hóa của kẻ thắng trận trong chiến tranh.

suntlower

Xe tải
Gen hay ghen em ứ biết, nhưng nhìn mặt thì người Nhật giống người H.mông - VN.
Em chỉ mong mình giống tí hội Tây lông vàng thôi, trâu Phi cũng được nỗi tội đen quá nhỉ, còn không thì...chả. :D
Qua khai quật của cụ e thấy ngoài khuôn mặt thì trang phục của tộc H.mông có nét giống kimono, nhưng mà năm ngoái anh Hàn về việt nam lên bắc ninh nhận họ, năm nay lại đến anh Nhật cũng đánh tiếng có họ hàng với Việt nam, liệu nhận họ xong có phải chia tài sản hay là chiếm đoạt tài sản cụ nhỉ

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ, trang phục, kiến trúc, ẩm thực, tín ngưỡng... Em thấy người Kinh và Mường gần nhau hơn.

Lý do người Tày chuyển ngôn ngữ là gì? Có dấu vết nào không?

Trường hợp của Pháp như em vừa mới biết thì là do sự đồng hóa của kẻ thắng trận trong chiến tranh.
Không cụ ei !

ĐBSH đến ĐB Sông Mã thời đầu công nguyên vẫn là khu vực cư trú của người Tày cổ (lãnh thổ Lạc Việt kéo dài từ Quảng Tây xuống)

Người Mường xuất phát từ phía rìa Tây Nam, sống bên cạnh người Tày, có sự giao thoa.

Ưu thế dân số của người Mường cộng với sự mất ưu thế của các nhà nước Tày cổ (sụp đổ của Âu Lạc và của HBT) thì phần của người Tày ở ĐBSH bị đồng hóa dần. Số còn lại lùi về phương Bắc.

Về Ngôn ngữ, trang phục, kiến trúc, ẩm thực, tín ngưỡng thì người Kinh bây giờ giống người Hán hơn trừ phần từ lõi và ngữ pháp của tiếng Việt giống Mường.

ok.

Xe tăng
Cụ đừng có mà cười em vội
Em chực ở đây, học được ối. Rồi khi nào em đủ chữ, em hứa sẽ chỉ bảo đám con cháu mãnh liệt của Cụ đến nơi đến chốn :D

Em người HP, nhỏ học đã dốt, lại bỏ học ngồi chợ Sắt từ sớm....e là khó mà lấy lại con chữ. :D

Nhìn cách em làm thời chả có vẹo cm giề đâu, học làm giề cho tốn tiền tốn của tốn tài nguyên của xã hội. =))

Thôi, ốp phờ không cần mãnh liệt của em, chờ hết đời thì lâu lắm. =))

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn cụ nhé. Nhờ cụ mà em đã biết thêm một số điều hay ho về hậu duệ của Gà trống Gô-loa. :D Nhất là thông tin là cho tới năm 1789 mới chỉ có 12 đến 13% dân Pháp nói tiếng Pháp tốt và 50% người Pháp hoàn toàn không nói tiếng Pháp. Đây là một trường hợp khá mới mẻ đối với em. Một ngôn ngữ hoàn toàn mới được sinh ra để gắn kết các dân tộc trên một vùng lãnh thổ xác định.
Nếu cụ đọc tài liệu nước ngoài thì có nhiều so sánh sự giống nhau giữa việc hình thành nước Pháp và VN đấy, đặc biệt là danh xưng, sự kế thừa lãnh thổ, sự pha trộn chủng tộc và như cụ nói: một ngôn ngữ để làm công cụ thống nhất.

IP man

Tháo bánh
Hehe... Gô-loa hiểu là chỉ tên vùng đất thôi cụ. Ngày xưa Cesar chinh phục xưa Gô loa thì chém 2-3 triệu người, còn lại bắt làm nô lệ khoảng 1 triệu. Đất Pháp từ thời La Mã đến sau này là đế quốc Frank thì dân Gô-loa gốc chẳng bao giờ làm chủ được nữa.
Nói thẳng ra ở Việt Nam thì cũng thế, hơn nghìn năm Bắc thuộc thì mảnh đất thuộc về dân chỗ khác đến chứ dân Việt cổ thì tan tác lâu rồi.