Tin tức NGƯỜI VIỆT QUÁ TÔN THỜ XE NHẬT

hyundaii30

Xe tăng
Các cụ cứ cãi nhau cái chủ đề này làm méo gì nữa. Mỗi hãng đánh vào một đối tượng khách hàng khác nhau.
Xe bình dân thì Nhật là thực dụng nhất: ngon bổ rẻ. Xe sang thì Châu Âu là không có đối thủ: sướng, tê, phê, mê.
Có điều em thấy rất ngu: mấy ông ít tiền đi tích cóp mãi mới mua được con xe kể cả con xe hơn tỉ đi chăng nữa thì toàn dạy mấy ông lắm tiền cách tiêu. Ví dụ 1 ông mua con Vios, lương tháng dù có vài chục triệu thì vẫn phải nghĩ tích cóp và tiết kiệm. Còn ông mà tài sản minh bạch có vài chục tỉ trở lên thì chắc mấy ông ấy ít người chọn xe Nhật lắm kể cả xe sang. Ở VN thì nhiều ông đại gia trong nhà nước toàn là tham ô tham nhũng nên có rất nhiều tiền cũng méo dám đi xe sang vì sợ bị sờ gáy.
Một điều nữa là chính sách bán hàng của các hãng xe sang Châu Âu: tận thu sau bán hàng, tức là họ sản xuất ra con xe cho người chủ của nó sướng thì cũng sẽ thu thêm tiền sau đó, chả tội gì sản xuất ra mấy cái linh kiện quá bền để rồi chủ xe đi mãi không hỏng thì sao bán được con xe mới khác.
Một điều nữa là đội đại gia, quý tộc họ coi con xe cũng như món đồ trang sức, chán thì thay con khác, tiền nó không phải vấn đề quá lớn.
Theo ngu ý của em: các cụ cứ chăm chỉ cày cuốc trong cuộc sống đến khi mỗi cụ trong tài khoản có vài triệu Trump và không nợ bất cứ đâu nữa thì tự khắc các cụ sẽ biết mua con xe gì cho nó sướng, còn cụ nào vẫn phải lo kiếm cơm từng ngày thì cũng thôi chê bai người khác đi. Em chả biết em có ngu lắm không nhưng chưa phải đại gia em vẫn chọn xe Đức, chắc sau này nếu có mua xe Nhật thì em cũng chừa cái thể loại lắp ráp tại VN hay Đông Nam Á ra.
Chúc các cụ Tết đến xuân sang: an khang thịnh vượng + tiền kiếm gấp chục lần năm trước=D>
Lời nói cụ 1 cụ dân buôn xe Thật, chua chát, cay đắng và rất là chuẩn!

Obadiah

Xe đạp
Bác so sánh 1 xe 4 chỗ gầm thấp với 1 xe gầm cao thì ko thuyết phục. E ngồi xe tải đổ ben chỗ e làm thì đi vòng quanh việt nam không biết say là gì luôn ạ. Còn vợ bác đi camry cũng người đó lái thì e nghĩ là không đi xa như bác tả đâu.
Bác ơi. Vì sao em so với cái Fortuner vì nó rất bồng bềnh dễ lật. Đi nó ko đầm và lì như S500. Vậy mà bà xã vẫn ko say. Năm 2011 em chạy Kia spectra chở bả mà bả về Nghi Sơn Thanh Hoá cũng chả say. Thế nhưng lên xe sang của bạn bè đi thì lại hay bị say. Còn bây giờ đi thánh lật thì gần như ko say.Cho nên chuyện say hay không say xe không phụ thuộc vào độ xịn của xe mà phụ thuộc vào người cầm lái, đường xá và sức khoẻ của người dsi xe. Em muốn nói với các cụ là: Xe Đức nó xin, nó đẹp nó sang ai cũng biết. Nhưng nó đắt, nuôi nó tốn hơn xe Nhật ai cũng hay. Còn xe Nhật nó bền, nó lành đặc biệt là TOY và Honda, chi phí sử dụng thấp hơn xe Anh xe Đức điều này ai ai tỏ nên nó phù hợp với người lao động trên toàn thế giới và VN chúng ta. Các cụ cũng biết năm 2017 Corolla là chiếc xe bán chạy nhất thế giới, vậy dân ta ưa chuộng xe Nhật là điều hoàn toàn có cơ sở và đáng trân trọng sự lựa chọn đó. Đừng nên nói "tôn thờ" nghe có không được xuôi cái lỗ tai lắm ạ.

xe oto rùa

Xe điện
Cụ chắc chưa lái xe bao giờ nhỉ. Vì say xe hay không thì 99% do người lái chứ không mấy liên quan đến vấn đề cụ đề cập nhé.
Em nghĩ người lái là 1 phần thôi cụ , cái tâm lý sợ bị say xe lớn hơn lên khi họ chưa lên xe đã chuẩn bị đủ thứ để chống nôn và túi đựng rồi. Gấu nhà em ngày xưa nói đến đi đâu bằng oto đã ngây ngấy say xe rồi chưa cần lên xe , khi em mua xe ngày nào cũng đi khoảng nửa tháng đi liên tục quen ngay ko vấn đề gì , bây h đi 4, 500 cây bình thường

Hoangminh1508

Xe hơi
Nói chung e thấy chốt ở đây được rồi các cụ ạ. E thấy những người vào diễn đàn ôtô ở đây đa phần là những người hiểu biết về xe nên comment đều ok hết chứ hôm trươc đọc 1 bài báo của 1 người đọc giả viết e thấy đúng là cuồng toy ấy ạ. Mà người đó nói xe Nhật tốt là được rồi còn đi so sánh rằng xe Đức về cơ khí không giỏi bằng Nhật các thứ... vấn đề nữa là rất nhiều người vào đồng ý với quan điểm đó. chắc người Viết bài chủ thớt đăng mới tức quá viết lại bài này.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Cái vấn đề ở chỗ nó ko hợp lý so với số tiền đáng để bỏ ra,cụ hiểu ko?
Cụ muốn nói giá xe các hãng nói chung cao hay các hãng xe Nhật cao. K đáng với số tiền bỏ ra cụ

hbu082

Xe container
NGƯỜI VIỆT QUÁ TÔN THỜ XE NHẬT

Chính sự tôn thờ quá đáng của người Việt đối với những chiếc Nhật khiến tôi ác cảm.

Là người Việt, thấy thành tựu sản xuất về xe của người châu Á có cùng màu da màu tóc, đáng lẽ ra tôi phải rất rất tự hào. Tuy nhiên, thời tôi chập chững biết về xe. Bố tôi đã hết lời ca tụng xe Nhật. Có lần ông còn so sánh xe BMW X5 với Toyota Corolla - thật hài hước. Cùng ngồi trên 2 xe, nghe lời nhận xét của bố tôi tôi cảm tưởng đại bộ phận người đang tôn thờ xe Nhật đang đi xe bằng đầu, chứ không phải đi xe bằng cơ thể.

Một lần khác, hai ông bạn người dùng xe Mercedes GLS, người dùng Lexus LX 570. Chủ xe LX 570 ra sức miệt thị dòng GLS (hai ông bạn suýt nữa đánh nhau), trong khi hành khách ngồi trên Lexus LX 570 khi "xuống mặt đất" ai cũng như say rượu, ngồi rất bồng bềnh, lâng lâng khó chịu. Người lái LX 570 khen là thế, chứ hành khách của xe có ai còn tỉnh táo để đứng thăng bằng đâu? Ngược lại, hành khách khi ngồi trên Mercedes GLS có thể thoải mái chơi đùa, chuyện trò.

Để nói về vị trí xe Nhật, hầu như chỉ dành cho nhân dân lao động. Còn các xe đến từ châu Âu là xe để hưởng thụ cuộc sống. Tôi có biết một anh bạn, nhà có điều kiện nên đặc biệt ưng xe Anh và Italy. Tuy nhiên, khi đi làm hàng ngày (cách khoảng 15 km) hay đi vào phố đông đúc người này đi xe Lexus LS460. Điều này cho thấy, đi lao động làng nhàng thì người ta chọn xe Nhật, xây xước, hỏng hóc các thứ đỡ xót xe, chứ để gọi là chơi xe, cưng xe và yêu xe, thì xe Nhật không có cửa.

Người Nhật không quá đề cao con người trong cái ngành công nghiệp xe này, họ đề cao được giá, thanh khoản, phổ cập, còn châu Âu mọi thứ xung quanh con người và làm sao để con người thỏa mãn nhất khi đi xe. Tôi không nói đến người trả tiền.

Nhân tiện nhắc đến tiền. Tại sao xe Corolla cùng kích thước với C-Class hay serie 3, nhưng ở châu Âu lại chỉ xếp chung với Passat? Câu trả lời nằm ở hai chữ "xe sang". Điều này để nói, nếu bạn có 10 đồng, bạn có thể chọn một chiếc xe châu Âu bé hơn một cỡ, hay một chiếc xe châu Á to hơn (nhưng túi khí sẽ không bung khi có va chạm).

Và cuối cùng, bài viết không dành cho những người đang đi Vios. Cố lên, xe Đức đang đợi bạn!

Link: https://autodaily.vn/2018/02/nguoi-viet-qua-ton-tho-xe-nhat

Cả nhà nghi gì về bài báo này :))
tự đồng chí viết bài trả lời cho đồng chí ấy tại sao bố đồng chí ấy tôn thờ xe nhật, còn đồng chí ấy tôn thờ xe đức rồi còn gì.
Ông bố vục mặt ra kiếm tiền mua đc cái xe, còn ông con thì chỉ chờ bố mang tiền về mua xe nên tư tưởng khác nhau.
Ở mình xe là một tài sản lớn, người tiêu dùng bỏ số tiền không nhỏ ra để phục vụ bản thân, số lượng người trung lưu chiếm phần lớn, nên xe nhật được chuộng, đơn giản vậy thôi.

Hoangminh1508

Xe hơi
Bác ơi. Vì sao em so với cái Fortuner vì nó rất bồng bềnh dễ lật. Đi nó ko đầm và lì như S500. Vậy mà bà xã vẫn ko say. Năm 2011 em chạy Kia spectra chở bả mà bả về Nghi Sơn Thanh Hoá cũng chả say. Thế nhưng lên xe sang của bạn bè đi thì lại hay bị say. Còn bây giờ đi thánh lật thì gần như ko say.Cho nên chuyện say hay không say xe không phụ thuộc vào độ xịn của xe mà phụ thuộc vào người cầm lái, đường xá và sức khoẻ của người dsi xe. Em muốn nói với các cụ là: Xe Đức nó xin, nó đẹp nó sang ai cũng biết. Nhưng nó đắt, nuôi nó tốn hơn xe Nhật ai cũng hay. Còn xe Nhật nó bền, nó lành đặc biệt là TOY và Honda, chi phí sử dụng thấp hơn xe Anh xe Đức điều này ai ai tỏ nên nó phù hợp với người lao động trên toàn thế giới và VN chúng ta. Các cụ cũng biết năm 2017 Corolla là chiếc xe bán chạy nhất thế giới, vậy dân ta ưa chuộng xe Nhật là điều hoàn toàn có cơ sở và đáng trân trọng sự lựa chọn đó. Đừng nên nói "tôn thờ" nghe có không được xuôi cái lỗ tai lắm ạ.
Cụ ơi vấn đề là e có nói đi xe xịn là không bị say xe bao giờ đâu? Vấn đề e nói ở đây là e nói xe nhật không thể chất lượng bằng xe Đức cụ ạ và tất cả các thứ đều đi sau xe Đức. Các cụ cứ đưa, nêu cao tính thực dụng của xe Toy vào đây làm gì. Ai chả biết điều đó.

Minhbka

Xe tải
Khoảng chục năm nữa thế hệ trẻ bây giờ già thành U40 Thì chắc hết tôn thờ lexus với toy cụ nhỉ , tại e thấy giới trẻ bây giờ anti toy lex kinh lắm , lúc ý cụ tha hồ hả hê :P E đang đi xe Hàn nhưng mơ ước đ.c đổi sang lếch xù lắm hehe
Em nói thật với cụ là em ko anti xe mà anti thái độ thôi ạ. Xe của Toyota tốt thật đấy, nhưng lại lợi dụng thị trường VN nghèo mà văn hóa thấp để đội giá (ở thị trường Châu Âu em đố nó dám tăng dù chỉ 1 xu). Như con RX350 ở Mỹ còn kém giá cả Mẹc E nhưng về VN thì thành bố thiên hạ. LX570 thì ngang giá Series 7 với S - Class. Vãi với bác Toy luôn

KhanCp

Xe hơi
Xe đức thì đến cụ nội em còn về báo mộng thích 4 vòng nhưng em bảo con lậy cụ con vay mượn đc ít tiền con mua cái xe làm ăn nên con mua con xe j chi phí rẻ thôi, . Xe đức đẳng cấp chắc chắn hơn của xe nhật rồi điều đó k thể phủ nhận nhưng rất ít ng đủ đkien để sở hữu và nuôi không em nó.

silobiho

Xe tải
Xe nhật khả năng đúng là tốt thật ... chỉ là ko thiên về mặt công nghệ như phương tây thôi.
Quan trọng cái hay là đủ dùng, cái gì cũng vừa đủ, dễ gắn bó.
Pors một thời ... mà hình như đến bây giờ vẫn theo chính sách của TPS (Toyota product system) ... còn thuê lại người của Toy để phát triển theo hướng bền vững là cũng có lý do.
Mà đúng là đến giờ chỉ có Toy với Pors (trừ cayenne) là ít đỏng đảnh. Chứ Nhật như mấy quả Acura với Infinity(ngày xưa vn có quả 2 cửa G37 hay gì đó cũng đi viện suốt).

Danghai88

Xe buýt
ai cug có qan điểm riêng của mình,ng ta ưng ng ta ms bỏ tiền ra mua chứ chả phải vì tôn thờ mà mua,thử tôn thờ mà rước về nào thì thay sửa hỏng vặt đang đi chết máy hay bán lại sau 1 2 năm mất nửa tiền xem :)) đó ms gọi là tiêu cực b ạ,còn ko ai phủ nhận đồ nhật bền và kinh tế đc cả,vs lại sao b chủ lại cứ so vs các hãng xe đắt tiền hơn hẳn?khập khiễng qá!

CH999

Xe đạp
Em nói thật với cụ là em ko anti xe mà anti thái độ thôi ạ. Xe của Toyota tốt thật đấy, nhưng lại lợi dụng thị trường VN nghèo mà văn hóa thấp để đội giá (ở thị trường Châu Âu em đố nó dám tăng dù chỉ 1 xu). Như con RX350 ở Mỹ còn kém giá cả Mẹc E nhưng về VN thì thành bố thiên hạ. LX570 thì ngang giá Series 7 với S - Class. Vãi với bác Toy luôn
Khi nào vẫn có người cay cú , anti toyota lexus VN thì nó vẫn cứ phát triển .Đến khi nào mà toy nó làm gì , tăng giảm giá các kiểu mà chả ai quan tâm , chả ai bàn luận thì lúc ý nó mới chết đ.c . Nên tốt nhất cụ ko quan tâm , ko ngó ngàng gì đến thằng toy này nữa là xong . Cho bọn nó chết đi và cụ lại đỡ đau đầu vì ghét cái thái độ bọn nó :P

mrchoi1982

Xe buýt
Em nghĩ người lái là 1 phần thôi cụ , cái tâm lý sợ bị say xe lớn hơn lên khi họ chưa lên xe đã chuẩn bị đủ thứ để chống nôn và túi đựng rồi. Gấu nhà em ngày xưa nói đến đi đâu bằng oto đã ngây ngấy say xe rồi chưa cần lên xe , khi em mua xe ngày nào cũng đi khoảng nửa tháng đi liên tục quen ngay ko vấn đề gì , bây h đi 4, 500 cây bình thường
Nếu cụ nói đến tâm lý thì chính vì lái ẩu mới tạo cho con người ta tâm lý sợ như vậy. Ngoài ra lên cái xe mùi như chuồng lợn cộng với cái mùi nước hoa khử mùi. Thì không bị nôn mới lạ chứ. Vì đa phần các cụ đi xe chỉ rửa sạch bên ngoài mà ít lau dọn bên trong.

Minhbka

Xe tải
Khi nào vẫn có người cay cú , anti toyota lexus VN thì nó vẫn cứ phát triển .Đến khi nào mà toy nó làm gì , tăng giảm giá các kiểu mà chả ai quan tâm , chả ai bàn luận thì lúc ý nó mới chết đ.c . Nên tốt nhất cụ ko quan tâm , ko ngó ngàng gì đến thằng toy này nữa là xong . Cho bọn nó chết đi và cụ lại đỡ đau đầu vì ghét cái thái độ bọn nó :P
Cụ nói ngược rồi ạ. Hãng xe nó ko phát triển vì anti mà phát triển bởi những suy nghĩ của vùng trũng thế giới. Cụ có thể cho lý do tại sao giá xe Toy (Lex) ở nước ngoài luôn ít hơn kha khá so với 1 số dòng khác mà ở VN lại đội giá lên như diều ko?

vietran

Xe ba gác
K riêng VN mà các nc nó đều dùng nhiều xe nhật, Mỹ cũng vậy.
Nhưung phải nói ngồi xe Đức nó ổn định hơn nhiều xe Nhật, khác một trời 1 vực. Xe nhật ưu điẻm bền, tin cậy.

xe oto rùa

Xe điện
Cụ nói ngược rồi ạ. Hãng xe nó ko phát triển vì anti mà phát triển bởi những suy nghĩ của vùng trũng thế giới. Cụ có thể cho lý do tại sao giá xe Toy (Lex) ở nước ngoài luôn ít hơn kha khá so với 1 số dòng khác mà ở VN lại đội giá lên như diều ko?
Em ko tự hào nhưng 18 năm lái xe em chưa đâm vào ai , xe của em gần như lúc nào cũng sạch kể cả tự rửa hay ra hàng về em đều lau lại trong xe sạch xẽ , 1 cụ trên này mua lại xe em phải công nhận xe em sạch , em cũng chạy rất điềm đạm và ko đánh võng thế mà bà già vợ hay chồng em vợ lên đi chơi cùng nhà em vẫn bị say , ông em vợ đi sing 3 tháng làm việc hết say luôn , vì ngày nào cũng phải đi tầu và xe buýt thành quen

CH999

Xe đạp
Công nhận với cụ là thằng toy nó ăn dày thật , nó đã ăn dày thì thôi mà mấy xe xịn của nó lại toàn chấm to nữa nên càng đắt . E cũng qua 1 đời toy , xe cỏ thôi nhưng đến bây giờ vẫn hơi ấm ức vì mua phí tiền quá :) nhưng thôi kệ , nó bán đắt kệ nó , mình ko mua thì thôi mua xe hãng khác , ko việc gì phải đi miệt thị những ng bỏ nhiều tiền ra mua toyota lexus .

bmw5serie

Xe hơi
người viết bài so sánh này rảnh quá à

lapin

Xe container
Sống xứ Nhiệt đới mà thích ăn đồ ôn đới như cherry, cá hồi, cá tầm xịn thì lại chả đắt. Cứ xoài, với măng cụt, vừa rẻ vừa ngon. Chứ giờ sang xứ lạnh sống, đi mua quả măng cụt chắc cũng ối tiền. Tóm lại sống ở đâu xài đồ ở đó. Mình mà ở Đức mình cũng dí ái vào xe Toy ấy, nghèo thì Volkswagen mà giã.
Giờ em mới biết Nhật ở xứ nhiệt đới:))

Hoangkh

Xe tải
Giờ em mới biết Nhật ở xứ nhiệt đới:))
Em có nói Nhật ở xứ nhiệt đới ah cụ :))
E đang nói ví von từ chuyện xe pháo sang chuyện ăn uống chứ em có nói câu nào là Nhật ở xứ nhiệt đới đâu mà cụ cười em=))