[Funland] Người vô gia cư tại Hà Nội: "Có ngày chỉ ăn 1 bữa, có ngày nhịn đói đi ngủ"

Yeuaibaygio

Xe container
E xin lỗi nhưng thu nhập của team ăn xin tại các nút giao có thể hơn nhiều mức sống kha khá ở thành phố này ạ. Còn người lang thang cơ nhỡ, mất sức lao động thì đúng là vất vả thật. Do đó, cần phân loại và thực hiện những chính sách cho đúng. Chứ với những đối tượng coi xin ăn là một nghề thì giải pháp thu gom về một chỗ là rất khó vì họ lại đi ngay. Cái họ chờ đợi là tiền triệu một ngày chứ ko phải mấy bữa cơm.
Dịch bệnh ntn, e thấy các team ở ngã tư vẫn đứng. Rất nguy hiểm ạ
Tỉnh em cũng có đội này. Trước thi thoảng em cho những người già, nhưng cũng biết có bà già ra xin về nuôi thằng con nghiện, sơ sơ cũng thấy thu nhập 1 ngày của họ đôi ba trăm đấy ạ.
Giờ dịch bệnh nên em cũng phải né đội ăn xin ở ngã 4 này, sợ dính phải F. Em chỉ ủng hộ qua nhóm thiện nguyện thôi.

nvtung1

Xe tăng
Bây h các quận/phường đang căng mình chống dịch - vài tháng nay rồi, sức đâu mà làm nổi nữa, Chỉ nên đưa về 1 hai khu tập trung của thành phố thôi Cụ. Quản lý thật chặt: xn covid đầu vào, lo ăn ở tối thiểu 3 bữa. Hết dịch tính tiếp.

Theo em nên có kế hoạch “gom” theo phường hoặc quận. Sau đó dựa vào nguồn lực của địa bàn để lo cho họ bữa ăn, sinh hoạt cơ bản. Tiếp theo là phát động phong trào ủng hộ, chắc sẽ đạt dc kết quả. Khó nhất là địa điểm thôi, rau gạo mắm muối k thành vấn đề

Matizcoi

Xe cút kít
Các bác nằm chém thì hay, cứ đặt vị trí vào người "vô gia cư" đó mới có đáp án, phải em em cũng trốn thôi, dù sao cũng tự do tự tại, có bảo kê kiếm tiền vẫn còn hơn phải vào các trung tâm, ở ngoài cơ hội đổi đời sáng sủa hơn ;))

phuongmit

Xe cút kít
Bây h các quận/phường đang căng mình chống dịch - vài tháng nay rồi, sức đâu mà làm nổi nữa, Chỉ nên đưa về 1 hai khu tập trung của thành phố thôi Cụ. Quản lý thật chặt: xn covid đầu vào, lo ăn ở tối thiểu 3 bữa. Hết dịch tính tiếp.
Vâng, gom kiểu gì cũng dc cụ ạ. Miễn là có gom, còn lại vấn đề ăn uống cơ bản em tin là sự ủng hộ của dân HN thừa sức giúp, vấn đề là quản lí họ thế nào thôi, biết đâu họ thích ra ngoài thì sao. Nhiều khi mình cứ bàn, nhưng họ lại thích ngược lại cũng khó

tomo21311

Xe tăng
Khu nhà em chưa bao giờ nhìn thấy bóng vô gia cư nào.
Ah có 1 bà bán nước chè, có khi nhiều xiền hơn cả em ấy chứ.

blackhole1

Xe điện
Vâng, gom kiểu gì cũng dc cụ ạ. Miễn là có gom, còn lại vấn đề ăn uống cơ bản em tin là sự ủng hộ của dân HN thừa sức giúp, vấn đề là quản lí họ thế nào thôi, biết đâu họ thích ra ngoài thì sao. Nhiều khi mình cứ bàn, nhưng họ lại thích ngược lại cũng khó
Đội vô za cư này nhiều mánh khóe lắm ,nếu có tự trọng thì đa phần đã chẳng mài mặt đi ăn xin , nhà họ cũng không nghèo hơn nhà chúng ta đâu ,vấn đề chỉ là cách sống thôi họ thích nhàn thích lang thang ...

ngasieuchuoi

Xe hơi
Đội vô za cư này nhiều mánh khóe lắm ,nếu có tự trọng thì đa phần đã chẳng mài mặt đi ăn xin , nhà họ cũng không nghèo hơn nhà chúng ta đâu ,vấn đề chỉ là cách sống thôi họ thích nhàn thích lang thang ...
Đúng vậy ạ. Họ chọn cái nghề ăn xin vì không gò bó kỷ luật mà thu nhập cũng khá; chứ số người lang thang cơ nhỡ thực sự thì không nhiều. Bây giờ còn có nghề ăn xin online phát triển lắm, thậm chí còn ko phải mài mặt ra đường ăn xin, chỉ ở nhà dùng smart phone lướt fb, đăng tin ăn xin kèm số tài khoản nhận và chờ ting ting thôi...

Lonestar

Xe điện
Bên Cháu có trường hợp Vô Gia Cư ở tạm trong ngôi nhà bỏ khu chuẩn bị giải phóng mặt bằng, UBND PHường và CAP với Tổ dân phố đã hỗ trợ lượng thực để họ ổn định chỗ không đi đâu đợi hết dịch rồi tính
Bản thân Cháu cũng vô tình gặp khi hôm 04/9 ông ý đi qua cửa nhà khi đang quét sân và xin ít bìa catong có nói câu 2 ngày rồi em toàn ăn mì tôm không đói quá. Cháu chạy vào cho ông ý ít bánh ngọt và lương khô với khẩu trang. Sau đó cháu báo cho đồng chí cảnh sát khu vực biết để xử lý vụ việc

blackhole1

Xe điện
Đúng vậy ạ. Họ chọn cái nghề ăn xin vì không gò bó kỷ luật mà thu nhập cũng khá; chứ số người lang thang cơ nhỡ thực sự thì không nhiều. Bây giờ còn có nghề ăn xin online phát triển lắm, thậm chí còn ko phải mài mặt ra đường ăn xin, chỉ ở nhà dùng smart phone lướt fb, đăng tin ăn xin kèm số tài khoản nhận và chờ ting ting thôi...
Xã hội nhiễu nhương nên chả dám tin ai , em gặp nhiều cảnh nghèo lắm mà họ rất thật cũng không dám nhận tiền dù cả đời ăn đói mặc rét ,giúp họ cái mặc hay lúc ốm đau thôi ,chứ nếu họ lười thì giúp sao được cả đời .

kienlam

Xe tải
Chắc cụ ý hay được nhồi tư tưởng đường lối vào đầu nên đọc mấy cái đấy tin ngay. Chỗ em KCN Quang Minh, dân bị đóng cửa quán xá, dân mất việc làm đầy mấy tháng mà chưa thấy j. Chắc xa thủ đô quá, cách bờ hồ tận 25km nên nó khổ thế đấy

anhbakhia2

[Tịch thu bằng lái]
Giờ vẫn nhiều người khổ quá .

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Thế trước dịch thì những người này soosg thế nào? Cũng chạy ăn từng bữa thôi.

Dịch giã thì ai cũng khổ, tất nhiên người vô gia cư khổ hơn nhưng so với họ trước đây thì cũng same same thôi.

Còn việc gom họ vào các trung tâm BTXH hoặc các nơi ăn ở tập trung tạm thời để chống dịch thì chưa thấy nói HN triển khai thế nào, nhưng tp HCM đã làm rồi nhưng khi đi gom thì họ trốn, chống đối, khi vào trại thì họ cũng tìm cách trốn dù được cho ăn cho ngủ.

Nói chung bản thân họ cũng quen sống lang thang rồi, họ cũng có vấn đề của họ.

Nên các cụ cũng cảm thán ít thôi, đừng để bọn báo 3 môn 9 điểm nó dắt.
Chuẩn luôn!

Raptorblack

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà em chưa bao giờ nhìn thấy bóng vô gia cư nào.
Ah có 1 bà bán nước chè, có khi nhiều xiền hơn cả em ấy chứ.
Ngày 50 chén ×3k. Trừ vốn 50k. Chưa kể các món lặt vặt đi kèm. Tươm của nó đấy. ( k tính làm thêm kế toán).