[Funland] Nguồn gốc quốc khánh Mỹ

windy1

Xe điện
Nữ tt của đất Mỹ, còn xa vời lắm.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Khó lắm, dân Mỹ dễ gì bầu cho chị này, kinh nghiệm chính trị ít
Mr Bush con hài như thế mà dân Mỹ còn bầu cho cocc nữa là. Cụ cứ lưu lại còm e tầm 6 năm nữa 2028 xem thế nào :D chính trị Mỹ cocc là bệ đỡ cực kỳ lớn, kinh nghiệm chính trị nhờ được làm trong gia đình Donald Trump nên rất dày dạn dù còn trẻ. Ko loại trừ Donald Trump sẽ đánh đổi ko ứng cử 2024 để CH ủng hộ Ivanka 2028.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cái này em biết, nhưng ông cụ khôn lắm,... cái chỗ khi thể chế nào đó phá vỡ những mục tiêu này thì nhân dân có quyền thay đổi hoặc loại bỏ chính quyền đó và lập nên một chính quyền mới.... thì ông cụ lại không trích vào =))
Ông Cụ đã thể chế trong HIẾN PHÁP 1946 bằng cơ chế bãi miễn, tất nhiên vẫn là tự mình xử mình chứ ko phải dân xử :D (2/3 nghị viện đồng ý bãi miễn), bây giờ chống tham nhũng cũng vậy à tự mình xử mình:

Điều thứ 22: Nghị viện nhân dân là cơ quan có quyền cao nhất của nước Việt Nam dân chủ cộng hoà.

Điều thứ 41: Nghị viện phải xét vấn đề bãi miễn một nghị viên khi nhận được đề nghị của một phần tư tổng số cử tri tỉnh hay thành phố đã bầu ra nghị viên đó. Nếu hai phần ba tổng số nghị viên ưng thuận đề nghị bãi miễn thì nghị viên đó phải từ chức.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Kể từ đó Hoa Kỳ trở thành 1 quốc gia độc lập, họ đặc biệt trỗi dậy mạnh mẽ sau hai cuộc chiến tranh thế giới diễn ra một thế kỷ rưỡi sau đó.
Cái này bản thân cụ nhận xét thế hay chôm ở đâu về đấy?

conkynhong1998

Xe buýt
Cái này bản thân cụ nhận xét thế hay chôm ở đâu về đấy?
Hồi bé em học lịch sử thấy nói trước thế chiến I vai trò Mỹ (chính trị, kinh tế) ko giống bây giờ đâu! Chỉ tương đương Australia ngày nay thôi. Sau WW1 Châu Âu kiệt quệ thì kinh tế thế giới dần chuyển sang Mỹ.

Sau WW2 thì Mỹ có vô số thuận lợi, vừa thắng trận lại ko bị chiến tranh tàn phá

Moriarty

Xe container
Hồi bé em học lịch sử thấy nói trước thế chiến I vai trò Mỹ (chính trị, kinh tế) ko giống bây giờ đâu! Chỉ tương đương Australia ngày nay thôi. Sau WW1 Châu Âu kiệt quệ thì kinh tế thế giới dần chuyển sang Mỹ.

Sau WW2 thì Mỹ có vô số thuận lợi, vừa thắng trận lại ko bị chiến tranh tàn phá
E thì thấy bước ngoặt lớn nhất là chiến thắng của phe miền bắc trong nội chiến, thống nhất quyền lực về tay tư bản công nghiệp.

conkynhong1998

Xe buýt
Việt Nam gọi USA là "Quốc gia ô hợp" cho rồi. Cờ hoa với hợp chủng, hợp chúng lằng nhằng.
tên tiếng anh của nước Mỹ là United States of America: liên bang các America: vì nguồn gốc của họ vẫn là 13 bang thuộc địa hợp lại

Azeglio

Xe điện
tên tiếng anh của nước Mỹ là United States of America: liên bang các America: vì nguồn gốc của họ vẫn là 13 bang thuộc địa hợp lại
Chưa hiểu cụ trích bình luận của em có ý gì???
Em biết USA hình thành thế nào, em đang nói về cách gọi tên bằng tiếng của chúng ta (Việt Nam).

Saviah

Xe buýt
Người OF
Cái này em biết, nhưng ông cụ khôn lắm,... cái chỗ khi thể chế nào đó phá vỡ những mục tiêu này thì nhân dân có quyền thay đổi hoặc loại bỏ chính quyền đó và lập nên một chính quyền mới.... thì ông cụ lại không trích vào =))
Gạn đục khơi trong cụ ơi, nước Mỹ ai cũng có súng, thích thì tập hợp và nổi dậy được ngay, nên phải nói thế cho bớt chuyện manh động dùng súng, hơn nữa nguồn gốc người Mỹ là dân tứ xứ đổ vào cướp đất của người da đỏ bản địa, nên nó cần sự thoả hiệp. Còn xứ ta vốn vẫn là xứ ta, không phải khác máu tanh lòng và có sẵn tinh thần bắn giết lẫn nhau như Mỹ, nên không cần tới chuyện đó.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Nguồn gốc địa lý của họ là các nước thuộc châu Mỹ cụ ạ, còn dân tộc thì từ châu Âu và châu Phi chuyển đến là chính.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Mr Bush con hài như thế mà dân Mỹ còn bầu cho cocc nữa là. Cụ cứ lưu lại còm e tầm 6 năm nữa 2028 xem thế nào :D chính trị Mỹ cocc là bệ đỡ cực kỳ lớn, kinh nghiệm chính trị nhờ được làm trong gia đình Donald Trump nên rất dày dạn dù còn trẻ. Ko loại trừ Donald Trump sẽ đánh đổi ko ứng cử 2024 để CH ủng hộ Ivanka 2028.
Không phải dân Mỹ bầu mà là tài phiệt Mỹ chọn cụ ạ, đây là sự thực được biết rõ từ lâu, đương nhiên để chính danh dân chủ tự do thì truyền thông chính thống Mỹ không nhắc đến điều này.
Donald Trump ra tranh cử 2024 còn là ẩn số vì sự kiện xông vào nhà quốc hội Mỹ năm trước vẫn còn nguy cơ đưa D. Trump ra toà.

Gạn đục khơi trong cụ ơi, nước Mỹ ai cũng có súng, thích thì tập hợp và nổi dậy được ngay, nên phải nói thế cho bớt chuyện manh động dùng súng, hơn nữa nguồn gốc người Mỹ là dân tứ xứ đổ vào cướp đất của người da đỏ bản địa, nên nó cần sự thoả hiệp. Còn xứ ta vốn vẫn là xứ ta, không phải khác máu tanh lòng và có sẵn tinh thần bắn giết lẫn nhau như Mỹ, nên không cần tới chuyện đó.
Vậy là cứ sai thì sửa, chửa thì đẻ,... dây kinh nghiệm rút mãi không hết. Em nghe bọn ở sao hỏa nó đồn là nước Mỹ từ ngày thành lập tới giờ nó chưa có cuộc cách mạng lật đổ chính quyền nào,... và nó luôn tự hào là nước Mỹ chưa bao giờ chọn nhầm tổng thống.

Duc Sang

Xe container
Cụ này chắc làm bên tuên ráo roài :D

Duc Sang

Xe container
Vậy là cứ sai thì sửa, chửa thì đẻ,... dây kinh nghiệm rút mãi không hết. Em nghe bọn ở sao hỏa nó đồn là nước Mỹ từ ngày thành lập tới giờ nó chưa có cuộc cách mạng lật đổ chính quyền nào,... và nó luôn tự hào là nước Mỹ chưa bao giờ chọn nhầm tổng thống.
Cháu nghĩ cũng có lúc chọn nhầm TT nhưng ở Mỹ TT không phải là to nhất (to nhất vẫn là Nhân dân, là Hiến pháp) nên có nhầm tý cũng vẫn sửa được và không để lại hậu quả nghiêm trọng.

Cháu nghĩ cũng có lúc chọn nhầm TT nhưng ở Mỹ TT không phải là to nhất (to nhất vẫn là Nhân dân, là Hiến pháp) nên có nhầm tý cũng vẫn sửa được và không để lại hậu quả nghiêm trọng.
Vâng có lẽ thế ạ, mấy cái nước ở sao kim, sao thủy gì đó nó còn đẻ ra cả nghị quyết để hướng dẫn sửa luật cơ. Bọn ấy chủ tịt lước cũng không phải toa nhất =))

conkynhong1998

Xe buýt
Chưa hiểu cụ trích bình luận của em có ý gì???
Em biết USA hình thành thế nào, em đang nói về cách gọi tên bằng tiếng của chúng ta (Việt Nam).
Nguồn gốc địa lý của họ là các nước thuộc châu Mỹ cụ ạ, còn dân tộc thì từ châu Âu và châu Phi chuyển đến là chính.
Họ chỉ có một tên tiếng Anh duy nhất United States of America (liên bang America). Còn những cái tên Hợp Chủng Quốc Hoa Kỳ là do Việt Nam gọi.

Saviah

Xe buýt
Người OF
Bọn ở Sao Hoả nói thì em không biết, chắc bọn nó không phải người cụ ạ :))