[Thảo luận] Nguyên nhân cháy 3 xe SH,nguyên nhân quá dễ hiểu !!!

saukeo

Xe hơi
đọc mấy bài báo về mấy vụ cháy xe gần đây,với các xe khác thì mình không dám chắc nguyên nhân cháy nhưng với 3 xe sh gần đây thì mình xin mạnh dạm mổ sẻ nguyên nhân mong được cùng mọi người đọc và suy nghĩ.trước tiên mình xin tổng hợp 3 bài báo có hình ảnh về 3 vụ cháy sh xin mọi người đọc và quan sát kĩ hình ảnh do báo chí cung cấp.
http://dantri.com.vn/c728/s728-555215/xe-sh-phat-hoa-truoc-cong-dai-truyen-hinh-viet-nam.htm
http://dantri.com.vn/c20/s20-554444/ha-noi-xe-sh-dang-chay-lai-phat-hoa.htm
http://dantri.com.vn/c20/s20-553175/vua-tat-may-xe-sh-bong-boc-chay-dung-dung.htm
trước hết tôi khẳng định 3 XE CHÁY KHÔNG PHẢI LÀ NGUYÊN NHÂN XĂNG MÀ LÀ DO IC SẠC ĐIỆN
vì sao mà tôi khẳng định như vậy .thứ nhất cả 3 xe khi cháy bình xăng còn nguyên vẹn và điều quan trọng nhất đó là cả 3 xe đều cháy tại vị trí bên phải của xe nơi đặt con IC sạc điện của nhà sản xuất.
Tôi đang dùng 1 con sh 2009 nhập khẩu và có ngắt đèn pha ,sau 1 thời gian con IC sạc bị cháy nổ đen thui khiến xe không thể sạc điện cho ắc quy và không thể khởi động được khiến tôi phải thay 1 con ic khác tại phủ doãn và xe lại chạy ngon lành nhưng điều quan trọng là không phải dừng ở đó mà điều tôi muốn nói là khi thay ic khác vào thợ phải cắt đầu giắc cắm nối trực tiếp vào để hàn nối trực tiếp từ ic vào hệ thống điện xe.Bản thân sạc điện đã kèm 1 miếng nhôm tản nhiệt đi kèm nhưng không hiểu sao 1 số xe khi mua mới lại không có.khi mua xe các bác nhớ kiểm tra và nếu đã mua rồi thì nên kiểm tra có hay chưa và em khuyên các bác nên cắt giắc nối đi và đấu dây hàn trực tiếp với nhau sau đó dùng băng dính cách nhiệt quấn kĩ vào mối nối.khi sử dụng ic nạp rất nóng truyền nhiệt ra cả dây điện gây chảy dây điện và gây chập cháy.cách đây 2 năm nếu tôi không phát hiện sớm và có biện pháp sửa lỗi thì xe tôi đã chung số phận như 3 con xe này Xe nhập khi vào về vn khi sử dụng thì 24/24 sáng đèn pha chính vì thế mà chúng ta muốn tắt pha đi bằng cách đấu thêm công tắc ngắt pha đi mà không thêm tụ tiêu hao điện dư thừa khiến ic sạc quá tải gây nóng và nổ cháy dây điện,cũng như khi chúng ta ăn no quá sẽ không chịu được gây bội thực..tôi đọc 3 bài báo và phát hiện ra điều đó và từng conmend góp ý trên vietnamnet và dân trí nhưng không thấy họ đăng lên để những ai có xe đề phòng nhất là vụ cháy sh ngày 6/1, trên phố Tây Sơn thì tôi thấy chủ xe đã thay miếng tản nhiệt của ic bằng miếng nhôm bình thường.
Cách khắc phục:
1/Với các xe nhập khẩu không nên ngắt đèn pha kẻ cả khi ban ngày nếu muốn ngắt pha thì phải có trở để tiêu hao điện năng thừa từ ic nạp.
2/Bản thân sạc điện đã kèm 1 miếng nhôm tản nhiệt đi kèm nhưng không hiểu sao 1 số xe khi mua mới lại không có.khi mua xe các bác nhớ kiểm tra và nếu đã mua rồi thì nên kiểm tra có hay chưa và em khuyên các bác nên cắt giắc nối đi và đấu dây hàn trực tiếp với nhau sau đó dùng băng dính cách nhiệt quấn kĩ vào mối nối.vì khi giắc không chặt sẽ gây đánh lửa gây cháy
Mong các bạn đọc nghiên cứu

Chỉnh sửa cuối:

MôHìnhXe.vn

Xe buýt
www.MoHinhXe.vn - 145 Phùng Khoang, Hà Nội
Website
www.MoHinhXe.vn
Có thể lắm chứ! Nhưng em vẫn không hiểu tại sao quá nhiều xe cháy vào thời điểm sau khi nổ chiếc Dream, bây h tin cháy xe đã ko thành tin giật gân nữa, chả buồn click..

cocain

Xe máy
Ủng hộ với diễn giải của chủ thớt. Trước kia em từng chạy PKL dòng của Honda, nguyên bản nó để đèn lúc nào cũng sáng, em mang ra thợ đâu nối tắt xóa chế độ luôn sáng ấy đi. Kết quả là dây nóng, cháy, cháy Ic sạc...như phân tích của chủ thớt. Sau phải phục hồi lại nguyên thiết kế ban đầu của xe.

kenshire

Xe tăng
Bác chủ nói cũng có lý chứ. Vấn đề cho tới bây giờ chả thấy ông nào ở Viện khoa học lên tiếng, hay các bác nào đưa ra kết luận. Chả hiểu Bộ giao thông chịu trách nhiệm cho tới bao giờ

saukeo

Xe hơi
Bác chủ nói cũng có lý chứ. Vấn đề cho tới bây giờ chả thấy ông nào ở Viện khoa học lên tiếng, hay các bác nào đưa ra kết luận. Chả hiểu Bộ giao thông chịu trách nhiệm cho tới bao giờ
Nói để đó thôi các bác ơi,họ đâu có động thái gì đâu tốt nhất là chúng ta tự lo cho chính chúng ta các bác ạ.nghe đâu mấy nữa còn thu phi lưu hành oto và xe máy khi tham gia giao thông thì trách nhiệm của họ còn để đâu nữa.

LiemBlue

Xe lăn
EM là 1 người khá thành thạo về xe ga bây giờ,em chỉ có 1 ý khuyên các cụ là nên làm tản nhiệt sạc cho xe thì sẽ không sinh nhiệt dẫn đến làm nóng dây ạ.

haivd

Xe buýt
Cụ chủ thớt phân tích cũng có lý. Cả 3 trường hợp trên đều xảy ra vào ban ngày, khi không bật đèn

saukeo

Xe hơi
EM là 1 người khá thành thạo về xe ga bây giờ,em chỉ có 1 ý khuyên các cụ là nên làm tản nhiệt sạc cho xe thì sẽ không sinh nhiệt dẫn đến làm nóng dây ạ.
Bản thân sạc điện đã kèm 1 miếng nhôm tản nhiệt đi kèm nhưng không hiểu sao 1 số xe khi mua mới lại không có.khi mua xe các bác nhớ kiểm tra và nếu đã mua rồi thì nên kiểm tra có hay chưa và em khuyên các bác nên cắt giắc nối đi và đấu dây hàn trực tiếp với nhau sau đó dùng băng dính cách nhiệt quấn kĩ vào mối nối

saukeo

Xe hơi
Cụ chủ thớt phân tích cũng có lý. Cả 3 trường hợp trên đều xảy ra vào ban ngày, khi không bật đèn
Xe nhập khi vào về vn khi sử dụng thì 24/24 sáng đèn pha chính vì thế mà chúng ta muốn tắt pha đi bằng cách đấu thêm công tắc ngắt pha đi mà không thêm tụ tiêu hao điện dư thừa khiến ic sạc quá tải gây nóng và nổ cháy dây điện,cũng như khi chúng ta ăn no quá sẽ không chịu được gây bội thực.

elegantteam

Xe tăng
cái miếng nhôm đó về tự chế được mà, nói chung là xe nguyên bản để đèn thì không nên làm công tắc làm gì. . .

saukeo

Xe hơi
cái miếng nhôm đó về tự chế được mà, nói chung là xe nguyên bản để đèn thì không nên làm công tắc làm gì. . .
Cụ xem ảnh con xe sh xanh tim than bị cháy ở phần ic đã chế thêm miếng nhôm nhưng không ăn thua đó cụ.em nghĩ ở các đầu giắc nối không chặt gây đánh lửa điện nên cháy dây nữa

haipsvms1

Xe tải
Cám ơn cụ chủ thớt nhé. Rất hữu ích cho anh em

kienxoan

Xe buýt
Em thấy ý kiến của cụ chủ thớt có phần đúng đấy.

binhke

Xe buýt
nếu ko có thêm nguồn dẫn lửa , liệu phần nhựa có cháy nhanh thế ko , vì cháu thấy các xe cháy rất nhanh

sieusoc.vn

Xe đạp
Đây có lẽ là bài viết nên phổ biến rộng cho nhiều người biết và đề phòng cho xe của mình

haivanphe

Xe container
Chừng nào đi xe đạp cũng cháy thì em mới tin là những vụ cháy vừa rồi léo phải do xăng rởm.

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ngày trước (khoảng 7-8 năm) em cũng tý cháy với em FX125, do dây diện bị cà vào khung lâu ngày bị hở. Hôm đi ăn trưa về thấy khói trắng bốc nghi ngút, khét lẹt, chảy nhựa. Mang ra tiệm phải quấn lại dây. Nghĩ lại vẫn thấy may mắn.

Nấm mỡ

Xe điện
Em nghĩ không phải tất cả các xe cháy gần đây đều có cùng nguyên nhân. Vì vậy, dù cháy SH có thực sự do IC sạc thì cũng chưa đủ để loại trừ nguyên nhân do hóa chất trong xăng gây ăn mòn, lão hóa các roăng nối hoặc ống dẫn, gây rò rỉ xăng hoặc hơi xăng.

saukeo

Xe hơi
nếu ko có thêm nguồn dẫn lửa , liệu phần nhựa có cháy nhanh thế ko , vì cháu thấy các xe cháy rất nhanh
khi chạy cai ic nóng lắm bạn ạ.hơn nữa khi đắnh lửa lâu và tần xuất liên tục sinh nhiệt cháy nhựa là điều bt vì phần ic này ngay cạnh vỏ xe luôn

thanhtechno

Đi bộ
Mình cũng đang chạy con SH150i 2008. Thấy mấy con SH cháy mà chưa ro nguyên nhân nên cũng hơi chột dạ. Nhưng đọc bài này của chủ thớt, mình thấy yên tâm rùi. Cũng may là ngay từ lúc mua về, cũng có người tư vấn là k nên bỏ đèn ban ngày. Mà mình nghĩ thằng Nhật nó thiết kế thì ít cái thừa lắm. Tks chủ thớt nhé! :)