[Funland] Nguyên nhân gây bệnh Ung Thư

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Em bổ sung một nguyên nhân ai cũng dễ mắc: Áp lực , tress. Lo nghĩ sinh bệnh.
Cách chữa:
Em nghĩ phải tìm các cách giảm áp cho mình và người thân trong CS hàng ngày:
Trẻ con thì đừng ép chúng điểm cao, giỏi ngoại ngữ... Cứ từ từ!
Các mợ đừng thúc ép tiền nong với chồng. Đừng cố phải bằng người này người kia. Nhìn ngang, nhìn xuống sẽ vui vẻ hơn nhìn lên.
Định mua cái nhà to, sẽ phải vay nợ, thì thôi đành mua cái nhà nhỏ cũng không sao.
Có một bộ phim Nga em xem lâu lắm rồi, trong đó nhân vật chính hễ bị chuyện lo lắng thì lôi củi ra bổ, để khỏi phải nghĩ gì. Các mợ nếu không vui việc cơ quan thì mua đồ về nấu ăn cực ngon cho chồng con hưởng, các cụ thì xem nhà có cái gì hỏng hóc lôi ra sửa. Các mợ các cụ thử xem cách trên có tác dụng ko.
Đạo Phật khuyên ta buông bỏ, giảm bớt tham vọng, thì dễ bằng lòng với mình hơn, bớt khe khắt với xung quanh thì mình cũng vui vẻ hơn.
Bây giờ một số người có xu hướng sống chậm có lẽ cũng cùng ý nghĩa ấy.

Chỉnh sửa cuối:

meodenminh

Xe điện
Em thấy do ô nhiễm môi trường sống cả nghĩa đen và nghĩa bóng.

Binhmoctn

Xe tải
Buồn quá các cụ ạ , hôm nay gia đình em nhận kết quả ông Cậu ruột e ung thư Vòm họng
Cậu e phát hiện khi hơn 1 tháng nay đau họng. Ăn hay nôn , hơi tụt cân 1 xíu
Cậu e là người đầu tiên trong gia đình dính Ung Thư
Theo các cụ các mợ nguyên nhân dẫn tới Ung Thư là gì ạ
- Di truyền
- Ăn uống
- Hóa Chất
- Không khí hay còn nguyên nhân nào khác ko ạ
Cả 3 gạch đầu tiên cụ ạ
Hút thuốc và uống rượu nhiều nữa

Rivers

Xe container
Ung thư nó là do đột biến gen, tế bào chứ có phải lây truyền nhiễm đâu mà liên quan đến Virus.
Mẹ em bị K phổi dù bà chả rượu bia, thuốc lá gì. Em cũng có tìm hiểu thì thấy bảo có yếu tố di truyền khoảng từ 1 đến 10 % tùy loại UT, còn lại là do môi trường, sinh hoạt, ăn uống...Đại loại là ai cũng có những nhiễm sắc thể, tế bào phát triển ko bình thường. Người nào " số đen" thì gặp môi trường, chế độ ăn uống "hợp " với con NST và tế bào ko bình thường kia. Thế là nó phát triển mạnh dẫn đến đột biến gen, tế bào và thành ung thư...
Món này khó nói lắm! Trời kêu ai thì người ấy dạ thôi.
Thiếu gì cụ, hp gây ung dạ dày, hbv ung gan, hpv gây ung thư sinh dục, vòm họng v.v..

Xe bọ xít

Xe container
Phát hiện được ở giai đoạn sớm thì tỷ lệ sống là rất cao với nhiều loại ung thư, chỉ sợ khả năng tầm soát kém không phát hiện được thôi cụ. U.thư vòm họng chỗ em có bà khoét hẳn một bên hàm mà vẫn sống được ~ chục năm.
Đúng là thế, nhưng cụ có biết để có chục năm sống đó thì kéo thế phải mấy chục/tháng. Mà bt một người đi làm cv tốt chắc cũng chỉ thu nhập mấy chục 1 tháng thôi.

Beluga_Grand

Xe tải
Cách chữa:
Các mợ đừng thúc ép tiền nong với chồng. Đừng cố phải bằng người này người kia. Nhìn ngang, nhìn xuống sẽ vui vẻ hơn nhìn lên.
Định mua cái nhà to, sẽ phải vay nợ, thì thôi đành mua cái nhà nhỏ cũng không sao.
Có một bộ phim Nga em xem lâu lắm rồi, trong đó nhân vật chính hễ bị chuyện lo lắng thì lôi củi ra bổ, để khỏi phải nghĩ gì. Các mợ nếu không vui việc cơ quan thì mua đồ về nấu ăn cực ngon cho chồng con hưởng, các cụ thì xem nhà có cái gì hỏng hóc lôi ra sửa. Các mợ các cụ thử xem cách trên có tác dụng ko.
Đạo Phật khuyên ta buông bỏ, giảm bớt tham vọng, thì dễ bằng lòng với mình hơn, bớt khe khắt với xung quanh thì mình cũng vui vẻ hơn.
Chuẩn cụ ạ. Em được biết ai cũng có tế bào ung thư. Tế bào này rất quan trọng để triệt tiêu các tế bào thừa khác, cơ bản là kiểm soát nó thế nào thôi.
Bạn em, chuyên nghiên cứu ung thư phổi, nói là ung thư do căng thẳng đầu óc. Cứ để ý người điên ko bao h bị ung thư.

Rivers

Xe container
Đúng là thế, nhưng cụ có biết để có chục năm sống đó thì kéo thế phải mấy chục/tháng. Mà bt một người đi làm cv tốt chắc cũng chỉ thu nhập mấy chục 1 tháng thôi.
Cái ví dụ em vừa kể trên ấy, ung vòm họng phải tháo một bên hàm, dĩ nhiên là có tốn tiền thuốc nhưng chắc cũng không mất quá nhiều vì nhà đấy nghèo, chữa được gần năm thì chồng bỏ, con nhỏ bố mẹ phải nuôi giúp. Ví dụ nữa, bác họ em bị ung đại tràng, phải cắt, cạo một đoạn ruột, tốn 3-4 trăm triệu thời gian đầu phẫu thuật, giờ đã duy trì được 5 năm, bác họ em cũng không phải dạng có tiền, tiền hưu gần chục triệu đủ tiền thuốc, hiện tại sức khỏe ổn, vẫn lai xe máy bác gái về quê chơi, còn được bao lâu nữa thì em không biết.

Chỉnh sửa cuối:

cuongkilo

Xe tăng
Mà ăn uống bây giờ ko biết ntn mà lần các cụ nhỉ

danleduc

Xe điện
Em nghe nói 70 di truyền 30 % môi trường sống+ sinh hoạt.
Em lại nghe nói 15% do gene di truyền, còn 85% do lối sống bao gồm cả ô nhiễm môi trường tác động như không khí, nguồn nước....
Trước em có đọc 1 bài báo nói có bà ở nhà nội trợ 30 năm ...cái, tự dưng phát hiện ung thư phổi, mà không hút thuốc, ....sau BS hỏi cặn kẽ mới biết là do bà này hít khói nấu thức ăn 30 năm....thế mới ghê chứ. :D

wildness

Xe điện
Chuẩn cụ ạ. Em được biết ai cũng có tế bào ung thư. Tế bào này rất quan trọng để triệt tiêu các tế bào thừa khác, cơ bản là kiểm soát nó thế nào thôi.
Bạn em, chuyên nghiên cứu ung thư phổi, nói là ung thư do căng thẳng đầu óc. Cứ để ý người điên ko bao h bị ung thư.
Vodka cụ vì ý kiến đó, cơ bản em thuộc dạng cực kỳ hiếm khi bị căng thẳng.

Theo em thì người điên rất hiếm, và có ung thư cũng ít để ý hay đi khám.
Tỷ lệ người điên / bình thường rất nhỏ
Tỷ lệ ung thư / người cũng nhỏ
Tỷ lệ nhỏ/ nhỏ thì nó ra con số siêu nhỏ.
Ví dụ bảo người nghiện ma tuý không bị ung thư cũng đúng, vì tỷ lệ cực nhỏ. Mà nếu có bị thật thì người nhà và hàng xóm lại mong cho nhanh chết đi :D nên bị cũng không ai biết.

MuathuHN252

Xe lăn
Em lại nghe nói 15% do gene di truyền, còn 85% do lối sống bao gồm cả ô nhiễm môi trường tác động như không khí, nguồn nước....
Trước em có đọc 1 bài báo nói có bà ở nhà nội trợ 30 năm ...cái, tự dưng phát hiện ung thư phổi, mà không hút thuốc, ....sau BS hỏi cặn kẽ mới biết là do bà này hít khói nấu thức ăn 30 năm....thế mới ghê chứ. :D
Khói nấu thức ăn thì phụ nữ rồi nhất là các đầu bếp hít nhiều hơn cả, vậy fai có thống kê là tỷ lệ ntn mới bảo do nấu thức ăn dc ạ.
mẹ Ck e cũng bị K phổi, như gđ ck em thuộc dạng ăn uống khá kĩ tính và sạch. Rau chỉ ăn rau nhà trồng hoặc dc biếu hoặc mua của ng quen trong xóm trồng, thịt trứng cũng vậy. Về không khí thì ở quê em, vùng núi, khá trong lành, đến như cái việc cấy lúa, trồng lạc mà bố Ck em còn ko phun thuốc trừ cỏ, thuốc trừ sâu, vì sợ ăn độc vào ng. Tất nhiên việc nhà mình ko phun thuốc cỏ, thuốc sâu thì cũng chỉ hạn chế dc phần nào vì nhà hàng xóm họ vẫn phun, nguồn nước, không khí cũng ít nhiều ảnh hưởng nên chẳng thể nào mà bảo sạch 100%
Bố Ck e có hút thuốc nhưng ông đi công tác xa, mỗi năm chỉ về thăm nhà 1 2 lần nên mẹ e tiếp xúc với khói thuốc là ko nhiều. Trước đó thì họ hàng ko ai bị K, ( có khi bị cũng ko biết vì ngày xưa làm gì có ai đi khám), vậy theo cc nguyên nhân vì sao.

2bplus

Xe buýt
Tìm được nguyên nhân gây K thì sẽ tìm được pp phòng chống đặc trị, tiếc là vẫn chưa.

Theo các thống kê thì những nc có tỷ lệ K nhiều nhất lại chính là bọn PT giàu có và họ đều có HT y tế môi trường cùng các tiêu chuẩn hóa chất với thực phẩm tốt nhất cả. Thuốc lá rượu bia đc kiểm soát chặt hơn, mà xứ ôn đới ít nắng cuộc sống lên xe vào nhà cũng không tiếp xúc nhiều với nắng hơn xứ nghèo. Thế thì hoặc là chuyện ng dân nc PT đc bảo vệ khỏi ô nhiễm hóa chất và thực phẩm là chuyện bịp, hoặc là những tác nhân này không chiếm phần nhiều lắm :).
Có lẽ K là một chốt chặn của tự nhiên với loài người và tuổi thọ càng cao thì khả năng bị K càng lớn. Khi các bệnh khác đều dần chữa đc hết thì ng ta chết vì K nhiều lên thôi

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Phát hiện được ở giai đoạn sớm thì tỷ lệ sống là rất cao với nhiều loại ung thư, chỉ sợ khả năng tầm soát kém không phát hiện được thôi cụ. U.thư vòm họng chỗ em có bà khoét hẳn một bên hàm mà vẫn sống được ~ chục năm.
Cái phát hiện sớm cũng hên xui lắm ạ, mẹ Ck e lúc đi chăm em sinh ở viện, e có bảo Ck e là tiện mấy ngày ở viện thì cho mẹ khám sức khỏe tổng quát luôn, xn máu, siêu âm, X-quang đủ hết thì tất cả đều bình thường, cũng ko có triệu chứng gì bất thường cả. Nhưng khoảng 4 tháng sau bà bị ho em lấy thuốc uống nhưng ko đỡ, đưa đi khám tai mũi họng thì lại bình thường hết, và bs vô tình sờ thấy hạch cổ. Bảo em vào bênh viện sinh thiết hạch. E vào Bạch Mai khám, bs cho cả chỉ định X-quang Phổi và siêu âm ổ bụng nhưng kq Xuang bình thường, gan đã có khối u di căn. Đi khám thêm viện khác thì cũng vậy, bs bảo rằng gan có khối u nhưng này ko fai nguyên phát, nó chỉ là di căn thôi, giờ ko biết nó từ đâu nên fai chụp Pet CT( CT toàn thân) để tìm, thì kết quả là K phổi. Mà lúc này là giai đoạn cuối rồi, di căn khắp nơi, cả não cũng có các tổ chức ung thư, hạch trung thất, thượng thận, hạch cổ, gan…

ubisapro

Xe trâu
Nói chung nhiều nguyên nhân. Kiêng (tránh) được cái nào tốt cái nấy @@

Ecoview

Xe hơi
Website
ecoview.net.vn
Giới tây y thì khuyên người ung thư không nên anh thịt đỏ vì nó giúp phát triển tế bào ung thư.
Còn em tìm hiểu thì ăn nhiều món thịt màu đỏ này nó giống như đưa trường sinh học của thịt đỏ vào trong cơ thể mình cũng là một loài gốc thịt đỏ. Khi hai loại cùng chủng, gần chủng dao động cùng từ trường, nó dễ bị cộng hưởng sinh ra đột biến, hình thành nên tế bào ung thư, giống lai tạo giống ạ. Nếu chưa bỏ hẳn được thịt thì nên ăn tạm loài 2 chân và loài dưới nước không phải thịt đỏ như tốm cá .v.v :D

Parejo_10

Xe điện
Cũng ko hẳn đâu cụ. Em đọc thì thấy thông tin là châu âu với Mỹ tỷ lệ ung thư cũng cao lắm. Cũng không khác VN là mấy đâu. Mà bên ấy ít ô nhiễm hơn.

Sungcaghe

Xe máy
Cách chữa:
Rất hay, e cố gắng học tập

Rivers

Xe container
Cái phát hiện sớm cũng hên xui lắm ạ, mẹ Ck e lúc đi chăm em sinh ở viện, e có bảo Ck e là tiện mấy ngày ở viện thì cho mẹ khám sức khỏe tổng quát luôn, xn máu, siêu âm, X-quang đủ hết thì tất cả đều bình thường, cũng ko có triệu chứng gì bất thường cả. Nhưng khoảng 4 tháng sau bà bị ho em lấy thuốc uống nhưng ko đỡ, đưa đi khám tai mũi họng thì lại bình thường hết, và bs vô tình sờ thấy hạch cổ. Bảo em vào bênh viện sinh thiết hạch. E vào Bạch Mai khám, bs cho cả chỉ định X-quang Phổi và siêu âm ổ bụng nhưng kq Xuang bình thường, gan đã có khối u di căn. Đi khám thêm viện khác thì cũng vậy, bs bảo rằng gan có khối u nhưng này ko fai nguyên phát, nó chỉ là di căn thôi, giờ ko biết nó từ đâu nên fai chụp Pet CT( CT toàn thân) để tìm, thì kết quả là K phổi. Mà lúc này là giai đoạn cuối rồi, di căn khắp nơi, cả não cũng có các tổ chức ung thư, hạch trung thất, thượng thận, hạch cổ, gan…
Cố gắng đưa các cụ đi khám thường xuyên thôi mợ, như mẹ em năm 2 lần cứ gần hè một lần, gần đông một lần, nếu còn không phát hiện sớm được nữa thì thôi coi như đen, ông trời gọi tên đành phải thưa.