[Funland] Nguyên tắc mời khách dự 49,100 ngày mất của người thân ?

Tony_Le

Xe container
Nhà vợ còn mỗi bà già, vợ là con 1 hoặc có chị gái em gái nhưng chưa lấy chồng hoặc lấy rồi bỏ nên k có thằng cọc chèo nữa, lạ bthuong mà cụ
Cái này thì ai cũng biết nhưng đi mời là chuyện khác. Bà già hay còn gái phải đi mời chứ con rể liên quan gì mà phải. Chắc gì ông rể đã biết hết tên những người cần mời.

phuongmit

Xe cút kít
Cái này thì ai cũng biết nhưng đi mời là chuyện khác. Bà già hay còn gái phải đi mời chứ con rể liên quan gì mà phải. Chắc gì ông rể đã biết hết tên những người cần mời.
Mời thì ai mời cũng dc, nhưng nhà neo người, neo đàn ông, có thể bà già già yếu thì xu hướng tâm lí vẫn muốn nhờ ông con rể :))

toyennha

Xe lăn
Riêng nhà em. Nhà 1 bác em gọi là nhà tập thể vì bác khi còn sống anh chị nào ở Tỉnh vào HCM học và làm đều 1 thời gian dài ở nhà Bác. Nên khi bắc mất tụ tập đông đủ. 49 ngày con bác alo báo có làm và. Hỏi những người đã được alo chắc chắn đi mấy người để đặt người ta nấu. Và mang theo gì để tránh ko mua thêm. Và để nhắc người còn lại tránh mưa đồ người gọi trước đã mua.
Đó là dàng cháu. Dàng cùng bác chỉ báo đến được thì đến ko được thì thôi và thức ăn chắc chắn dư vì cháu chắc sẽ mang theo đồ ăn + với đặt bàn.
Còn ông bà nội em thì dàng cháu cực thân với em và ba em. Dàng ngang hàng ba em báo khỏi đi và con các cô chú các bắc đã đại diện.

muamua

Xe buýt
Riêng nhà em. Nhà 1 bác em gọi là nhà tập thể vì bác khi còn sống anh chị nào ở Tỉnh vào HCM học và làm đều 1 thời gian dài ở nhà Bác. Nên khi bắc mất tụ tập đông đủ. 49 ngày con bác alo báo có làm và. Hỏi những người đã được alo chắc chắn đi mấy người để đặt người ta nấu. Và mang theo gì để tránh ko mua thêm. Và để nhắc người còn lại tránh mưa đồ người gọi trước đã mua.
Đó là dàng cháu. Dàng cùng bác chỉ báo đến được thì đến ko được thì thôi và thức ăn chắc chắn dư vì cháu chắc sẽ mang theo đồ ăn + với đặt bàn.
Còn ông bà nội em thì dàng cháu cực thân với em và ba em. Dàng ngang hàng ba em báo khỏi đi và con các cô chú các bắc đã đại diện.
Cụ này viết lúc nào cũng lủng củng và khó hiểu.

HanhTu811

Xe buýt
Việc này nó tùy vào vùng miền nơi cụ sống, tốt nhất cụ cứ hỏi qua người lớn tuổi 1 tiếng là xong.. Đưa ra bàn hoặc hỏi như này thì vô cùng lắm..

Mzc

Xe điện
Chuẩn ạ, lâu nay nhiều người muốn giản tiện nhưng chưa đủ dũng cảm và chưa có lý do, giờ như còm bác là hay nhất!
Giờ cụ nào 4 trụ già mất mà hoả táng thì dân cũng sẽ theo nhiều lắm. Đơn giản nhiều khi cần 1 lí do thôi. Cỗ bàn cũng thế. Cả xã hội thấy tổ chức lớn rất lãng phí và mệt mỏi cho tất cả, nhưng k ai dám ngược dòng trừ số ít trẻ tuổi.

Mzc

Xe điện
Thường thì hôm đám ma (3 ngày) gđ làm cỗ mời ko ai dự do lúc đó tang gia bối rối và ng mới chết âm khí còn nặng nên khách ngại ko ăn.
Vì thế nên thường gđ làm cỗ 49 hoặc 100 ngày để mời cảm ơn khách (bữa này ko ai phúng phong bì do hôm đám tang đã phúng rồi, thường mua hoa quả/bánh kẹo thắp hương cho ng chết).
Tuy nhiên mấy năm gần đây thì hầu như bỏ, chỉ tổ chức nội bộ gđ và họ hàng thân thích.
Em cũng k hiểu vụ 3 ngày. Em đi đám dù thân tới đâu hay trong gia đình, nếu k phải bắt buộc ngồi đó em k bao giờ ở lại hay ăn. Em ra ngoài ks và/hoặc ăn ngoài cho lành. Thú thật ăn uống cạnh quan tài em k nuốt nổi.

Ngày bé ko hiểu sao em nghe thấy kèn trống đám ma là em ko thể nuốt nổi, mặc dù là đám ma hàng xóm hoặc đám ma vô tình ngta đi qua đường nhà mình. Giờ em cũng ko thể ngồi nuốt nổi cơm nhà đám mời. Thấy nó cứ ô uế kiểu gì ấy. Thế mà mấy bố thần rượu, sâu rượu ở quê thì chỉ rình đến bữa là đánh chén say khướt.

sakai_yo

Xe lăn
Mấy cơ quan quân đội em thấy mời 49 hoặc 100 và giỗ đầu.

quy la tien

Xe điện
Giờ cụ nào 4 trụ già mất mà hoả táng thì dân cũng sẽ theo nhiều lắm. Đơn giản nhiều khi cần 1 lí do thôi. Cỗ bàn cũng thế. Cả xã hội thấy tổ chức lớn rất lãng phí và mệt mỏi cho tất cả, nhưng k ai dám ngược dòng trừ số ít trẻ tuổi.
Khi đã xác định được là cần làm sao cho phù hợp thì làm, chờ gì hoc ai hở cụ!

Mzc

Xe điện
Khi đã xác định được là cần làm sao cho phù hợp thì làm, chờ gì hoc ai hở cụ!
Em nói xã hội ấy. Cái kiểu như mình cứ phải tống vào đít nó mới nhanh, còn đợi chuyển hoá thì lâu lắm :)). Chứ còn em mà ngỏm thì em sẽ yêu cầu hoả táng ném tro xuống sông biển gì đó.

phohien035

Xe buýt
Em thì có quan điểm mời ít, thật thân thiết mới mời. Nhưng trong nhà lại có người quan điểm mời rộng rãi. Nhìn sơ qua DS dự kiến đã thấy cả hơn trăm người. Cứ cho lấy 60-70% thì cũng phải hơn chục mâm. Giỗ chạp làm mà ko chu đáo, ăn uống thừa thãi cũng là có "tội"