[CCCĐ] ... Nhà ai Pha Luông mưa xa khơi ...

loinguyen.dtlx

Xe máy
Website
truongdaylaixehcm.vn
Chào các cụ,
Độ này công việc căng thẳng, tình hình ngân khố quốc gia cũng thiếu thốn, tư tưởng nhân dân có nhiều xáo trộn :))
Để giúp cho anh chị em thay đổi không khí, bọn em lại tổ chức lên đường, khác với những lần trước là tổ chức cho anh em đi ăn chơi nghỉ dưỡng, lần này bọn em quyết làm 1 chuyến đi hành xác để trút bỏ hết những mệt mỏi lại cho núi rừng
Địa điểm hành xác lần này được chọn là Pha Luông, địa danh vốn nổi tiếng với bài thơ Tây Tiến của nhà thơ Quang Dũng:
“…Dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm

Heo hút cồn mây, súng ngửi trời

Ngàn thước lên cao, ngàn thước xuống

Nhà ai Pha Luông mưa xa khơi.”

Núi Pha Luông, hay còn gọi là Bờ Lung (tiếng Thái là núi lớn), có độ cao gần 2.000 m ở khu vực biên giới Việt – Lào, nằm ở phía Đông huyện Mộc Châu, tỉnh Sơn La. Từ ngàn đời nay, địa danh Pha Luông luôn in đậm trong tâm trí mỗi người dân ở Mộc Châu với đỉnh núi sừng sững thâm u, những ngôi nhà vách gỗ, mái lợp tranh ẩn hiện trong sương mù lưng núi.

Cũng vì những hình ảnh đầy ấn tượng của cụ Hachi8 và các cụ khác phọt đầy lên mạng, mà bọn em quyết định lên giường :)) .............. nhầm, lên đường :)

ảnh này thật hay k vậy cụ, đẹp và hoành tráng quá

tvdung

Xe điện

bocubau

Xe tăng
Đoạn này chắc cụ gần đến cửa khẩu rồi ợ? Em đi còn cách cửa khẩu chừng hơn chục km thì rẽ trái đi Chiềng Ve nên không thấy đoạn này
Note 3 của cụ chộp ảnh điệp tóa, chả khác DSLR là mấy :)
Đúng cụ ạ. Đoạn này cách cửa khẩu mấy km. Trời nắng đẹp nên điện thoại còi cũng chụp tạm được.

TanLM

Xe tải
Ngày kia (thứ 5 - 10/12) bọn e cũng đi MC, 7 thằng 1 xe 7 chỗ, cụ cho e hỏi có đi oto ra đc tận cửa khẩu ko?
Ở cửa khẩu có gì kợ?

Quan-Khanh

Xe hơi
Văn phong của cụ vui phết, ước gì em cũng được tham gia chuyến đi của cụ, thật thú vị!

tvdung

Xe điện
Ngày kia (thứ 5 - 10/12) bọn e cũng đi MC, 7 thằng 1 xe 7 chỗ, cụ cho e hỏi có đi oto ra đc tận cửa khẩu ko?
Ở cửa khẩu có gì kợ?
Cửa khẩu Lóng Sập là cửa khẩu quốc tế, xe cộ thông thương hàng ngày khá nhiều cụ ạ, toàn xe tải :)
Ở đây em nghĩ chỉ có mỗi cái cửa khẩu thôi, cũng không có gì, ra đấy thì ngắm cảnh bên đường, đến nơi chụp ảnh cái cửa khẩu với cột mốc rồi quay về, cụ có hộ chiếu với giấy phép liên vận thì sang Lào chơi luôn :D

My Hoa

Xe tải

My Hoa

Xe tải
Chào các cụ,
Độ này công việc căng thẳng, tình hình ngân khố quốc gia cũng thiếu thốn, tư tưởng nhân dân có nhiều xáo trộn :))
Để giúp cho anh chị em thay đổi không khí, bọn em lại tổ chức lên đường, khác với những lần trước là tổ chức cho anh em đi ăn chơi nghỉ dưỡng, lần này bọn em quyết làm 1 chuyến đi hành xác để trút bỏ hết những mệt mỏi lại cho núi rừng
Địa điểm hành xác lần này được chọn là Pha Luông, địa danh vốn nổi tiếng với bài thơ Tây Tiến của nhà thơ Quang Dũng:
“…Dốc lên khúc khuỷu dốc thăm thẳm

Heo hút cồn mây, súng ngửi trời

Ngàn thước lên cao, ngàn thước xuống

Nhà ai Pha Luông mưa xa khơi.”

Núi Pha Luông, hay còn gọi là Bờ Lung (tiếng Thái là núi lớn), có độ cao gần 2.000 m ở khu vực biên giới Việt – Lào, nằm ở phía Đông huyện Mộc Châu, tỉnh Sơn La. Từ ngàn đời nay, địa danh Pha Luông luôn in đậm trong tâm trí mỗi người dân ở Mộc Châu với đỉnh núi sừng sững thâm u, những ngôi nhà vách gỗ, mái lợp tranh ẩn hiện trong sương mù lưng núi.

Cũng vì những hình ảnh đầy ấn tượng của cụ Hachi8 và các cụ khác phọt đầy lên mạng, mà bọn em quyết định lên giường :)) .............. nhầm, lên đường :)

Đẹp quá cụ ạ. Em đi qua Mộc Châu mấy lần nhưng chưa được qua đây

tvdung

Xe điện

vinhnh86

Xe tải

gi_cung_duoc

Xe máy
Website
btrip.vn
Đọc bài của cụ e cũng thấy tiếc năm ngoái đi MC 2 lần mà chưa leo đỉnh Pha Luông. Ảnh đứng trêm mỏm đá nhìn thích quá

Leopard28

Xe tải
Quảng bá trình uống rượu trá hình!

thanhnam_nd

Xe tải
Em kể nốt đoạn về ợ, bọn em tập trung đoàn xong xuôi tại ĐBP và xuất phát về lúc 6h tối, giờ này trời đã tối om om, máy ảnh với điện thoại cũng cất kín trong balo chả có chụp choẹt gì nữa cả, tư tưởng của mọi người chắc cùng chí hướng là làm sao qua được 10km bão táp hồi sáng, giờ lại còn khó khăn hơn với trời tối, bụng đói, chân tay sau cả ngày vất vả lên đỉnh cũng đã rã rời :((
Đoạn này em chụp bằng mồm thôi ợ

Dù ai cũng tâm lý hơi run như em nói trên, nhưng quả thật lúc lên xe chạy mới thấy khác, khác cái là đoạn này sáng mình vật vã chạy, tim đập chân run thì giờ cứ thế mà lao ầm ầm :))
Hóa ra là đã quen, nên đường xá cũng không phải quá khó khăn như hồi sáng nữa, 1 lý do nữa để phóng tít hơn ngoài cái mâm cơm đang ở ở Mộc Châu chính là buổi tối, bọn em chả nhìn thấy vực đâu cả, chỉ thấy xung quanh 1 vùng tối om đen sì, thế là cứ theo ánh đèn mà phóng.

Tuy nhiên cũng cẩn thận hơn hồi sáng là đến đoạn dốc nào đó thì từng xe đi một, có 1, 2 người đứng giữa dốc cầm đèn pin soi để dẫn đường. Do dự phòng có thể về buổi tối, bọn em cũng đã chuẩn bị vài cái đèn pin siêu sáng, quả thật nó cũng đã phát huy tác dụng :)
Đoạn nào dốc quá thì luôn có người đứng chờ ở những chỗ khó nhất mà đủn xe nếu bị tụt hơi

Hành trình sáng bọn em đi mất 3 tiếng thì tối về bọn em đi mất 2 tiếng, đấy là còn bị mắc lại sau 1 đoàn xe hịn (tuyền PKL), không hiểu sao các cụ ý lại đi PKL vào cái đường tồi tệ này, vì cái xe đó đâu có thiết kế chạy đường này, thế nên cứ đoạn nào xuống dốc hoặc lên dốc là lại có cụ đổ xe. Đoàn em cứ bám đuôi chờ và hỗ trợ khi cần.
Thỉnh thoảng có đoạn lại gặp một mợ Mông cứ phi xe qua ầm ầm, xe còn không thèm bật đèn, đi qua lại còn bẩu "chạy nhanh lên mới đi được, đi chậm thế khó đi lắm" :))

Cuối cùng sau 2 tiếng vật vã qua 10km đường đất, bọn em đã mò ra được đường nhựa thân thương, ai nấy đều rã rời với kỷ niệm Pha Luông đáng nhớ.
Lúc về gặp đoàn đang ăn chơi ở Mộc Châu mà cứ mừng mừng tủi tủi, có cụ còn phát biểu " Cuộc sống thật mong manh" :))

Em cũng xin kết thúc hành trình chinh phục Pha Luông tại đây, cảm ơn các cụ/ mợ đã theo dõi :)
Em sẽ cố có 1 chuyến như đoàn cụ, e đã đi gần hết chữ S nhưng toàn đường phẳng nên thấy cuộc sống còn đang dày dặn quá ^^

Dangctm

Xe hơi
Cám ơn bài viết chi tiết và đầy cảm xúc của cụ.
Biết đến khi nào em mới lại có thể sắp xếp được thời gian để quay lại 1 cung, quay lại thời sv thanh niên trai trẻ như này.
Gato với các cụ quá.

gi_cung_duoc

Xe máy
Website
btrip.vn
Năm ngoái e đi vào cuối mùa Cải nên chưa được ngắm thung lũng cải trắng. Nếu đọc bài này của cụ sớm hơn trước khi đi thì e đã có phương án leo Pha Luông đợt đấy rồi. Dù sao thì Mộc Châu e vẫn muốn quay lại đấy dài dài

Menhim1601

Xe container
Đoàn có tổng cộng gần 50 người, nhưng chỉ có 20 cụ mợ máu chiến đăng ký lên đỉnh, số còn lại chọn phương án ăn chơi nhảy múa tại TT. Mộc Châu
Hành lý của cả đoàn cũng vô cùng gọn nhẹ :))

Can ghi là Đinh Lăng, dưng mà bên trong là Táo Mèo ợ, có chục lít này với 3 lít rượu loại sư trèo qua tường phục vụ cho việc giãn gân giãn cốt sau khi lên đỉnh :))

Bọn em xuất phát từ HN lúc 17h30

Ban đầu ai nấy đề ngồi nghiêm chỉnh điểm danh và nghe MC cây nhà lá vườn giới thiệu hành trình

Được 1 hồi tử tế, khi trời vừa nhá nhem tối, 1 cụ đã phải cạn chai lavie để lấy vỏ phục vụ mục đích khác :))

Cụ này dùng dao điêu luyện như nghệ nhân :)

Để phục vụ việc .............. rót :))

Tiếng chúc tụng huyên náo cả phía cuối xe (b)

Nhậu với xúc xích với ngô chiên cũng thấy khoái rồi

Tăng 1 bọn em làm nửa chai cô ca, xong đâu đấy thì ông nào ông đấy lăn ra ngáy
Đến Hòa Bình dừng chân ăn tối, làm nốt nửa chai còn lại :))
Chuyến đi MCC cụ VIKO L với cụ huy2011 có mún uống dư lày ko ạ