[Funland] Nhà bố mẹ cho, giờ li dị thì chia thế nào?

nguoibatdau

Xe tăng
Ông bạn em, cán bộ nhà nước thẳng cổ ngay lưng, không cước sắc gì. Sống được nhờ có kiến thức chuyên môn kỹ thuật và làm thuê ngoài
Vợ cũng không lăng nhăng gì, thương con, chăm con tốt; nhưng bị cái lăng loàn, họ mạc bề trên nhà chồng lên cơn là chửi tất; lại kiếm ra tiền nữa nên càng hỗn

Thời điểm ly hôn, vợ tự làm ra 2 mảnh đất. Cái nhà ở chung là nhà bố mẹ ông bạn để lại, ông bà cũng mất lâu rồi và do nhà toàn người làm nhà nước mấy thế hệ nên đơn giản, sang tên cho 2 VC đứng từ lâu.

Giọt nước tràn ly khi đâu đó giỗ bà nội, con vợ vừa làm cơm vừa chỏng lỏn hỗn hào gì đó.

Ông bạn đâm đơn ly hôn
Con vợ không ký, đòi nửa cái nhà phần ông ấy phải để lại cho 2 đứa con
Trong não con đàn bà này nó nghĩ: ông này ngoài 50, trên răng dưới kak, ù lì xù xì, hất ra tay trắng là ăn mày ngay, cho kẹo không dám bỏ vợ
Nó vẫn nói oang oang trước mặt 2 đứa con đều cấp III: Bố mày ra đường có chó nhặt

Ông bạn đọc văn bản, đồng ý, để hết sang tên nửa nhà lại cho 2 con
Xong, ly hôn xách va li đi thuê nhà ở

Cặm cụi cày cuốc. Lão ấy bảo: tao chả có gì, có nửa cái nhà để lại cho nó nuôi con
Đời tao coi như phế. Cũng đé.o cần phải mua nhà làm gì, Thuê nhà sống tốt.
Nuôi 1 mồm tao quá đơn giản. Còn đồng nào tao chết thì để lại cho con
Đó là năm 2020

Qua 2 năm dịch, éo hiểu thế quặc nào năm nay có 1 mợ U45 chồng ẳng lâu rồi, con đi du học, nằng nặc bảo lão về sống cùng ở ... Imperial Vĩnh Tuy, để còn tiện cùng em đi thu tiền mấy cái Time với Park cho thuê

Số lão bạn khổ thật ấy

:D:D:D
Đọc xong câu chuyện thấy chữ ký của bác thì thôi =)).

Solitude

Xe hơi
Cháu nghĩ cụ chủ nên bình tĩnh, suy nghĩ thấu đáo lại, làm hết sức để được quyền nuôi con hoặc cùng có quyền nuôi và chăm sóc con. Con người là quan trọng và quý giá nhất. Sau nữa cụ cũng nên cố gắng tìm cách giữ được tài sản mồ hôi nước mắt của cha mẹ cụ đã cho. Tài sản đó cụ không phải giữ cho cụ mà cho các con. Tài sản đó cũng không phải là của cụ mà của bố mẹ cụ, vì vậy cụ cũng có trách nhiệm giữ gìn tài sản, truyền lại cho thế hệ sau (là các con cụ).

Trên đời, cũng như nhiều cảnh nhà khác, chia tài sản xong, mai kia vợ cụ lấy người khác, rồi lại có thể sẽ mua nhà mới, rồi biết đâu lại di dị tiếp thì tiền phải chia đôi cho thằng kia. Chắc gì các con cụ được hưởng phần mà chúng đáng được hưởng. Vợ cụ có thể khôn ngoan nhưng đời biết mai sau ra sao, mình phải có trách nhiệm với các con mình trước, kệ thiên hạ nói này khác. Ít nhất như có cụ trên đã nói, phần tài sản được chia cho vợ cụ nên chuyển cho các con cụ đứng tên.

Cụ nên gặp luật sư để được tư vấn kỹ. Nếu có bằng chứng bố mẹ cụ đưa cụ tiền để mua nhà thì cụ sẽ có nhiều lợi thế, không phải cứ ra toà là 50/50 đâu.

Trường hợp của cụ đời có nhiều rồi. Nên cụ rút kinh nghiệm, nếu có chút tiền muốn cho riêng con mình thì phải tính cho kỹ, làm giấy tờ đàng hoàng. Khi yêu thì cái gì cũng đẹp. Hết yêu thì ít nhất tài sản cụ cho các con phải được bảo toàn.

Dù gì, cụ cũng cú ý đến các cháu cụ nhé. Chúng không có lỗi lầm gì để mà phải trả giá. Chúng cần rất nhiều tình yêu và sự quan tâm chăm sóc từ cụ. Cụ có thể ghét vợ cũ nên không muốn chia tiền cho bả nhưng mai kia ngoài tiền phụ cấp nuôi con thì tiền học hành, chi phí cuộc sống của các con cụ cứ nên tìm hiểu và tự mình nộp trực tiếp cho trường và đưa tiền trực tiếp cho các con (nếu các con đã đủ lớn để tự chi tiêu).

Chúc cụ minh mẫn, giải quyết được vấn đề một cách minh bạch, công tâm, thuận lợi.

Chỉnh sửa cuối:

nguoibatdau

Xe tăng
thôi coi như học phí hôn nhân cụ ạ. Nếu cụ không nuôi con mà để vợ nuôi 2 con thì nhè ra 1 nửa cái nhà em nghĩ là cũng chấp nhận được. Coi như cho con mình thôi. Nghĩ vậy ccho nhẹ đầu. Xoá đi làm ván mới. Hai bên đẩy mẫu thuẫn lên cao thì chỉ khổ những đứa trẻ. Giờ tranh chấp nhau cái nhà sẽ đẩy cụ rơi vào stress kéo dài đấy. Xác định xoá đi làm ván mới thì xoá nhanh cho đỡ đau đầu. Đấy là em cứ góp ý thế ( nếu e là cụ). Giữa được và mất, đúng và sai chỉ có cụ là người trong cuộc thì cụ hiểu hơn ai hết. Mong cụ sáng suốt!
Cụ đừng nghe bác này. Với người phụ nữ nào cũng được, nhưng riêng với loại phụ nữ bồ bịch thì coi chừng, cho 2 đứa ở với vợ, đến lúc nó dẫn thằng khác về đánh đập con cụ đó. Phải chiến đến cùng.

cnvui2106

Xe buýt
Em ủng hộ cách giải quyết của cụ, con cái mang hai dòng máu bố-mẹ, giờ căm thù, đấu tranh đến cùng cũng ko thanh thản gì mà con nó tổn thương thêm, giải quyết nhẹ nhàng rồi làm ván mới - mình cũng ko áy náy gì với các con. Coi như là làm cho con mình.
Cụ và cụ taomeomommy rất văn minh. Tks

cnvui2106

Xe buýt
Cháu nghĩ cụ chủ nên bình tĩnh, suy nghĩ thấu đáo lại, làm hết sức để được quyền nuôi con hoặc cùng có quyền nuôi và chăm sóc con. Con người là quan trọng và quý giá nhất. Sau nữa cụ cũng nên cố gắng tìm cách giữ được tài sản mồ hôi nước mắt của cha mẹ cụ đã cho. Tài sản đó cụ không phải giữ cho cụ mà cho các con. Tài sản đó cũng không phải là của cụ mà của bố mẹ cụ, vì vậy cụ cũng có trách nhiệm giữ gìn tài sản, truyền lại cho thế hệ sau (là các con cụ).

Trên đời, cũng như nhiều cảnh nhà khác, chia tài sản xong, mai kia vợ cụ lấy người khác, rồi lại có thể sẽ mua nhà mới, rồi biết đâu lại di dị tiếp thì tiền phải chia đôi cho thằng kia. Chắc gì các con cụ được hưởng phần mà chúng đáng được hưởng. Vợ cụ có thể khôn ngoan nhưng đời biết mai sau ra sao, mình phải có trách nhiệm với các con mình trước, kệ thiên hạ nói này khác. Ít nhất như có cụ trên đã nói, phần tài sản được chia cho vợ cụ nên chuyển cho các con cụ đứng tên.

Cụ nên gặp luật sư để được tư vấn kỹ. Nếu có bằng chứng bố mẹ cụ đưa cụ tiền để mua nhà thì cụ sẽ có nhiều lợi thế, không phải cứ ra toà là 50/50 đâu.

Trường hợp của cụ đời có nhiều rồi. Nên cụ rút kinh nghiệm, nếu có chút tiền muốn cho riêng con mình thì phải tính cho kỹ, làm giấy tờ đàng hoàng. Khi yêu thì cái gì cũng đẹp. Hết yêu thì ít nhất tài sản cụ cho các con phải được bảo toàn.

Dù gì, cụ cũng cú ý đến các cháu cụ nhé. Chúng không có lỗi lầm gì để mà phải trả giá. Chúng cần rất nhiều tình yêu và sự quan tâm chăm sóc từ cụ. Cụ có thể ghét vợ cũ nên không muốn chia tiền cho bả nhưng mai kia ngoài tiền phụ cấp nuôi con thì tiền học hành, chi phí cuộc sống của các con cụ cứ nên tìm hiểu và tự mình nộp trực tiếp cho trường và đưa tiền trực tiếp cho các con (nếu các con đã đủ lớn để tự chi tiêu).

Chúc cụ minh mẫn, giải quyết được vấn đề một cách minh bạch, công tâm, thuận lợi.
Đọc bài viết của cụ thật là tâm huyết, trí tuệ trí lý. OF đúng là còn nhiều cụ Tâm Tuệ tuyệt vời

alceste

Xe điện
Thế cụ nghĩ, thời các cụ sống với nhau trăm năm - quyết ko ly hôn là sướng cả chắc :) làm trường hợp khắm bỏ mẹ

Chuyện phải ly hôn, nên ly hôn, thì ly hôn là điều tốt
vì ngày xưa kinh tế quá khó khăn, phụ nữ quá phụ thuộc, nếu ly hôn thì ko ai trong 2 người đủ tiền nuôi con, rồi điều tiếng, rồi nhận định của xã hội, thủ tục giấy tờ lằng nhằng, ở quê bỏ chồng bỏ vợ cũng ko sung sướng gì. Thế nên mới ko li hôn thôi.
Chứ nó vẫn tồn tại, thậm chí đến h nhà ông chú em ở quê, ông 85 bà 86, vẫn ở cùng nhà nhưng ở riêng, ăn riêng từ rất lâu rồi, thậm chí ko nhìn mặt nhau, lúc nào cũng ức chế. Sống thế sướng hay khổ?
Ko phải tự dưng mà tỉ lệ ly hôn các nước phát triển dần về ngưỡng 50% đâu. Vì có lẽ đó mới là tỉ lệ thực tế của các cuộc hôn nhân. Thậm chí ko cần có người thứ 3, ko cần bồ bịch, chỉ là ko hợp tính, ko hợp quan điểm, hay sự phát triển của 2 người theo thời gian ko cân xứng, là đã khó chịu lắm rồi.

Solitude

Xe hơi
Đọc bài của cụ…
Cụ nói vậy cháu không dám nhận đâu ạ.
Chỉ mong cụ có chút bình tâm trong hoàn cảnh không mong đợi dư lày thôi ạ.

Cụ nhất định phải luôn bình tĩnh, không thù oán (mệt mỏi lắm, mà cũng không đáng), không nóng giận (quá mất khôn, các cụ vẫn dậy) dùng lý lẽ hợp tình hợp lý, cư xử đúng theo luật và luôn để quyền lợi các con lên hàng đầu, như vậy cho dù có được hay thua thì mình không có gì phải ân hận.

Cuộc đời còn dài cụ ạ và luôn công bằng.
Chúc cụ và các cháu sẽ luôn được bình an và hạnh phúc.

eagles

Xe buýt
Nhiều thằng kể cũng lạ, con mình nhưng lại chỉ thích chu cấp theo mức chết đói, thậm chí mẹ nó phải đi đòi. Còn tiền thì đi xây dựng gia đình mới. Em éo hiểu nổi tư duy đó.
Vợ chồng k ở thì thôi, nhưng trách nhiệm với con theo em phải giữ nguyên thậm chí hơn trước thì mới bù đắp đc phần nào chứ.
Mà em thấy phổ biến luôn chứ k phải cá biệt, kể cả giàu nghèo. Lúc vợ nó khinh như chó, sau con nó cũng khinh thì lại than thân trách phận.
Nghe hỏi đã chán cụ nhỉ… khả năng ship cho quả váy

tuanzs

Xe container
Đọc bài viết của cụ thật là tâm huyết, trí tuệ trí lý. OF đúng là còn nhiều cụ Tâm Tuệ tuyệt vời
Em đang nghi nghi, lạ lạ. Chủ thớt có vẻ còn minh mẫn lắm.

Mr.Alo

Xe lăn
Cụ đừng nghe bác này. Với người phụ nữ nào cũng được, nhưng riêng với loại phụ nữ bồ bịch thì coi chừng, cho 2 đứa ở với vợ, đến lúc nó dẫn thằng khác về đánh đập con cụ đó. Phải chiến đến cùng.
Đàn bà sai gì cũng được chứ ngoại tình là phải dứt điểm ( đó là quan điểm của em )

namson229

Xe điện
Vợ e bị e phát hiện, nó ko biết lỗi giờ còn lên mặt đòi li hôn đi nó đi thằng khác cho nó công khai.
Tài sản thì lại toàn bố mẹ em cho, em đang điên tiết quá.
nhà đứng tên 2 vợ chồng thì chia đôi rồi; trừ trường hợp từ chối như cụ ở trên nói

datto70

Xe điện
Kiến thức xã hội của chủ thớt thật vi diệu và hài vãi chưởng.

Hôm qua mở thớt hỏi làm sau để nhận tiền qua tài khoản mà không lộ thông tin.

Hôm nay bảo nghèo nhưng lại có ô tô, nhà đứng tên chung hỏi li dị có chia đôi không, ô tô đứng tên một mình ... blabla. Li dị bảo vợ nuôi con tất rồi hỏi có cần trợ cấp không????
Nhà xe bố mẹ cho, con 2 đứa theo kể lể khéo chưa chắc phải con mình,.............. thì kiến thức xã hội như thế là tốt rồi =)) =)) =)) =))

dotcms

Xe tăng
Cưới 1 thời gian thì bố mẹ cho 1 căn chung cư cho 2 vc đứng tên, giờ li dị thì nhà này có phải chia đôi cho vợ? Hay vẫn thuộc bố mẹ em nhỉ ?

Những tài sản gì sẽ phải chia đôi hả các cụ?
Vợ chắc nuôi 2 con rồi => chồng sẽ bắt buộc phải trợ cấp theo luật bao nhiêu tiền/tháng ? Nếu em nghèo quá thì luật xử thế nào?

Ngoài ra còn các lưu ý gì hả các cụ?
Em vừa bỏ vk xong cụ ạ

cnvui2106

Xe buýt
Cụ nói vậy cháu không dám nhận đâu ạ.
Chỉ mong cụ có chút bình tâm trong hoàn cảnh không mong đợi dư lày thôi ạ.

Cụ nhất định phải luôn bình tĩnh, không thù oán (mệt mỏi lắm, mà cũng không đáng), không nóng giận (quá mất khôn, các cụ vẫn dậy) dùng lý lẽ hợp tình hợp lý, cư xử đúng theo luật và luôn để quyền lợi các con lên hàng đầu, như vậy cho dù có được hay thua thì mình không có gì phải ân hận.

Cuộc đời còn dài cụ ạ và luôn công bằng.
Chúc cụ và các cháu sẽ luôn được bình an và hạnh phúc.
Cháu thì nóng tính như lửa từ bé, cũng mệt vì tính này mà chưa sửa được.

Đọc bài viết của cụ thực sự là cháu thấy ngưỡng mộ! Rất là thâm sâu, có Tâm và có Tuệ ! Cụ thật là uyên bác.
Cụ có thể chia sẻ cách rèn luyện, tài liệu... cụ đã trải qua để để có được Trí tuệ, Tâm tĩnh như cụ được không ạ? Cám ơn cụ.

vitdhtl

Xe buýt
Em tưởng trường hợp này nếu cụ chủ chứng minh được nguồn gốc tiền mua nhà là do bố mẹ cụ cho thì không phải chia đôi ạ! Trừ khi cô vợ cụ chứng minh được có đóng góp chung trong việc mua nhà.

ancopxkaia

Xe hơi
Em tưởng trường hợp này nếu cụ chủ chứng minh được nguồn gốc tiền mua nhà là do bố mẹ cụ cho thì không phải chia đôi ạ! Trừ khi cô vợ cụ chứng minh được có đóng góp chung trong việc mua nhà.
Sau khi cưới rồi thì 1 mình cụ làm ra 100 tỉ mua căn 100 tỉ, lúc ly dị theo luật cũng chia đôi hết nhé cụ :))

canavaro88

Xe tải
Việc đầu tiên, như một số Cụ tư vấn. Em nghĩ là đi test ADN.
Nếu con mình thì mình nhận nuôi cả 2đi Cu. Để nó theo mẹ rồi thằng khác đánh, hành hạ con mình thì đau lắm.
Còn nhà cửa này kia thì công việc của Cụ vẫn ổn thỏa có thể nhũn 1 chút cho mình đỡ strees, con cái đỡ khổ khi thấy bố mẹ tranh chấp, đánh, cãi nhau. Để đầu óc làm việc khác. Chung cư,ô tô...này kia thì 3-4ty, chia đôi đi nữa thì cũng chỉ thiệt thòi 1 chút. Coi như của đi thay người