[Funland] Nhà các cụ offer có duy trì việc thắp hương đầu tháng?

niceshot

Xe container
Theo phong tục truyền thống thì thắp hương mùng 1 và ngày rằm âm lịch. Còn lễ lạt đến đâu thì tùy tâm, mà thấy phiền quá thì ko thắp hương cũng được. Nhiều cặp vợ chồng trẻ hiện nay nhà còn ko có cả bàn thờ luôn.

aychet-aychet

Xe tải
Đầu tháng, ngày rằm em đều thắp hương

ly xây chừng

Xe tải
vợ chồng nhà cháu vẫn thế, 1 tháng thắp hương 2 lần, chỉ hoa và quả thôi ạ!

Yeuaibaygio

Xe container
Hôm nay mới biết là mợ, ở thớt covid hôm trước cứ gọi mợ là cụ (có vẻ như mợ bằng tuổi em 1975). Mợ vậy tâm lý quá rồi, theo em đàn ông đa số xuề xòa khoản cúng lễ (trừ những ai tín lắm), thôi thì cứ theo gấu chỉ đạo thế nào theo thế.
Chắc do cách hành văn nên ngày xưa ở WTT nhiều thành viên cũng tưởng em là bố. :D
Cũng không quan trọng cụ nhỉ.
Em chắc không tâm lý đâu, nhưng có những thứ trong cuộc sống mình bớt khắt khe, bớt suy diễn đi thì mọi người đều dễ thở.
Em kém cụ vài tuổi ạ.

chanthat123

Xe tăng
Trước đây em không lắp ban thờ trong nhà, giờ có tuổi rồi, có những trải nghiệm về tâm linh đủ để thấy việc thờ cúng, hương khói là cần thiết cho gia đình nên em làm cái ban thờ. Rằm, cuối tháng sắm sửa đồ cúng, hoa quả thắp hương lên ban thờ thấy ấm cúng an lành trong tâm. Đi chùa, đi đền em cũng thắp 1 nén hương và cũng cầu nguyện sức khỏe may mắn

AnhTiếnMobile

Xe điện
Vâng cụ, giờ mình nhớ đến các cụ đã khuất, sau này con cháu nó nhớ đến mình.

Cảm ơn cụ hỏi thăm. Trộm vía em vẫn được hoạt động hàng ngày cụ ạ.
Chỗ cung thể thao của nhóm em đóng cửa, nhưng bọn em được mời chơi ở chỗ khác. Mời hẳn hoi ấy ạ :P vì họ thiếu chân nhưng cũng muốn chọn thành viên. Bọn em đều ý thức phòng chống dịch triệt để, và thành viên đều tiêm 1 - 2 mũi hết rồi cụ ạ.
Thành phần thu hẹp lại nên cũng không đã như trước, nhưng như thế là hạnh phúc lắm rồi.
Mong sớm trở lại bình thường, vì em còn muốn cho các F1 đi tập nữa.
Vâng thế là cũng mừng phần nào rồi Mợ !
Hy vọng dịch lắng xuống để mọi hoạt động trở lại bình thường Ace lại được trở lại với đam mê , nghiện nó khổ thế đấy Mợ :D

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em các cụ hai bên thờ cúng ông bà tổ tiên, chồng em là con trai thứ, nên em thờ cúng đơn giản.
- Rằm, mùng một hàng tháng và mùng 5 tháng Năm (Tết cơm mới): thắp hương hoa tươi, nước lọc, đĩa trầu cau, hoa quả mùa nào thức đó, bánh trái (mua gì tùy ý), 1 xấp nhỏ tiền vàng. Hoặc dịp đó có ai cho quà, nhà mình đi đâu mua được quà các vùng miền cũng dành thắp hương trước.
Riêng các ngày Rằm tháng Giêng, tháng Bảy, 23 tháng Chạp có thêm lễ mặn (rượu/bia, xôi, thịt luộc/gà luộc/khoanh giò). Bố mẹ chồng em rước chân nhang bà cô tổ và gia tiên ở quê chồng ra thờ ở nhà em nên Rằm tháng Bảy em có sắm và đốt ít vàng mã (em ở riêng chỉ định thờ thổ công nhưng các cụ đưa ra, em cũng không ý kiến gì).
- 30 Tết cúng tất niên lễ mặn; đêm 30 cúng giao thừa trong nhà và 1 mâm cúng ngoài trời đều lễ mặn; sáng mùng Một Tết cúng cơm; mùng Ba Tết cúng cơm hóa vàng (Từ mùng Một đến mùng Ba Tết cả nhà em khóa cửa về quê chồng).
- Ngoài ra khi xây sửa nhà, có việc quan trọng cũng sắm lễ thắp hương xin các cụ phù hộ mọi việc thuận lợi.
- Mỗi lần về quê chồng, bất kể ngày nào, em cũng đều mua hoa quả bánh trái nhờ bà thắp hương.
Quay đi quay lại như thế cũng nhanh hết năm hết tháng.

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Vâng thế là cũng mừng phần nào rồi Mợ !
Hy vọng dịch lắng xuống để mọi hoạt động trở lại bình thường Ace lại được trở lại với đam mê , nghiện nó khổ thế đấy Mợ :D
Vâng cụ, có chơi mới hiểu được tại sao các cụ cao tuổi leo rào vào công viên Thống Nhất cụ nhỉ. :D

Nhà em không thắp hương rằm mùng 1. Trong năm chỉ thắp 3 ngày: ông Công ông Táo, ngày 1 tết âm lịch và ngày rằm tháng 7

ubisapro

Xe trâu
Nhà e mùng 1, ngày rằm đều thắp hương. Cũng đơn giản mấy loại hoa quả; trừ mấy ngày lớn. Thắp hương các cụ xong thì nhà dùng. Cũng ko cầu kỳ gì.

Muon_biet

Xe cút kít
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.
Ngày nào em cũng khói nhang thanh bạch!

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Trước đây em không lắp ban thờ trong nhà, giờ có tuổi rồi, có những trải nghiệm về tâm linh đủ để thấy việc thờ cúng, hương khói là cần thiết cho gia đình nên em làm cái ban thờ. Rằm, cuối tháng sắm sửa đồ cúng, hoa quả thắp hương lên ban thờ thấy ấm cúng an lành trong tâm. Đi chùa, đi đền em cũng thắp 1 nén hương và cũng cầu nguyện sức khỏe may mắn
Vâng cụ, còn trẻ thì nhiều người chưa để ý vì còn lo chuyện làm ăn, càng có tuổi mới để ý phần tâm linh (cơ mà cái này ko đúng cho tất cả mọi người, có bạn tuổi còn trẻ nhưng rất chăm lễ bái, nhiều người già vẫn vô thần cả đời chả biết thắp nén nhang lên bàn thờ đâu cụ, đó là căn cơ của mỗi người cụ ạ)

Langthang_Mercedes

Xe container
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.
Nhà em nó làm đủ, mà kệ nó đi, có trái cây với gà ăn. Riêng vụ sai thì em không đồng ý, tự làm đê.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mợ cũng giống nhà em không cần mâm cao cỗ đầy nhiều khi có hoa quả chín đầu mùa cũng dâng lên thắp hương các cụ rồi con cháu thụ lộc sau làm như vậy cũng để giáo dục cho bọn trẻ nhớ về nguồn cội
Yeuaibaygio dạo này Mợ ra sân đều không trên em may quá chưa nghỉ buổi nào
Cụ mợ này bắt sóng nhau nhanh thế :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Nhà em chắc không giống ai, quanh năm em chỉ mua hoa quả dọn bàn thờ đúng dịp Tết nguyên đán thôi. Em vô thần, cả năm không vào chùa, trừ ngày mùng 1 Tết em vào chùa thắp hương vì có tro cốt bà nội trong chùa. Vợ chồng em cùng quan điểm sống, tin rằng thành công là do mình nỗ lực cố gắng lao động, không phải do thần thánh nào giúp đỡ.
Giỗ ông bà bố mẹ hai bên (nếu đã mất) cụ làm không? Có hương khói không?

Mzc

Xe điện
Em cũng vô thần nhưng thôi, đằng nào chả có bàn thờ thì tháng đôi lần dọn dẹp. Rồi thắp hoa quả thôi có phải chuẩn bị gì nhiều đâu, cầu mong những điều tốt đẹp cho mình và người thân.

meotamthe

Xe cút kít
Nhà em với chỗ làm em vẫn thắp hương mùng 1 và ngày 15, nếu có điều kiện thì vẫn có hoa và quả. Cái này là văn hoá truyền thống rồi, em nghĩ sau này em cũng chả bỏ, tụi nhóc cũng dần biết phụ làm rồi, sau này em vẫn sẽ hướng bọn nó theo thôi.

lambogi79

Xe điện
Nhà em đến bây giờ, và chắc chắn về sau vẫn cứ như thế. Ngày rằm và mồng 1 là phải hương khói tổ tiên, chỉ thay nước, thêm hoa tươi và đĩa hoa quả, đâu cần phải mâm cao cỗ đầy làm gì.