Nhà cháu đi xuyên nửa Việt, nhờ các cụ giúp thông tin .

Nhà cháu định xuyên 1/2 Việt Hà nội - Quảng Bình - Huế - Đà nẵng nên nhờ các cụ đi trước cho cháu ít thông tin các điểm du lịch đáng xem của các tỉnh trên dọc đường đi với ạ .
@Giao Thông : Cụ cho nhà cháu mượn cái RD mấy hôm được không ạ ?
Thanks (l)(b)

Có cụ nào rảnh mà đi cùng được thì alo nhà cháu, đi cùng cho vui nhá, đi từ 26/3 - 31/3 or more ...:21:

bes

Xe lăn
Sao cụ không đi sớm lên, 27+28 Đà Nẵng có thi Pháo hoa quốc tế đấy. Chả lẽ cụ chạy thẳng vào ĐN, trên đường ra mới chơi ?

Sao cụ không đi sớm lên, 27+28 Đà Nẵng có thi Pháo hoa quốc tế đấy. Chả lẽ cụ chạy thẳng vào ĐN, trên đường ra mới chơi ?
26/3 sư tử nhà cháu bắt về quê ngoại ở Thanh hoá có việc nên không đi sớm hơn được . Chiều muôn 26/3 cháu mới chạy vào nghỉ ở Sunspa Quảng bình .
27/3 chạy thẳng vào Đà nẵng có kịp không nhở ? :^)
Nếu kịp thì nhà cháu chơi trên đường ra vậy .

Minh Tu

Xe buýt
Ở Đà nẵng sắp có thi pháo hoa đấy cụ ợ. có khi phi thẳng vào Đà Nẵng rồi lúc ra đi chơi cũng chưa muộn(c)(c)

vili

Xe tải
Đi ngon, em tạm tính tròn
HAN-Thanh hóa: 150km
Thanh hóa-Quảng Bình: 350km
Quảng Bình - ĐN: 250km

Hôm khởi hành nên đi sớm để về quê có nhiều thời gian "báo hiếu" :D hoặc về từ hôm trước để hôm sau xuất phát sớm. Chặng căng nhất lại là từ quê đi Sunspa vì đường đông, hẹp và qua nhiều đô thị (Bác cứ tạm tính phải mất 8h)
Chặng Quảng bình - ĐN thì ngon hơn, chú ý chạy qua TP. Huế chứ đừng đi đường tránh Huế vừa xa và nghe nói dạo này xuống cấp lắm
Em sợ là nếu 27/3 bác vào tới ĐN thì hơi khó kiếm phòng KS, có thể ở bên Lăng cô cũng được, tối hôm "pháo hoa" thì chạy vào qua hầm Hải vân (tổng khoảng 20km) gửi xe và tung tăng vào đường Bạch Đằng. Hoặc chạy hẳn xuống Hội an (có đường mới ven biển chạy hơi bị ngon) - đảm bảo sáng dậy đón bình minh vô tư, trong ngày có thể tranh thủ tour ra cù lao Chàm để ăn "cua đá" - em nghe đồn là nó sắp tuyệt chủng rồi, tranh thủ đi :D
Ngày sau nữa muốn trở thành "ta ba lô" thì chạy vào Mỹ sơn (Thánh địa của người Chăm) - nói thật nếu không tranh thủ đi thì chẳng bao giờ vào đó cả :D
Lúc ra lượn lờ ở Huế, nếu muốn cho trẻ con nghìn ngó lăng tẩm - nếu ở Huế 2 ngày thì nên đi lăng Minh mạng (đi bằng thuyền hơi phê) - lúc ra thì vô tư, mệt đâu nghỉ đó hoặc cắm đầu cắm cổ chạy một mạch (sau đó nhớ báo văn phòng nghỉ thêm 2 ngày để ở nhà ngủ bù :D ).

Các điểm du lịch thì nhiều vô kể, bác cho biết gu: kiểu lịch sử hào hùng (thì địa đạo Vĩnh mốc, nghĩa trang đường 9, Khe sanh....) hoặc kiểu văn hóa tâm linh (Thì đền ông hoàng 10, thánh địa La Vang, các chùa triền ở Huế...) hoặc kiểu phong cảnh hoành tráng (Thì đỉnh Hải vân, Bạch mã, Sơn trà, Bà nà....) hoặc kiểu êm đềm gia đình (Thì chui vào Sunspa, Furama, Palm Beach...) Túm lại gi gỉ gì gi cái gì cũng có - Còn chỗ ăn ngon thì cần các bác khác update, lâu lâu em ít đi nên chắc nó thay đổi nhiều :D :D

@Vili: Quý hóa quá, có cụ dạy dỗ nhà cháu mới nghĩ ra là có khi phải về quê từ hôm trước 25/3 mới lị Khe sanh, Đường 9 không thì là cháu quên béng mất .
Thế thì 25/3 Hanoi - Thanhhoa.
15h00 ngày 26/3 Thanh Hóa - Quảng Bình - 350km = 8h = 23h nhà cháu mới đến
Sunspa . ( Phí quá )
27/3 chạy vào Đà nẵng, tối vào tới nơi .
28/3 Đà nẵng
29/3 - 31/3 Huế
1/4 - 3/4 lang thang dần ra đến HN là vừa .

Lịch thế có ổn không các cụ nhở ? *-)

vili

Xe tải
Thấy Min khen mình, nở cả mũi - bốp (thế là xong quả mũi rồi), thôi thì em xin hiến chút kế còi cho bác, nếu bác thấy dùng được đoạn nào thì dùng nhé:
T4, 25/3: Xuất phát từ HAN khoảng 14h-15h: Đừng đi muộn quá dễ tắc đường - trên đường đi gọi cho các cụ làm sẵn gà - nhớ là gà ri

T5, 26/3: Cố gắng xuất phát sau bữa trưa (Chắc là có liên hoan giỗ chạp gì đây) - tốt nhất là khoảng 13h, Chạy 1,2 tiếng chọn chỗ nào có bụi cây mát mẻ chui vào nghỉ 15'. Cố gắng khoảng 16h chạy qua được cầu Bến thủy, rẽ vào đền Hoàng 10 cho BX làm tí thủ tục, ngay cạnh đường. ở đó có một số cây Lộc Vừng cổ thủ có thế đẹp thôi rồi, trước cửa đền cạnh bến sông. Tranh thủ nghỉ sau khoảng 30' thì lên đường
- Chui qua hầm đèo ngang, chạy vào tới TP. Đồng Hới khoảng 20h, Tranh thủ làm bữa đồ biển tươi (hoặc ăn bún mắm cũng khá) - địa chỉ cụ thể hỏi GT hoặc xyz. Sau đó vào Sunspa thẳng lưng

T6, 27/3: Dậy sớm ngắm mặt trời trên nên rặng cát trắng :D làm tí lãng mạn cho BX cảm động, ăn sáng - nếu thời tiết tốt thì cho trẻ con tắm một chút. Sau đó xuất phát đi Huế (Khoảng cách 160km) - Xin tư vấn của bác Gấu (Polarbear) về địa điểm ăn cơm ở Huế, ăn nhẹ nhàng. Thả lưng trên võng dọc sông Hương sau đó xuất phát vào ĐN (Chỉ còn khoảng 90km).
- Tùy chọn KS ở Đà nẵng, Hội an hay Lăng Cô. Tối đi ngó nghiêng, chen chúc. Đêm lại thẳng lưng

T7, 28/3: nên đi ra Hội an, nên ra Cù lao Chàm, bữa chiều nên ăn cơm gà Hội An, nên ăn mấy món "đàn bà" ở Hội an kiểu bánh tráng đập dập, chè bắp, nên dạo bước phố cổ - Tối nếu thích lại đi xem pháo hoa nữa - thường là ngày T2 sẽ hay hơn ngày đầu

CN, 29/3: Loăng quăng Đà Nẵng, có nhiều món ăn phụ nữ thích. Thanh thản ngồi cafe ĐN ngắm đường. Trưa có thể bổ sung thêm ít đồ biển hoặc đơn giản làm tô Bún cá đặc trưng. Có thể chạy ra Non nước hoặc ra bán đảo Sơn trà (để thể hiện cho gia đình nó sợ :D ). Trưa chạy ra Lăng cô, nên chạy sớm để lên đỉnh đèo Hải Vân (T.. è một phát cho s.. ướng :D ) ăn đồ biển, hàu cực to ngon, lại còn rẻ. Nếu ăn nhiều hàu máu quá thì ở lại luôn lăng cô, sáng ra ngắm biển tạm gọi là đẹp thôi rồi

T2, 30/3: sáng nên đi lăng Khải định (Vì toàn nền gạch nên đi sớm cho đỡ nóng) - sau đó về thành Nội. Chiều có thể ra chùa Thiên mụ hoặc ra lăng Tự Đức (Nên hỏi thổ địa Gấu xem một số chùa khác, nhỏ vắng nhưng rất đẹp - vì dụ như chùa Từ Hiếu...)

T3, 31/3: Thả hồn theo dòng sông hương, qua Lăng Minh mạng (Ít khi có dịp đi), Đi chơi loăng quăng

T4, 1/4: Ăn sáng - cafe đàng hoàng sau đó chạy ra Quảng Trị (Tới Đông hà chỉ có 70km), nếu thích qua tx. Quảng Trị để vào thành cổ, hoặc Đông Hà để vào nghĩa trang đường 9 (Lớn hơn nghĩa trang Trường Sơn) - Khe sanh và làng Vây thì chẳn có gì đâu, dân ở hết rồi :D. Trưa chạy ra Cửa tùng hoặc cửa Việt đón gió biển, ăn tôm Sắt (hơi bị hiếm vì khó đánh bắt, chưa nuôi được)
- Chiều lại về Quảng Bình, chạy đường qua đỉnh đèo Ngang, Đồng hới - Đèo ngang chỉ 90km thôi (lại T.. è một phát cho s.. ướng :D ) - sau đó chắc lại Sunspa thôi

Sau đó tùy theo hứng thú mà bác có thể ngắm nghía tiếp các danh lam thắng cảnh Quảng Bình hoặc giãn chương trình ở Đà nẵng để đi thánh địa Mỹ Sơn (Ăn bê thui cầu Mống :D ) hoặc té ra HAN sớm :D
Tạm thế đã, em mỏi tay rồi :D :D

Chỉnh sửa cuối:
@Cụ Vili: khổ thân cụ, cháu quên không nói để cụ gõ mỏi tay, là Huế , Đà Nẵng, Hội an thì nhà cháu ngang thổ công . :21::21::21:
Nhà cháu chỉ bỡ ngỡ mấy tỉnh ở giữa vì chả lái xe qua đấy bao giờ, nên chả biết có cái gì hay ho để xem và ăn uống, cụ tỉ mỉ hơn cái đoạn này cho cháu nhé, ví dụ như cái ông Hoàng Ten gì đó, là nhà cháu chả biết đến bao giờ, đại loại những thứ như vậy . (l):6:
Lại thank U Kụ cái nữa . :77::21:(b)

suti

Xe buýt
Cháu mạo muội góp ý là 23h cụ mới đến Sunspa thì nghỉ hơi phí, cụ nghỉ ngoài khách sạn Sài gòn Quảng bình, 3 sao, cũng đẹp long lanh, rẻ hơn, sáng hôm sau lại đi luôn ấy mà, lần trước bọn em nghỉ có 500K thôi.

suti

Cháu mạo muội góp ý là 23h cụ mới đến Sunspa thì nghỉ hơi phí, cụ nghỉ ngoài khách sạn Sài gòn Quảng bình, 3 sao, cũng đẹp long lanh, rẻ hơn, sáng hôm sau lại đi luôn ấy mà, lần trước bọn em nghỉ có 500K thôi.

suti
Vâng, em cũng đang nghĩ thế . Có cần đặt phòng trước không cụ hay cứ xông vào cũng được giá đó ? Cụ có giữ số tel kg ?
Thanks

suti

Xe buýt
Vâng, em cũng đang nghĩ thế . Có cần đặt phòng trước không cụ hay cứ xông vào cũng được giá đó ? Cụ có giữ số tel kg ?
Thanks
Cái này cụ túm nhà Giang trọc nhá

suti

NHUOCTHUY

Xe buýt
Em cũng có hành trình như Cụ, nhưng em 26/4 mới sờ...ta cơ, em cho gấu mẹ gấu con đi máy bay, em phi xe ở dưới 1 mình. Ra cũng thế, vì thấy bảo ở miền trung có xe tiện hơn trong chuyện ăn uônga và .............đi tắm ..
Tai em mới có 1 lần chạy 1 mạch từ HN vào sun sờ pa, muốn chạy xa thêm tí nữa xem ntn.