[Funland] Nhà chiều ngang hẹp thì nên lắp thang máy gia đình loại nào?

hoangadt

Xe tải
Cụ cho ít thông tin quá.
Chi phí bao nhiêu? Mấy điểm dừng, kích thước vị trí cụ muốn đặt? bla... bla... thì mới tư vấn chính xác cho cụ được.

tranthaiduc

Xe buýt
Chắc phải có loại thang có thiết kế khoang hình chữ nhật chứ nhỉ ? Khoang hình chũ nhật là cửa vào hẹp nhưng sâu vào trong, cửa mở sẽ là cửa lùa dọc. Nếu có loại này thì phần thang máy sẽ nằm dọc theo chiều dài nhà, vẫn đủ rộng thoải mái phần còn lại.
Bây giờ có loại cửa xếp lùa cho kiểu thang này đấy

nttrung2610

Xe tải
Nọ em đi thang máy ở HH Linh Đàm, lên đến tầng 28 nó tự động tụt xuống tận tầng 1, không bấm gì được, may cái nó xuống từ từ, hôm đấy đi với vợ con, mỗi 3 người 1 thang, hết hồn vía luôn. Vậy là bị sao các cụ nhỉ :(

sidecar_ox

Xe tải
CÁi này nên lắp ở giữa thang bộ thì tiện hơn

JonSnow421

Xe hơi
Nọ em đi thang máy ở HH Linh Đàm, lên đến tầng 28 nó tự động tụt xuống tận tầng 1, không bấm gì được, may cái nó xuống từ từ, hôm đấy đi với vợ con, mỗi 3 người 1 thang, hết hồn vía luôn. Vậy là bị sao các cụ nhỉ :(
Là như này cụ ạ. Mỗi thang máy đều có 1 hệ thống gọi là cảm biến hành trình để xác định được vị trí thang máy trong hố thang máy. Một số hệ thống đơn giản thì chỉ xác định được thang đang nằm ở trong khoảng nào, tầng bao nhiêu. Một số hệ thống hiện đại hơn thì nó xác định được chính xác thang máy đang nằm ở cao độ bao nhiêu, chính xác đến từng mm. Thang máy cụ nói là ở trường hợp đầu tiên. Trong trường hợp cụ nói là khi cụ sử dụng, thang máy phát hiện ra có lỗi xảy ra, có thể là hở mạch, lỗi điều khiển hay lỗi liên quan đến nguồn điện. Lúc này thang lỗi nên mất vị trí. Tức là nó ko biết là nó đang ở đâu. Do đó nó sẽ thực hiện 1 di chuyển đồng bộ để về điểm gốc 0. Điểm này ở tầng thấp nhất. Đấy là lý do cụ thấy nó chạy từ từ về tầng 1.

longsing

Xe buýt
Các cụ ơi, thang máy có kiểu gì mà mình ở trong thì bên ngoài ko mở được ko cụ? Kiểu như cụ từ tầng 1 lên tầng 10 mà ko muốn ai chen vô ấy.

nttrung2610

Xe tải
Là như này cụ ạ. Mỗi thang máy đều có 1 hệ thống gọi là cảm biến hành trình để xác định được vị trí thang máy trong hố thang máy. Một số hệ thống đơn giản thì chỉ xác định được thang đang nằm ở trong khoảng nào, tầng bao nhiêu. Một số hệ thống hiện đại hơn thì nó xác định được chính xác thang máy đang nằm ở cao độ bao nhiêu, chính xác đến từng mm. Thang máy cụ nói là ở trường hợp đầu tiên. Trong trường hợp cụ nói là khi cụ sử dụng, thang máy phát hiện ra có lỗi xảy ra, có thể là hở mạch, lỗi điều khiển hay lỗi liên quan đến nguồn điện. Lúc này thang lỗi nên mất vị trí. Tức là nó ko biết là nó đang ở đâu. Do đó nó sẽ thực hiện 1 di chuyển đồng bộ để về điểm gốc 0. Điểm này ở tầng thấp nhất. Đấy là lý do cụ thấy nó chạy từ từ về tầng 1.
Vâng, cảm ơn cụ. Lúc đấy em hốt, tưởng như phim nó rơi từ tầng 28 xuống thì toi. May nó từ từ, mà không bấm gì được luôn. Mấy lần sau em cạch cái đó, thấy mn bảo cái thang đấy chuyên bị như vậy. Có khi nào nó rơi tự do không cụ.

freethinker

Xe tăng
Cụ làm thang nội địa là ok. Loại 350kg không phòng máy, cầu thang ở bên là ok. Nhà mình làm rồi tương tự chiều nganh như cụ. Nhà mình dùng thang máy HISA (Máy Fuji Malaysia, inox VN sản xuất). Một công ty VN ở HN lắp đặt.

tuan2681

Xe điện
Các cụ ơi, thang máy có kiểu gì mà mình ở trong thì bên ngoài ko mở được ko cụ? Kiểu như cụ từ tầng 1 lên tầng 10 mà ko muốn ai chen vô ấy.
có, đó là chế độ ưu tiên, khi có thẻ ưu tiên, quẹt thẻ gọi thang thì thang đó chỉ phục vụ mình cụ thôi.
nhiều tòa nhà văn phòng các VIP đi như vậy.

titi_oto

Xe tăng
Thang nào cũng có, chế độ inv, nhưng thường yêu cầu có chìa khoá để mở ngăn điều khiển trong thang để kích hoạt

hoangadt

Xe tải
Có cụ nhé. Kĩ thuật thang máy gọi đấy là chế độ ưu tiên hoặc chế độ chở hàng cụ ạ. Khi bật chế độ này lên thì chỉ sử dụng được bảng bấm trong carbin, không sử dụng được bảng bấm bên ngoài, và cửa sẽ luôn mở cụ nhé.

longsing

Xe buýt
Thang nào cũng có, chế độ inv, nhưng thường yêu cầu có chìa khoá để mở ngăn điều khiển trong thang để kích hoạt
Có cụ nhé. Kĩ thuật thang máy gọi đấy là chế độ ưu tiên hoặc chế độ chở hàng cụ ạ. Khi bật chế độ này lên thì chỉ sử dụng được bảng bấm trong carbin, không sử dụng được bảng bấm bên ngoài, và cửa sẽ luôn mở cụ nhé.
Toi nhỉ, em ngu muội chém gió hơi quá trớn rồi. Ahihi

cafebxl

Xe hơi
Không hẳn là thang nào cũng có chế độ này cụ nhé, đại đa số thôi. Một số thang EU tải trọng nhỏ <400kg, thì mặc định sẽ không có option này.

202

Xe container
Trước em nghiên cứu tính làm cái này ở nhà khá lâu, có quen được 1 cậu kỹ thuật nhờ tư vấn thiết kế các kiểu. Xong cuối cùng lại không làm vì 1 số lý do nữa. Cậu này ăn nói lốp tốp 1 tý, nhưng được cái rất thật thà nhiệt tình đúng chất kỹ thuật.
Bác cần thì em inbox số cậu ấy cho. Cũng là 1 kênh tham khảo đáng tin tưởng.
Lốp tốp, thật thà với nhiệt tình thì chưa đủ để tư vấn cụ à.

JonSnow421

Xe hơi
Vâng, cảm ơn cụ. Lúc đấy em hốt, tưởng như phim nó rơi từ tầng 28 xuống thì toi. May nó từ từ, mà không bấm gì được luôn. Mấy lần sau em cạch cái đó, thấy mn bảo cái thang đấy chuyên bị như vậy. Có khi nào nó rơi tự do không cụ.
Về nguyên tắc thì thang máy sẽ KHÔNG BAO GIỜ RƠI TỰ DO cụ nhé. Tất cả các dòng thang máy ngày nay đều có 1 bộ phần không thể thiếu - Bắt buộc gọi là SAFETY GEAR. Cơ cấu này kết hợp cùng với bộ Governor (bộ khống chế vượt tốc) sẽ đảm bảo thang máy không bao giờ rơi, kể cả đứt toàn bộ cáp.

hoangadt

Xe tải
Về nguyên tắc thì thang máy sẽ KHÔNG BAO GIỜ RƠI TỰ DO cụ nhé. Tất cả các dòng thang máy ngày nay đều có 1 bộ phần không thể thiếu - Bắt buộc gọi là SAFETY GEAR. Cơ cấu này kết hợp cùng với bộ Governor (bộ khống chế vượt tốc) sẽ đảm bảo thang máy không bao giờ rơi, kể cả đứt toàn bộ cáp.
Cụ nói chuẩn. Nhưng trên thực tế vẫn có 1 số trường hợp hãn hữu xảy ra. Một số nguyên nhân được tìm ra, hầu hết là liên quan đến con người. 1 là chất lượng bộ sản phẩm kém, thang không được kiểm định. 2 là do quá trình bảo trì kém hoặc không bảo trì dẫn đến việc Cơ cấu Safety Gear governor không đúng chức năng.

thikvivu

Xe hơi
Nhà ông sếp cũ mình có 45m2 làm thang máy cũng vẫn rộng lắm, 7 tầng, mỗi tầng 1 phòng 1 wc thang bộ thang máy.
Mỗi tầng 1 phòng thì thoải mái cụ ạ 2 phòng thì mới khó. Em đã gặp nhà 27m2 làm thang máy rồi.