[Funland] Nhà có 5...F0 !!!

tridaulau

Xe tăng
Cụ chủ viết hay và đủ chi tiết thông tin ạ
Được cái đoạn con cầy, mà làm giả cầy là nhà cháu không khoái, món đấy mất mùi của cầy đi, phí của

Mrbeee

Xe tải
Bữa nay có khi nào 5 F0 tập trung nấu nướng ăn nhậu hát ca ra ô kề, nhốt F1 trên phòng tới giờ đưa cơm ko các cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

Recycle

Xe tải
II - Chia phòng
Nhà kia sau khi nghe đc tin thì hơn 8h tối cũng đã có mặt ở nhà để bàn phương án tác chiến.
Sau khi làm các thủ tục ban đầu, danh sách thuốc cho trẻ con cũng đã có, bao gồm: kháng sinh thể nhẹ Augmentin, Hạ sốt Hapacol, siro ho Atussin, vitamin tổng hợp cho trẻ em...liều lượng theo cân nặng đã được ghi chi tiết.
Ngoài ra cũng mua hạ sốt, kháng sinh Rapiclav-1g, thuốc ho dạng viên Terpin Codein, C sủi, nước muối sinh lý để đề phòng trường hợp người lớn bị phơi nhiễm. Và tất nhiên không thể thiếu được túi nilon, khẩu trang, găng tay, cồn 70 cho toàn bộ mọi người trong gia đình.

*** Do ông anh họ nhân viên (anh M) rất yêu và hay bế con bé S nhà e nên nó là người tiếp cận gần & thường xuyên nhất, lúc đó theo phán đoán của e thì anh M khả năng bị ít nhất phải từ 5-7 ngày trước thời điểm con bé nhà e Dương tính. Còn lại toàn bộ gia đình thuộc diện F1 với nguy cơ rất cao.

Vì tình hình thực tế rất phũ, vừa phải tránh lây nhiễm cho người già & cho cả trẻ con nên phương án đưa ra là 2 vch e chăm con bé con ở phòng vch e, còn thằng ku sẽ ăn ở cùng ob ngoại, toàn bộ 2vch gđ nhà chị vợ cùng mẹ chồng sẽ ở phòng khách.

Ngay tối hôm đó, theo hướng dẫn của bà chị làm ở bv thì vch e đè ngửa 2 đứa ra uống thuốc kháng sinh và siro ho. Chuyện uống thuốc của trẻ thì các cụ biết rồi, thằng anh mặc dù "lói còn chưa xõi" nhưng cũng "lõi đời" lắm, thấy bố cầm cái chén nhựa nhỏ nhỏ, mùi thơm phức (kháng sinh Augmentin) thì nó bảo:
- Bố uống thử đi.
- Không, cái này của con. Bố thử rồi thì mới cho con chứ.
- Khônggggg - rồi nó quẩy đít ra xem điện thoại, vẫn còn quay lại xem bố có bám theo ko với ánh mắt hình...con nhộng?
Sau bao lời lẽ dụ dỗ, dọa nạt ko thành, đành phải dùng biện pháp "bạo lực gia đình" - bố bế ẵm rồi đè ngửa ra cho thuốc vào mồm.
Ở một diễn biến khác, trong lúc thằng anh gào khóc nước mắt nước mũi tùm lum thì con em ngồi trên chiếu uống thuốc cứ Mlem Mlem chả có xi nhê gì. Haiza, đúng là Tấm chiếu mới!!!

*** E ko khuyến khích các cụ mua thuốc theo danh sách trên, tùy vào tình hình thực tế cũng nên có tư vấn của Tổ Y tế/Bác sỹ và khi nghi ngờ thì nên test & báo chính quyền sở tại ở nơi cư trú. Việc cả 4 đứa trẻ đồng loạt uống kháng sinh là để ngăn ngừa/phòng việc virus nó ko vào phổi (theo tư vấn e đc biết nvay).

Sau khi sửa soạn đồ đạc & ru con bé con ngủ, 2vch ngả lưng sau 1 ngày mệt mỏi, tinh thần cũng có chút chấn động; đầu óc lúc nào cũng quay cuồng với câu hỏi: thuốc nvay đủ chưa? có cần mua mấy cái loại kiểu như Molnupiravir ko? biểu hiện bệnh còn gì nữa? virus thấm sâu đến đâu? & liệu còn ai dương tính nữa ko?...Thấp thỏm thì cũng thiếp đi lúc nào chả biết.

Vì được dặn trước nên vợ e đặt báo thức 2-3 tiếng 1 lần. và rồi 2h sáng, tiếng báo thức kêu, con bé con ấm quá, cặp sốt 38.5 - vậy là sốt rồi, dậy pha cho con gói Hapacol 150 để hạ sốt. Trộm vía, gào khóc 1 chút rồi cũng trôi hết thuốc & lại ngủ khì khì.
Vậy là ngày thứ nhất đã trôi qua, giai đoạn đầu khởi phát thì cũng chưa có gì là nhọc...

*** Về cơ bản, ở trẻ con, virus nó tác động vào cơ thể thì nó như kiểu bị sốt virus, hay sốt, mệt về chiều tối & đêm. Nên các cụ phải theo dõi cực kỳ cẩn thận tại thời điểm này. để trẻ sốt trên 39 mà ko uống thuốc hạ kịp thời thì hậu quả rất khôn lường.

habubi

Xe đạp
Đọc bài viết của cụ em thấy giống hệt nhà em. Lúc đầu khi biết con nhỏ 9 tháng tuổi bị + cũng vậy. Mấy ngày đầu bé sốt, ai động vào người bé cũng khóc.

sonnq74

Xe tăng
em đánh dấu để theo dõi bài viết của cụ, cụ viết hay quá

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Hãy coi nó như là cúm thôi, lưu ý hơn 1 chút. Nâng tầm lên làm gì.
Đừng bị lôi cuốn quá mức bởi truyền thông và những lợi ích đằng sau nó, bị nó dắt mũi

lenhhoxung1980

Xe điện
Đừng bị lôi cuốn quá mức bởi truyền thông và những lợi ích đằng sau nó, bị nó dắt mũi
Dắt gì cụ. TP HCM chết như ngả rạ, chẳng cần ai thổi cả đâu

Nam Đinh_333

Xe tải
Em lót dép hóng ạ. Hnay bạn cũng lớp cún nhà em cũng bị F0 :(

captain81

Xe tải
Cũng lạ cái con covid này, chả hiểu thực sự nó ra sao nữa.
Những người trẻ xung quanh e thì nhiễm covid thấy như cúm, vài ba ngày đã âm tính, chém gió ầm ầm.
Hai cụ nhà đứa em, hơn 70 tuổi cả, dương tính cả hai, cách ly tại nhà, bà thì vẫn nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa và cằn nhằn ông vì bị covid mà vẫn hút thuốc, cũng tầm 4-5 ngày âm tính, chục ngày yte phường cho cái giấy khỏi bệnh, hớn hở như không.

Ấy vậy mà saigon thì nghe nói chết như ngả rạ, bình dương cũng thế nhưng đỡ hơn. Vậy nó là cái gì mà lạ thật.

Recycle

Xe tải
Ngày thứ 2, sáng dậy mọi sinh hoạt lại trở lại, người lớn thì tranh thủ sắp xếp chỗ ăn ở cho hợp lý, 4 đứa trẻ sau bữa sáng thì lại bài ca khóc-uống thuốc-khóc.
Theo hướng dẫn của Phường, e ngồi viết cái đơn Xin Cách ly tại nhà, vì theo e đc biết đi vậy khổ lắm, nhà lại nhiều trẻ con, nhiều thứ lỉnh kỉnh theo đuôi & thiếu thốn đủ bề. Đơn từ xong xuôi thì đến chiều có cái quyết định đỏ choét của Phường - Quyết định cách ly tại nhà từ ngày 3/1/2022.
Thông báo cho ban LĐ cty để xin nghỉ ở nhà trông con & tự theo dõi sức khỏe.

Sau đó cả nhà quyết định tách luôn thằng ku nhà e khỏi ob ngoại, nhỡ đâu nó cũng bị do cũng hay chơi đùa với anh M kia. Dù sao tránh đi thì vẫn hơn, vậy là thằng ku di chuyển sang phòng khách.
May cái do từ đợt dịch đã huấn luyện đeo khẩu trang, nên ở nhà hắn đeo khẩu trang cả ngày cũng chẳng ý kiến ý cò gì, mỗi tội hơi tốn vì hay liếm & mải chơi, mải xem nên nhiều khi dãi chảy dài đến cằm cũng chẳng thèm quệt =))
Bữa trưa hắn ăn uống rệu rạo, cứ chỉ vào mồm bảo đau, hóa ra mồm bị nhiệt, thế là sau khi đòn roi các kiểu cũng ko trôi, lại bỏ bát cơm chuyển sang bù bằng 200ml sữa Aptamil 3. Dù gì nó cũng quá chất rồi.

Từ sáng đến trưa, con bé con ko có biểu hiện gì thêm, mặc dù mắt lờ đờ mệt mỏi hơn hẳn ngày hôm qua. 1h chiều sau bữa trưa, e chạy xuống phòng khách để ru thằng anh ngủ, thì thằng anh đã ngủ gục trên cái gối, tay vẫn cầm điện thoại (điều chưa bao giờ xảy ra, vì thằng ku nhà e bám bố, đi ngủ là phải gọi bố & ít có khi nào ngủ gật khi xem dthoai). Xoay lại con thì thấy người thằng bé hơi ấm, cặp nhiệt độ sốt nhẹ, lay con dậy để cho uống hạ sốt rồi ru ngủ. Do tác dụng của kháng sinh (và cả do virus) thì tần suất tiêu chảy nhẹ tăng lên, sáng đến chiều đã 4-5 lần thay bỉm.
Con bé con chiều ngủ cũng đã hạ sốt thêm lần nữa, nhiệt loanh quanh 38-38.5.

Đến chiều dậy, sau bữa sữa chiều là lôi con ra lau rửa, phát hiện toàn bộ các nốt sần kiểu phát ban càng đỏ & càng lan rộng từ mông cho đến cẳng chân. Lúc đó cả nhà cũng ko test lại vì nghĩ vừa test hqua, chỉ nghĩ do phản ứng nóng trong của cơ thể.

Đêm hôm đó nó nóng hơn, người mệt vì nhiệt nên khó ngủ, cứ nằm gác chân lên bố rồi thao thao bất tuyệt hỏi toàn chuyện "trên trời, dưới ao"...1h sáng bất chợt giật mình, tỉnh giấc sờ con thấy nóng rẫy, lôi ra cặp thì...39 độ - thằng nhà e từ bé trộm vía 30 tháng 21 kg, cầm tinh con heo 2019 nên chỉ có ăn với ngủ, ị...cực kỳ ít khi hắt hơi xổ mũi, ko bgio ốm vặt, mà ốm trận nào ra trận đấy (bị 1 trận sốt chân tay miệng do đi nhà trẻ bị lây), mọc răng cũng chẳng thèm sốt, mà đã sốt là cứ phải 39 mới chịu.

Lôi con ra test nhanh, thì ôi thôi, lại 2 vạch đỏ choét, ngay lập tức sửa soạn bế con lên tầng, cho nằm cạnh bố. Cả gia đình lại "sum vầy" nhưng tâm lý mặc dù đã được chuẩn bị sẵn thì cũng đã chùng xuống ít nhiều. Chờ con ngủ, cầm dthoai hỏi a gu-lè thì toàn bộ các triệu chứng đã biểu hiện hết: Sốt, lờ đờ mệt mỏi, tiêu chảy nhẹ, phát ban dẫn đến nhiệt mồm nhiệt miệng...biểu hiện bệnh đã có từ trước nhưng tại thời điểm test PCR, nồng độ virus chưa đủ tải lượng nên test vẫn âm tính.

*** Chỉ số CT gene A: là 1 chỉ số cực kỳ quan trọng, nó giúp ta nhìn ra quá trình tiến triển của bệnh và sự phát triển của virus.
Chỉ số càng cao => khả năng phát tán thấp
Chỉ số càng thấp => khả năng phát tán cao, có thể tiến tới dạng Siêu Lây Nhiễm
- Với những ng dương tính nhưng chỉ số >=30 đến 35: khả năng phát tán cực thấp, có thể coi là 1 dạng Dương tính an toàn.
- Chỉ số từ >=12 đến <=30: có 2 trường hợp xảy ra
+ Đồ thị đi xuống (chỉ số giảm, tiến dần về 0): nghĩa là nếu tính từ đỉnh parabol. chỉ số giảm dần, đồng nghĩa với nồng độ virus tăng dần => virus đang phát triển trong cơ thể
+ Đồ thị đi lên (chỉ số tăng): chỉ số tăng dần, cơ thể đào thải, chiến đấu làm nồng độ virus giảm dần.
- Chỉ số <12: dạng Siêu Lây Nhiễm, với chỉ số này thì càng né càng tốt.

Trong quá trình chăm sóc F0, né tránh virus, toàn bộ các vật dụng xung quanh phải đc xịt khuẩn liên tục bằng cồn 70. hắt hơi xịt, ho xịt, các thứ như giấy ăn, bỉm...nên xịt trước khi cho vào túi nilon buộc chặt, rồi xịt luôn cả túi nilon. bát đũa xịt rồi rửa, tráng nước sôi trước khi dùng, để riêng.
Chịu khó cho trẻ uống nước ấm, bù nước bằng oresol, vắt nước cam canh, nc cam để bsung vitamin C tăng đề kháng. Vì trẻ con cũng là đối tượng có đề kháng tương đối mạnh nên các bố các mẹ cũng ko nên lo lắng quá mức.

Recycle

Xe tải
Cụ chủ quan quá thế, cụ thử so sánh thời điểm dân chưa có mũi nào so với bây giờ xem.
Quan trọng phải tránh để ko cho ng khác dính bệnh, chứ ko phải là cúm hay ko cúm.
Cái lợi ích lớn nhất của vaccine là ko chết, bệnh ko trở nặng.

Đúng rồi cụ, đợt đầu của TpHCM chả mua hàng bao nhiêu tấn túi đựng xác. NV y tế tiếp sức vào đó làm việc mà ai cũng biết là việc gì với mớ túi đựng xác đó :(

Cũng lạ cái con covid này, chả hiểu thực sự nó ra sao nữa.
Những người trẻ xung quanh e thì nhiễm covid thấy như cúm, vài ba ngày đã âm tính, chém gió ầm ầm. Hai cụ nhà đứa em, hơn 70 tuổi cả, dương tính cả hai, cách ly tại nhà, bà thì vẫn nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa và cằn nhằn ông vì bị covid mà vẫn hút thuốc, cũng tầm 4-5 ngày âm tính, chục ngày yte phường cho cái giấy khỏi bệnh, hớn hở như không.
Ấy vậy mà saigon thì nghe nói chết như ngả rạ, bình dương cũng thế nhưng đỡ hơn. Vậy nó là cái gì mà lạ thật.
Cụ nhầm nhé, cái tính thời điểm như e nói ở trên. Vaccine tiêm đủ ko phải là ko nhiễm: nó chỉ làm giảm tỷ lệ biến chứng & bệnh trở nặng.
Chính vì vậy nên khi dân tiêm đủ 2-3 mũi => nó sẽ thành cúm mùa, và các quy định cách ly dần dần thông thoáng hơn, F0 thì 10 ngày + 7 ngày theo dõi. F1 thì 7 ngày theo dõi.
Còn hậu covid thì cũng chưa có nghiên cứu nào hết được.

Bupket

Xe điện
Gì mà căng thế cụ . Khu nhà em vừa rồi bị nhiều, ai lâu nhất thì 5-6 ngày sau test đã âm tính ( đều đã tiêm 2-3 mũi VC ) .
Nhà em có 6 người thì 4 người bị ( xin cách ly tại nhà ) . 1 mình em là F1 chăm sóc cả nhà . Ăn uống , ngủ nghỉ đầy đủ , tăng cường Vitamin hoa quả tươi, tăng kháng thể ( người lớn thì uống thêm thuốc của Nga ), 2 trẻ thì ngày đầu có uống hạ sốt . Từ ngày thứ 2-3 trở đi thì gần như bình thường hết . Ngày thứ 4 test nhanh thì 2 trẻ âm tính, ngày thứ 5-6 thì bà và em trai cũng âm tính . Cả nhà tự cách ly thêm 7-8 ngày là trở lại bình thường hết, 2 F2 nhà em còn tăng đc gần 2kg .
Mình cứ chuẩn bị thuốc men sẵn, ko may bị dương tính thì lên phương án để điều trị theo khuyến nghị của bác sĩ thôi.

lenhhoxung1980

Xe điện
Gì mà căng thế cụ . Khu nhà em vừa rồi bị nhiều, ai lâu nhất thì 5-6 ngày sau test đã âm tính ( đều đã tiêm 2-3 mũi VC ) .
Nhà em có 6 người thì 4 người bị ( xin cách ly tại nhà ) . 1 mình em là F1 chăm sóc cả nhà . Ăn uống , ngủ nghỉ đầy đủ , tăng cường Vitamin hoa quả tươi, tăng kháng thể ( người lớn thì uống thêm thuốc của Nga ), 2 trẻ thì ngày đầu có uống hạ sốt . Từ ngày thứ 2-3 trở đi thì gần như bình thường hết . Ngày thứ 4 test nhanh thì 2 trẻ âm tính, ngày thứ 5-6 thì bà và em trai cũng âm tính . Cả nhà tự cách ly thêm 7-8 ngày là trở lại bình thường hết, 2 F2 nhà em còn tăng đc gần 2kg .
Mình cứ chuẩn bị thuốc men sẵn, ko may bị dương tính thì lên phương án để điều trị theo khuyến nghị của bác sĩ thôi.
Em quote bài cụ kia, bảo ý là covid chẳng có gì, do truyền thông dắt mũi.
Dắt quái gì cơ chứ, đợt tháng 7-8, chưa tiêm, SG chả vỡ trận y tế đó thôi.

fun ô tồ

Xe tăng
Sáng nay nhà em cũng 3 người bị rồi . Buồn và lo quá . Cháu nhà em mới 18 tháng

captain81

Xe tải
Cụ chủ quan quá thế, cụ thử so sánh thời điểm dân chưa có mũi nào so với bây giờ xem.
Quan trọng phải tránh để ko cho ng khác dính bệnh, chứ ko phải là cúm hay ko cúm.
Cái lợi ích lớn nhất của vaccine là ko chết, bệnh ko trở nặng.

Đúng rồi cụ, đợt đầu của TpHCM chả mua hàng bao nhiêu tấn túi đựng xác. NV y tế tiếp sức vào đó làm việc mà ai cũng biết là việc gì với mớ túi đựng xác đó :(

Cụ nhầm nhé, cái tính thời điểm như e nói ở trên. Vaccine tiêm đủ ko phải là ko nhiễm: nó chỉ làm giảm tỷ lệ biến chứng & bệnh trở nặng.
Chính vì vậy nên khi dân tiêm đủ 2-3 mũi => nó sẽ thành cúm mùa, và các quy định cách ly dần dần thông thoáng hơn, F0 thì 10 ngày + 7 ngày theo dõi. F1 thì 7 ngày theo dõi.
Còn hậu covid thì cũng chưa có nghiên cứu nào hết được.
Em nói thẳng luôn nhé, người khoẻ mà bị nhốt vào một nơi điều kiện ăn ở thiếu thốn, mất vệ sinh, đối xử như con hủi, tinh thần đi xuống như người án tử thì cúm mùa cũng kéo dài, cảm cúm mà kéo dài thì tất nhiên dẫn tới viêm phổi nặng, mà đã viêm phổi nặng thì biết sao rồi đấy.

Cho nên nói thẳng ra là cũng có sai lầm một phần trong cách xử trí đại dịch vì chưa có kinh nghiệm.
Nói ra không phải trê trách, vì thực sự nó còn quá mới chưa ai hiểu thực sự ra sao. Còn chưa kể dùng truyền thông tuyên truyền chưa thật sự đúng bản chất của nó nữa.

Được gửi từ from captain - Otofun

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Chúc gđ cụ chủ sớm khoẻ nhé ♥
Nhà em đây, nay cúng ông Công ông Táo cũng mở hé cửa một chút mời ông vào rồi lại đóng.

Chỉnh sửa cuối: