[Funland] Nhà có 5...F0 !!!

TÔN

Xe container
Hôm qua e đi ship.đến nơi gọi điện khách đi vắng,nhờ gửi hộ hàng xóm.e đi về đc 1 đoạn thì khách gọi lại bảo giờ mới nhớ nhà hàng xóm đấy đang bị covid,nhờ e quay lại lấy lại đồ để gửi sang nhà khác.nghe thấy vậy e từ chối luôn.thực sợ lúc đấy e rất lo.nghĩ bụng hay ko về nhà,nhưng giờ ko về nhà thì biết ở đâu trong mấy ngày.mà về thì nhà ko có phòng cách ly riêng biệt,mà e thì hàng ngày phải đi ra ngoài ko ở trong nhà đc.lo nhất là vợ đang bầu,mới tiêm mũi 1 đc hơn tháng.nhưng cuối cùng thì cũng đành phải về nhà,phó thác tất cả cho số phận

Recycle

Xe tải
Cụ có nhớ nhầm không. Bệnh chân tay miệng đâu cần dùng thuốc KS. 2 nhóc nhà em bị, chủ yếu dùng sát khuẩn. Mấy hôm là khỏi.
Hehe, cụ xem lại con cụ bị cấp độ mấy & cụ hỏi gu lè chân tay miệng nó tác động kinh khủng thế nào đến trẻ nhỏ nếu ko chữa kịp thời? Cùng 1 tên bệnh nó có đến mấy cấp độ, 2 đứa bị cùng 1 lúc còn là 2 chủng khác nhau luôn.
2 ngày nằm trong Hồng Ngọc Yên Ninh + chuyển viện 5 ngày trong Nhi TW, bón cho con từng cốc thuốc thì làm sao e quên được. Có những lúc phải bế cả đêm với thiết bị đo mạch ở chân vì cứ đặt là nó giật mình, tay thì lúc nào cũng nhăm nhăm kim truyền.

Nhà e nuôi con trộm vía, thằng anh 30 tháng đến nay vào viện khám đúng 2 lần: 1 lần chân tay miệng + 1 lần sốt virus. Kháng sinh uống lần này là lần thứ 2.

Sắt Vụn

Xe buýt
Hôm qua e đi ship.đến nơi gọi điện khách đi vắng,nhờ gửi hộ hàng xóm.e đi về đc 1 đoạn thì khách gọi lại bảo giờ mới nhớ nhà hàng xóm đấy đang bị covid,nhờ e quay lại lấy lại đồ để gửi sang nhà khác.nghe thấy vậy e từ chối luôn.thực sợ lúc đấy e rất lo.nghĩ bụng hay ko về nhà,nhưng giờ ko về nhà thì biết ở đâu trong mấy ngày.mà về thì nhà ko có phòng cách ly riêng biệt,mà e thì hàng ngày phải đi ra ngoài ko ở trong nhà đc.lo nhất là vợ đang bầu,mới tiêm mũi 1 đc hơn tháng.nhưng cuối cùng thì cũng đành phải về nhà,phó thác tất cả cho số phận
Giao hàng cho khách thì khách cầm hàng đưa từ shipper
Lúc nào cũng khẩu tran đầy đủ. Cẩn thận hơn thì cồn rửa tay ngay sau khi tiếp xúc (nhận tiền COD chẳng hạn). Về nhà tắm rửa sạch sẽ ngâm quần ào xà phòng luôn cụ ạ.

TÔN

Xe container
Giao hàng cho khách thì khách cầm hàng đưa từ shipper
Lúc nào cũng khẩu tran đầy đủ. Cẩn thận hơn thì cồn rửa tay ngay sau khi tiếp xúc (nhận tiền COD chẳng hạn). Về nhà tắm rửa sạch sẽ ngâm quần ào xà phòng luôn cụ ạ.
May sao trước đấy e vừa kéo khẩu trang xuống hút thuốc,hút xong bình thường để 1 lúc nhưng nghĩ thế nào lại kéo lên luôn.về nhà e cũng tắm rửa ngay rồi

Sắt Vụn

Xe buýt
Mà khách đấy cũng vô tâm và vô ý nhỉ.
Shipper cũng là người. Khách sợ, không dám mà lại đẩy cho shipper ra tiếp xúc với F0. Không thấy có tý tôn trọng người khác chút nào.

Venetta

Xe điện
Không sao đâu cụ nếu chỉ tiếp xúc thoáng qua. Cụ về nhà cứ cố gắng không tiếp xúc gần với người nhà, đeo khẩu trang thường xuyên, và dặn người nhà cẩn thận thôi.

Đại Ba

Xe điện
Trước cửa nhà F0 ko chăng dây và biển hiệu ạ?

Nhưng hy vọng người nhận hàng là người nhà, chăm sóc bệnh nhân thì đỡ lo.

Nghề ship phải cẩn thận lắm.

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
Cụ ko đọc kỹ trang 1 e viết rồi. Việc thuốc thang ko thể nào tự nhiên nghĩ ra mà cho con mình uống cả. Cháu e nó làm BV Saint Paul, chuyên điều trị cho trẻ bị covid nên mới có đơn như vậy. Khi con bé con bị Dương tính là đã phải gọi điện xin tư vấn rồi... Cũng ko thể bình chân như vại được
Cái bệnh này sợ nhất nó ăn phổi thôi

E cũng chỉ triệu chứng như cúm thôi, chỉ hắt hơi sổ mũi chứ cũng ko mệt lắm.
Phần vì chắc mình cũng skhoe ko đến nỗi nào + tiêm đủ 3 mũi

Kháng sinh đúng là rất có hại, nhưng để ngăn chặn virus xâm lấn thì chẳng có cách nào khác.
Đúng người đúng bệnh, chứ chả ai dại mà tự đi uống kháng sinh đâu cụ
Các bs ở mấy viện lớn tuyền cho bài thuốc dập dịch luôn, vì họ phải xử lý nhiều ca cùng 1 lúc ko thể cho uống từ nhẹ rồi xem tăng liều lượng đc.
ks dùng đúng lúc kịp thời đủ liều thì tốt chứ cứ sợ tác dụng phụ mà lại để đấy nghe ngóng nhỡ có sao thì khó xử lý lắm

Recycle

Xe tải
Các bs ở mấy viện lớn tuyền cho bài thuốc dập dịch luôn, vì họ phải xử lý nhiều ca cùng 1 lúc ko thể cho uống từ nhẹ rồi xem tăng liều lượng đc.
ks dùng đúng lúc kịp thời đủ liều thì tốt chứ cứ sợ tác dụng phụ mà lại để đấy nghe ngóng nhỡ có sao thì khó xử lý lắm
Cụ truyền lại cho ae đi, e cũng đang muốn 1 phát ăn ngay đây 😁

coquay

Xe container
Cụ truyền lại cho ae đi, e cũng đang muốn 1 phát ăn ngay đây 😁
Ko biết Cụ đưa bé đi khám như nào, e nhưng mỗi lần đưa bé đi khám mà vào viện nhi tw thì phát nào cũng ks mạnh luôn
Mai sau này e đc giới thiệu cho 1 bs làm trong viện nhi, đưa qua bác khám bác chỉ cho uống siro ho trước bảo uống theo dõi 2 ngày thấy ko đỡ hay tiến triển nặng qua anh ngay hay đưa vào viện nhi gặp anh.
Từ khi quen đc anh Duy bs nhi e toàn đưa qua nhà bác thôi, và ít uống ks hơn hẳn

Ni No Kuni 2

Xe điện
Gì mà căng thế cụ . Khu nhà em vừa rồi bị nhiều, ai lâu nhất thì 5-6 ngày sau test đã âm tính ( đều đã tiêm 2-3 mũi VC ) .
Nhà em có 6 người thì 4 người bị ( xin cách ly tại nhà ) . 1 mình em là F1 chăm sóc cả nhà . Ăn uống , ngủ nghỉ đầy đủ , tăng cường Vitamin hoa quả tươi, tăng kháng thể ( người lớn thì uống thêm thuốc của Nga ), 2 trẻ thì ngày đầu có uống hạ sốt . Từ ngày thứ 2-3 trở đi thì gần như bình thường hết . Ngày thứ 4 test nhanh thì 2 trẻ âm tính, ngày thứ 5-6 thì bà và em trai cũng âm tính . Cả nhà tự cách ly thêm 7-8 ngày là trở lại bình thường hết, 2 F2 nhà em còn tăng đc gần 2kg .
Mình cứ chuẩn bị thuốc men sẵn, ko may bị dương tính thì lên phương án để điều trị theo khuyến nghị của bác sĩ thôi.
Do có vaccine. Với cả cũng đỏ nữa, có 1 số ca có vaccine 2 liều rồi vẫn bị nặng nhưng khá hiếm. Nói chung vaccine thay đổi tất cả. Chứ cả nhà 4-5 F0 mà ko có vaccine thì xác định kể cả ko nguy hiểm tính mạng cũng rất vất vả.

Các cụ cho em hỏi, nếu chưa kịp tiêm mũi 3 đã bị F0, thì khi điều trị khỏi rồi, đến ngày tiêm có tiêm nữa không các cụ nhỉ?

TÔN

Xe container
Trước cửa nhà F0 ko chăng dây và biển hiệu ạ?

Nhưng hy vọng người nhận hàng là người nhà, chăm sóc bệnh nhân thì đỡ lo.

Nghề ship phải cẩn thận lắm.
E cũng ko thấy cửa nhà người ta có biển hay căng dây gì,bấm chuông họ vẫn mở cửa ra như thường.lúc sau chị khách gọi e bảo nhà người ta bị e mới biết

motthoidongbim

Xe điện
Cả nhà em đang bị đây. Em ít khi ra ngoài, vk làm ol, ôb về hưu nên ít ra ngoài, 2 f1 ở nhà học ol. Thế mà bị nhưng xđ tư tưởng cả nhà trước rồi. Nên tự test nhanh 2 vạch thấy cũng bình thường, chỉ test ng lớn, trẻ con theo dõi triệu chứng nhưng xđ bj vì rồi 1 thằng sốt 1 ngày - chỉ chườm, 1 thằng sổ mũi - nhỏ thuốc mũi. Chẳng thuốc men gì ngoài hạ sốt khi cần, c sủi + nc cam + oéol, chẳng xông gì. Bạn e trc dặn cần thuốc Mo nó cho, a bsy bảo bị thì gọi a ý mang thuốc qa. Nhưng uống làm gì? Ở nhà lv nhà bt, em vs 2f1 vẫn lên tầng đá bóng ầm ầm.
Bme e đều gần 70, bà bj tim, utv nhưng đều tmai. Thi thoảng vẫn leo tầng 5 giặt vs phơi quần áo, ông lên thượng trồng rau. Đợi theo dõi triệu chứng 3-4 ngày nữa rồi test lại thôi. Không cần ngày nào cũng test đâu.
Nhiều nhà 1 ng f0 muốn f1 không bị. Bị hết thôi người này sẽ sang người khác. Giờ có quá nhiều nguồn lây. Còn lâu vs né được. Sao không kệ nó đi. Lo lắng vs thuốc men gì nhiều.
Đứa e trc bị bên BN ngày chưa vx gì nó chẳng sao. Đứa e dưới BTL mới đây bị, lo mất 1 đêm, khỏi xong bảo covid quá nhạt.
Em chẳng khuyến cáo gì, trân trọng chia sẻ chủ thớt. Mỗi người có cách sống, hướng nhìn. Nhưng theo em thì đọc báo, xem tivi, lên thớt covid ít thôi. Ko chết vì bệnh lại chết vì lo. Còn nguyên nhân Sg sao bị chết nhiều, nhiều cụ đăng rồi đấy. Giờ lác đác có tin ra rồi. Nhà e 2 chú trong Sg đều trên 70t, bệnh nền đầy, tim mạch, tiểu đường. Chẳng sao hết đâu.

Recycle

Xe tải
Các cụ cho em hỏi, nếu chưa kịp tiêm mũi 3 đã bị F0, thì khi điều trị khỏi rồi, đến ngày tiêm có tiêm nữa không các cụ nhỉ?
Vẫn tiêm bth cụ nhé. Khi F0 khỏi bệnh thì ko khác gì đc tiêm thêm 1 mũi

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Sai số do lấy mấu thôi cụ , thường tự lấy toàn không đủ dịch để cho kết quả chuẩn
Lúc em mắc em chả thèm test pcr luôn. Test nhanh 2 vạch thôi dọn đồ vào phòng luôn. Nằm ngủ, ăn 3,4 ngày xong ra test pcr âm tính luôn. Mà em chả uống thuốc gì, ngày độc 2 bữa cơm, 1 cốc nước cam và 1 cốc sữa đà lạt milk. Từ ngày cấp 3 em đã thể dục xong tắm nước lạnh và ko bao giờ uống thuốc gì khi bị ốm, để nó tụe khỏi. Covid em cũng kệ cmn vì em thấy em đi tiêm 3 mũi astra về ko sao cả, chả ai biết là em đi tiêm luôn. Nói chung với em covid nó chả có lăn tăn gì.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn tiêm bth cụ nhé. Khi F0 khỏi bệnh thì ko khác gì đc tiêm thêm 1 mũi
Em lại tiêm mũi 3 xong bị khoing biết là kháng thêt có lên đc ko cụ? Em thấy em bị ko sổ mũi, chả mất vị giác, chả sốt. Toàn cứ ăn với ngủ, nằm nhiều chết nhọc còn ra tập thể dục nữa.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Không sao đâu cụ. Rửa tay bằng cồn, súc miệng, mũi bằng nc muối sinh lý. Bố covid cũng ẳng.