[Funland] Nhà đất thủ đô giá cao quá

cadan

Xe container
vâng thế cụ vào room bđs là để hóng nhà sập hay nhà tăng thế
vào chia sẻ kinh nghiệm bán nhà

lúc 10h tối khách hẹn xem nhà vẫn phải phi 10 cây số ra mở cửa cho họ xem

dễ bán lắm í 😉

Mà đấy là nhà tử tế ở đuọc chứ ko phải mấy lô đất cỏ mọc chỉ chỉ trỏ trỏ bảo 5 tỵ 7 tỵ đâu ạ

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
vào chia sẻ kinh nghiệm bán nhà

lúc 10h tối khách hẹn xem nhà vẫn phải phi 10 cây số ra mở cửa cho họ xem

dễ bán lắm í 😉

Mà đấy là nhà tử tế ở đuọc chứ ko phải mấy lô đất cỏ mọc chỉ chỉ trỏ trỏ bảo 5 tỵ 7 tỵ đâu ạ
Có bán this bán that cụ ơi, em cũng chủ nhà mà có thấy khổ như cụ đâu, chắc do em chả phải bán ))

cadan

Xe container
Có bán this bán that cụ ơi, em cũng chủ nhà mà có thấy khổ như cụ đâu, chắc do em chả phải bán ))
Ha ha

Làm moigioi mà quá thiếu kinh nghiệm

Bạn em còn từng nói

khi bán nhà mới thấy ko gì nhục bằng bán nhà

tiếp cả trăm khách lần mgioi mà bán mãi ko trôi

mang tiếng có tài sản mà cần tiền tiêu ko có

để cho trăm cặp mắt lạ soi vào chỗ riêng tư, từ phòng ngủ ra toilet, chỉ chỉ trỏ trỏ

Chỉnh sửa cuối:

Tocchien

Xe tải
25 năm vừa rồi là thị truòng đi lên từ
Nghèo
Ít tiền
Lương thấp
Hàng hoá thiếu

Lên

cấp độ phat triển cao hơn là

thu nhập cao
tiền nhiều lên
Hàng hoá thừa

nhà đât hưởng lợi từ sự phat triển ấy
Từ nhg miếng đất rẻ bèo, dễ vọt lên gấp chục gấp trăm lần, nhất là khi phần lớn mọi người đều dôc ống vào “căn nhà đầu tiên”

Nhg khi giá lên quá cao, thì dần dàn ko thể ăn chục hay vài chục phần trăm nữa

đua nhau đu đỉnh thì chôn vốn

mà vốn nằm chết cũng sôt ruột phết đấy ạ

Nhà nằm đấy mà túi rỗng vì tiền ko chảy vào, thậm chí còn chảy ra vì trả lãi bank chẳng hạn

Em ko anti bđs, vì em là ng có nhiều hơn 1 căn. Nhà em ở cả mặt phố, ngõ lớn, Cc. Mà đều quận trung tâm . Nhưng e thấy những ý kiến thần thánh hoá bđs nghe cũng kỳ cục
cụ nhận xét hay quá

Tocchien

Xe tải
Bác nhầm. Bds cực kỳ dễ thanh khoản. Em đang nói nội đô, dự án thực chứ kp dự án bị đẩy sóng các tỉnh. Qtrong nhất vẫn là giá.
Khách em đây tài sản hàng trăm tỷ. Giờ chỉ đi săn nhà nào cắt lỗ giá rẻ là múc bác ạ.
cụ qua mấy chu kỳ bds rồi mà tự tin thế

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Ha ha

mgioi quá thiếu kinh nghiệm

Bạn em còn từng nói

khi bán nhà mới thấy ko gì nhục bằng bán nhà

tiếp cả trăm khách lần mgioi mà bán mãi ko trôi

mang tiếng có tài sản mà cần tiền tiêu ko có

để cho trăm cặp mắt lạ soi vào chỗ riêng tư, từ phòng ngủ ra toilet, chỉ chỉ trỏ trỏ
Bán lỗ mà khổ thì mới nhục chứ, cứ x2,3 thì đầy người muốn khổ ))

sieunhancutchan

Xe tăng
Tiếp đến trăm khách với mg thì cũng có thể hiểu là căn đó không phải căn đẹp căn dễ bán rồi nên rất nhiều khách qua xem nhưng ko ai chốt cả. Căn mà vị trí ổn ko lỗi lầm gì thì mấy khi tồn mãi ko bán được. Thường thì người đi xem nhà họ cũng tinh lắm, căn ổn chút giá ko quá ngáo là gặp 1 vài khách là chốt được ngay chứ ko đến mức mãi ko bán được.
Còn nếu rất nhiều khách xem nhưng ko ai chốt thì căn đó nó có yếu điểm gì đó mà mọi người rất dễ nhận ra nên ko ai muố chốt mua.

cadan

Xe container
Tiếp đến trăm khách với mg thì cũng có thể hiểu là căn đó không phải căn đẹp căn dễ bán rồi nên rất nhiều khách qua xem nhưng ko ai chốt cả. Căn mà vị trí ổn ko lỗi lầm gì thì mấy khi tồn mãi ko bán được. Thường thì người đi xem nhà họ cũng tinh lắm, căn ổn chút giá ko quá ngáo là gặp 1 vài khách là chốt được ngay chứ ko đến mức mãi ko bán được.
Còn nếu rất nhiều khách xem nhưng ko ai chốt thì căn đó nó có yếu điểm gì đó mà mọi người rất dễ nhận ra nên ko ai muố chốt mua.
Cụ nhầm, khi thị truòng kém, đầy căn mặt phố cả năm ko bán đuọc

và với giao dịch của nhg ng mua ở thực bằng tiền mồ hôi nước mắt của họ, việc xem đi xem lại nâng lên đặt xuống là bình thường

Hàng đầu cơ thì ko nói

cadan

Xe container
Ng buôn đất chuyên nghiệp hay dân cò kiếm tiền từ ng mua kẻ bán ko thấy khổ

Nhg những ai có công ăn việc làm đàng hoàng, phải lo công việc khác, thì bán nhà mà ko bán đuọc ngay rồi phải tiếp trăm gương mặt lạ, thì ko dễ chịu cho lắm đâu

cadan

Xe container
cụ nhận xét hay quá
em giao dịch ko nhiều, xem nhà xem đất cũng ít thôi, trước nay không quá 500 căn ạ

kinh nghiệm tự rút đúc:

1 căn nhà trung bình có thể gặp40-50 lượt khách xem

trong mấy chục ng ấy, cỡ 90% hỏi giá cho có và ko quay lại

chả phải chê gì, hay nhà lỗi gì mà là họ sợ mất cơ hội với các căn khác (chính mình Đi mua cũng thế). Ko hợp hướng hợp mệnh v.v hay ko thích nội thất v.v

10% còn lại thì độ 3/5 có mặc cả thử. Sau đó rút. Có thể thiếu tiền.
hoặc Muốn mua thấp hơn giá thị truòng.

Còn 2-3 người thực sự muốn mua, xem đi xem lại và ngã giá.

trong số đó, 1 người chung kết và đặt cọc.

Cọc rồi có khi còn rut cọc xin lại cọc. Có thể họ lỡ kẹt tiền. Nhà cũ của họ lại ko bán được. Tỷ lý do.

nếu suôn sẻ, thì người cuối cùng ấy mới thành chủ mới căn nhà.

nên: phán xanh rờn là bđs thanh khoản dễ thì một là lùa gà, hai là …kinh nghiệm thực chiến gần bằng …zero

Thang N.

Xe tăng

Nhg những ai có công ăn việc làm đàng hoàng, phải lo công việc khác, thì bán nhà mà ko bán đuọc ngay rồi phải tiếp trăm gương mặt lạ, thì ko dễ chịu cho lắm đâu
Em đã từng cần tiền mà phải bán nhà. Việc người khác đến nhà mình xem và soi em không vấn đề, nhưng cảm giác bực bội khi người mua nhà đi hỏi dò hàng xóm, tò mò về lý do bán nhà của em khiến em quyết định không bán luôn.

bing-bing

Xe buýt
Em đã từng cần tiền mà phải bán nhà. Việc người khác đến nhà mình xem và soi em không vấn đề, nhưng cảm giác bực bội khi người mua nhà đi hỏi dò hàng xóm, tò mò về lý do bán nhà của em khiến em quyết định không bán luôn.
bo tay, nguoi ta to mo la co ly ma :))

cadan

Xe container
bo tay, nguoi ta to mo la co ly ma :))
À đúng ạ, em đi mua nhà thì em cũng quan sát hàng xóm

ví dụ có lần định mua nhà mà hàng xóm làm nghề hầu đồng kèn sáo suot ngày

thế là bỏ luôn, tìm căn khac

thudoll88

Xe tăng
em giao dịch ko nhiều, xem nhà xem đất cũng ít thôi, trước nay không quá 500 căn ạ

kinh nghiệm tự rút đúc:

chả phải chê gì, hay nhà lỗi gì mà là họ sợ mất cơ hội với các căn khác (chính mình Đi mua cũng thế). Ko hợp hướng hợp mệnh v.v hay ko thích nội thất v.v

Cọc rồi có khi còn rut cọc xin lại cọc. Có thể họ lỡ kẹt tiền. Nhà cũ của họ lại ko bán được. Tỷ lý do.

nên: phán xanh rờn là bđs thanh khoản dễ thì một là lùa gà, hai là …kinh nghiệm thực chiến gần bằng …zero
Ko cho xin lại cọc chứ cứ dễ dãi vậy thì biết bao giờ mới bán được nhà. Khi anh cọc là anh phải có trách nhiệm với khoản tiền đặt cọc phải thu xếp đủ tài chính và quyết tâm mua rồi. Anh ko mua nữa thì anh mất cọc có thế thôi. Nếu cứ cọc xong xin lại dễ thế thì mất đi ý nghĩa của việc đặt cọc cụ ạ mất công mất việc ủa chủ nhà bán

phihanhgia

Xe điện
chung cư em mua có tăng giá, mg liên tục hỏi cho thuê và bán lại

đại khái lên đuọc 30-40% sau 3-4 năm

cái chính là thanh khoản

thanh khoản của nhà đât chắc chắn kém hơn CC vì: quá đắt.

còn đât vùngven thì không có sóng thì cực kỳ chậm

những bds này e đều từng mua bán qua
1) Thanh khoản CC nhu cầu ở cao là dễ nhất. Bán rất dễ, mức giá 2-5 tỷ, hợp túi tiền rất nhiều người. Thời gian trung bình tính bằng tuần.

2) Thanh khoản nhà đất phân lô ô tô vào nhà gần trung tâm, giá 6-12 tỷ, cũng nhanh, nhưng chậm hơn CC. Thời gian trung bình tính bằng tháng.

3) Thanh khoản nhà đất ngõ ngách xe máy, giá cả 3-6 tỷ chậm hơn hai loại trên. Thời gian trung bình tính bằng quý.

4) Thanh khoản nhà mặt phố, biệt thự KĐT, mức giá 25-60 tỷ, rất chậm. Thời gian trung bình tính bằng nửa năm, hàng năm.

Có thế cụ cũng bực. Mua nhà hay đất với em thì việc hỏi dò hàng xóm về thông tin là việc luôn phải làm. Ai biết đất cát có vấn đề hay tranh chấp gì đâu.

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]

Cũng tùy cụ ơi, cần bán gấp thì mới khó chịu chứ không cứ gặp nhiều người cũng hay, có khi giao lưu học hỏi dc thêm

giaulenvidat

[Tịch thu bằng lái]
Cái hì cũng có lí do của nó cụ, chẳng qua chưa ngộ ra nên mới mất tg và bực dọc thôi, em lại thích đi xem nhiều, gặp nhiều, chả vội vàng gì, nhà không bán vẫn là của mình, nhà ko mua tiền vẫn là của mình, cứ cẩn thận b-)

sieunhancutchan

Xe tăng
Cái hì cũng có lí do của nó cụ, chẳng qua chưa ngộ ra nên mới mất tg và bực dọc thôi, em lại thích đi xem nhiều, gặp nhiều, chả vội vàng gì, nhà không bán vẫn là của mình, nhà ko mua tiền vẫn là của mình, cứ cẩn thận b-)
Tâm lý chung của người mua là như vậy thôi, trừ những căn đẹp về vị trí và giá hợp lý so với mặt bằng chung thì dễ bán, bán nhanh, còn lại các căn vị trí bình thường có yếu điểm nào đó mà dễ nhận ra thì thường sẽ khó bán hơn.

kinh nghiệm tự rút đúc:

BĐS, tuỳ chỗ tuỳ khu vực mà thanh khoản nó khác nhau, tốc độ nhanh hay chậm nó cũng khác nhau tuỳ thuộc vào cái giá phát ra nó như thế nào. Tuy nhiên, 1 căn bình thường ko dính lỗi lầm hay yếu điểm gì thì em hiếm khi thấy để giá rẻ hơn thị trường chung rồi mà mãi ko bán được. Người mua họ cũng đi so sánh chán chê hàng chục căn rồi mới chọn mua, căn nào đẹp căn nào xấu thì về cơ bản người ta đi mua thì cũng so sánh được rồi. Chỉ có với riêng người bán thì tâm lý lúc nào cũng là căn của tôi là đẹp nhất, giá hợp lý nhất thôi.

Việc cần tiền mới bán nhà thì đúng, nhưng tốt nhất khi làm việc cần khoản tiền lớn thì nên có nhiều phương án xoay tài chính chứ ko nên chỉ đợi chờ vào thu tiền từ bán nhà, như vậy tâm lý nó mới thoải mái để bán nhà được. Cách làm thì nhiều, trực tiếp nhất là hạ giá nhà xuống thấp hơn mặt bằng chung 1 chút là dễ bay hơn, còn không thì vay anh em họ hàng bạn bè người này người kia, nếu có sổ tk thì có thể thế chấp sổ để vay, chấp nhận mất ít lãi... Nói chung là cách thức thì nhiều, chủ yếu là phải chủ động trong việc chuẩn bị tiền chứ bảo cứ trông chờ vào bán nhà được giá khi đang cần thanh khoản gấp thì không hợp lý, cảm thấy bực dọc là điều hiển nhiên vì chính mình tự đặt mình vào thế khó.

Em thì mua bán nhà không nhiều như bác hay bạn của bác, nhưng em lại không bao giờ để mình rơi vào tình trạng bực dọc vì chậm thanh khoản khi bán nhà như bác hay bạn của bác đã từng cảm thấy.

cadan

Xe container
Ko cho xin lại cọc chứ cứ dễ dãi vậy thì biết bao giờ mới bán được nhà. Khi anh cọc là anh phải có trách nhiệm với khoản tiền đặt cọc phải thu xếp đủ tài chính và quyết tâm mua rồi. Anh ko mua nữa thì anh mất cọc có thế thôi. Nếu cứ cọc xong xin lại dễ thế thì mất đi ý nghĩa của việc đặt cọc cụ ạ mất công mất việc ủa chủ nhà bán
Đấy là ví dụ của sự thiên biến vạn hóa trong giao dịch bđs

Ng cọc mua là họ hàng hay bạn thân chẳng hạn? Thì xử trí sao?

Nghe cccm sale cò nói mua bán bđs dễ nhue ăn băp, buồn cười là thế