[Funland] Nhà đất thủ đô giá cao quá

Lyquangdieu1

Xe tăng
Ở mình ranh giới giầu - nghèo nó mong manh lắm. Nhà đang trong ngõ mở đường cái lại thành nhà phố, tự dưng tiền rơi xuống đầu và ngược lại nhà mặt phố khéo lại bị bế đi bố trí cho căn TĐC.

Nhiều trường hợp miễn cưỡng phải có tiền lắm. Năm 2004 lương trưởng phòng của em mới được 7-8 củ, rồi cuối năm CPH mình có tý cước sắc phải mua gánh cổ phần ưu đãi của một số CBNV. Em bỏ ra 270tr mua 40k cổ phần ưu đãi của những người không mua (giá 65% mệnh giá) cho đẹp bài CPH thành công mà lòng đầy ấm ức. Thế quái nào năm 2006 lên sàn thì lô cổ phiếu bất đắc dĩ mà em phải mua trước đó trị giá cỡ 5 tỷ đồng tương đương cỡ tiền lương khoảng hơn 50 năm với cỡ TP và 35 năm đối với Chủ tịch doanh nghiệp bọn em. Thế là từ đó em bẻ lái theo con đường CK chứ không còn chuyên tâm phấn đấu cho sự nghiệp nữa lên mãi cũng chỉ được chức Phá tổng giám đốc vào năm 2010 :))
Phó mà nhiều tiền hơn tổng thì tổng cũng chẳng dám khinh.

SesameStreet

Xe điện
Căn Park city đó của nhà em ạ. Cuối 2020 em rao căn liền kề Văn Phú hoàn thiện đẹp đến tháng 3/2021 mới bán được 8 củ. Bán xong lấy tiền mua Le Jardin Park city. Căn đó 360m2 là căn góc, 1 trong những căn đẹp nhất dự án, có 2 công viên chạy dọc và sau nhà, gần hồ, cách xa đường điện cao thế. Bên này vẫn đang xây phải nửa cuối 2023 mới xong, vẫn đang đóng tiến độ. nhà em mới vào tiền 11 củ. Sau đúng 1 năm có người trả gấp 2 giá hợp đồng, tiền lãi căn này mua được căn An Khang và gần đủ tiền hoàn thiện. Cơ hội đó chắc không gặp được lần 2 trong đời. Bán đi cũng tiếc, nhưng dưới đó phải tầm tuổi về hưu thì sống hợp hơn.
Lk Văn Phú mà cụ bán được 8 tỷ là quá siêu.

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Ở mình ranh giới giầu - nghèo nó mong manh lắm. Nhà đang trong ngõ mở đường cái lại thành nhà phố, tự dưng tiền rơi xuống đầu và ngược lại nhà mặt phố khéo lại bị bế đi bố trí cho căn TĐC.

Nhiều trường hợp miễn cưỡng phải có tiền lắm. Năm 2004 lương trưởng phòng của em mới được 7-8 củ, rồi cuối năm CPH mình có tý cước sắc phải mua gánh cổ phần ưu đãi của một số CBNV. Em bỏ ra 270tr mua 40k cổ phần ưu đãi của những người không mua (giá 65% mệnh giá) cho đẹp bài CPH thành công mà lòng đầy ấm ức. Thế quái nào năm 2006 lên sàn thì lô cổ phiếu bất đắc dĩ mà em phải mua trước đó trị giá cỡ 5 tỷ đồng tương đương cỡ tiền lương khoảng hơn 50 năm với cỡ TP và 35 năm đối với Chủ tịch doanh nghiệp bọn em. Thế là từ đó em bẻ lái theo con đường CK chứ không còn chuyên tâm phấn đấu cho sự nghiệp nữa lên mãi cũng chỉ được chức Phá tổng giám đốc vào năm 2010 :))
Tiền nhiều mà sáng ngủ dậy trym ko cửng được nữa thì cũng vứt cụ nhể =))

gason

Xe hơi
Thì đúng là như vậy bác, tuy nhiên sau này mỗi nhà nhiều xe lên thì cái việc cho được xe vào nhà nó sẽ chính là điểm cộng đó bác. Lúc đó thì nhà có gara riêng hoặc bán hầm, mặt tiền 7 8m mà diện tích 100m2 như bác nói thì khỏi phải bàn về độ đắt đỏ luôn vì toàn những điểm siêu cộng rồi. Khi đó ít tiền hơn sẽ nhích lên yêu cầu là xe vào được nhà.
Bây giờ 1 căn nhà như vậy, trong vành đai 3 (mà sau này hạn chế xe máy và thu phí oto vào nội đô thì chính là lấy vành đai 3 hất vào làm bán kính thu phí) giá tầm 20 30 tỷ 1 căn nhưng sau này có khi 50 60 tỷ vẫn không mua được.
Em thấy nếu xét theo sự phát triển của các nước khác, nếu k phải mua đất kinh doanh thì sau này k cần mặt tiền và mặt ngõ quá rộng làm hầm ô tô vào nhà nữa, cứ gần gara gửi xe + ga tàu điện/BRT/Bus sẽ là điểm hợp lý và giá trị để đầu tư cho đất nội đô. Hiện tại vợ con em và nhiều gđ khác đã chuyển từ đi làm đi học bằng xe máy sang xe buýt, BRT rồi, mình đưa đi bằng ô tô cũng k thích nữa, nên chuyện nhà có 2,3 ô tô là k cần thiết.

Được gửi từ iPhone - Otofun

casauking

Xe tăng
Em thấy nếu xét theo sự phát triển của các nước khác, nếu k phải mua đất kinh doanh thì sau này k cần mặt tiền và mặt ngõ quá rộng làm hầm ô tô vào nhà nữa, cứ gần gara gửi xe + ga tàu điện/BRT/Bus sẽ là điểm hợp lý và giá trị để đầu tư cho đất nội đô. Hiện tại vợ con em và nhiều gđ khác đã chuyển từ đi làm đi học bằng xe máy sang xe buýt, BRT rồi, mình đưa đi bằng ô tô cũng k thích nữa, nên chuyện nhà có 2,3 ô tô là k cần thiết.

Em cũng từng ở nước ngoài, vụ ga tàu điện thì để được như nước ngoài, tàu điện của nó phủ chằng chịt hết cả thành phố, chỗ nào cũng có, kết nối hàng chục line với nhau, 1 nhà ga có đến vài line chạy qua, nhà càng gần ga tàu điện càng có giá thì em sợ 50 năm nữa cũng chưa làm được như vậy. Cứ nhìn cái cát linh hà đông mà tự suy ra thôi bác ạ :D

Để tàu điện phổ biến thành 1 phương tiện có khả năng thay thế hẳn oto xe máy thì nó là 1 câu chuyện rất dài ở vn mình.
Như hiện nay, tàu điện cũng chỉ thuận tiện cho 1 số ng sử dụng nếu có nhà và cơ quan ở gần các nhà ga thôi.

Em thì cứ thực tế theo tình hình ở vn mà suy nghĩ chứ đầu tư ở vn mà lấy theo tư duy và cơ sở hạ tầng có sẵn ở nước ngoài thì chắc toi sớm :D

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng
Có gì mà khiếp. Dưới góc độ đầu tư thế là kém.
Đất mua lung tung bất kì xung quanh mấy huyện sắp lên quận ở HN từ 2014 đến nay đều x4, x5 cả rồi.

Cụ vứt ra 14 tỷ lúc đó thì giờ phải thu về bét 60 tỷ.
Ném vào căn BT đó đc có 43 tỷ là kém rồi
Khiếp ở đây là khiếp cái mức độ lắm tiền của nhiều ngươif thôi bác chứ ko phải là khiếp về cái tỷ suất lợi nhuận.
Trong thời điểm thanh khoản chững như giờ mà ngta vẫn xuống tiền 40 50 tỷ mua căn nhà thì e thấy nó là khiếp rồi.

Vote cụ.
2021 ck e x10 đc, trc đó năm 2020 x5 rồi.
Nhà đất tăng bthuong thôi.
Đầu tư nhà đất là món ai cũng làm đc, ko cần học hành j cả
Thị trường nào chẳng có ng thắng ng thua chứ ai cũng thắng thì ai là ng thua hả bác. Em thấy bác bảo ai cũng làm đc ko cần học hành thì e nghĩ ko đúng, ko thiếu trường hợp cắt lỗ cả mớ đâu chứ đâu phải cứ nhắm mắt mua vào chỗ nào cũng ăn. 2 năm qua là nó có sóng mạnh nhất chứ cả thời gian trước, em chả tin 10 ông đầu tư đất cát ko cần học hành kinh nghiệm gì mà cả 10 ông ai cũng ăn được.

Đông86

Xe điện
Đất mua lung tung bất kì xung quanh mấy huyện sắp lên quận ở HN từ 2014 đến nay đều x4, x5 cả rồi.

So sánh giá tính lời như đếm cua trong lỗ ko nói lên j đâu cụ. Cứ phải hết vòng đầu tư, thu xong tiền về mới biết, em trải qua nhiều rồi, thắng trên danh nghĩa, thua theo lạm phát.

tr_bio

Xe máy
Lk Văn Phú mà cụ bán được 8 tỷ là quá siêu.
Căn nhà em V5A là khu mới, chất lượng xây dựng hơn hẳn khu cũ, mặt tiền 5m trong khi khu cũ thường chỉ 4.5m. Khu V5 V6 dân ở gần hết, hàng xóm cũng toàn công chức, hay doanh nghiệp. Giờ căn như vậy giá cũng phải 13-14 tỷ.

babeo

Xe điện
Về việc nhà đất HN ngày càng đắt đỏ cụ ạ. Thế nên em mới bảo dân cày như em mãi ko mua đc nhà HN là thế.
Sao cụ cứ dứt khoát phải mua nhà HN. Chưa đủ tiền thì cụ mua ra xa xa, có bao nhiêu mua bấy nhiêu. Mua được vài mảnh sau này cần thì cơ cấu gom lại mua nhà nội thành. Ngồi đợi nó giảm hoặc mình đủ tiền thì đợi đến bao giờ, tốc độ kiếm tiền của cụ chắc gì theo kịp tốc độ tăng giá đất.

hondahanoi.net

Xe hơi
Website
hondahanoi.net
Nghe mà thấy căng các cụ nhỉ
Em ít tiền cứ là mảnh ngoại ô bỏ đấy
Còn làm căn chung cư ở thủ đô tính tiếp

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Sao cụ cứ dứt khoát phải mua nhà HN. Chưa đủ tiền thì cụ mua ra xa xa, có bao nhiêu mua bấy nhiêu. Mua được vài mảnh sau này cần thì cơ cấu gom lại mua nhà nội thành. Ngồi đợi nó giảm hoặc mình đủ tiền thì đợi đến bao giờ, tốc độ kiếm tiền của cụ chắc gì theo kịp tốc độ tăng giá đất.
Mợ ấy nói vui thế thôi chứ cũng năng động và quyết đoán trong món BĐS giống như mợ Toét ấy. Nói chung trên OF có mấy người như mợ và các mợ ấy cánh mày râu tụi em nhiều khi còn xách dép chạy theo không kịp :))

luudv

Xe máy
Nghe mà thấy căng các cụ nhỉ
Em ít tiền cứ là mảnh ngoại ô bỏ đấy
Còn làm căn chung cư ở thủ đô tính tiếp
Cuộc sống mà cứ chạy theo người khác là điều không thể cụ nhỉ, em cũng vậy, xác định có thế nào tiêu thế cho nhẹ đầu. Cuối cùng thì cũng chỉ cơm 3 bữa, có tuổi rồi ăn của ngon vật lạ cũng sợ mỡ máu, tiểu đường, gút... bỏ mợ.

k3nvjn

Xe tải
Thế cụ không gặp em nhỉ, nhà em ngõ trước nhà 4m sát phố diện tích 60m2 mt 5m đang cho thuê full phòng ở thanh xuân

thuyhtt

Xe tăng
Mỗi người có một góc nhìn riêng thôi. Nếu chỉ thuần tuý là ở thì cứ liệu cơm gắp mắm lựa chọn chỗ ở trong khả năng tài chính của mình. Còn đầu tư thì tuỳ quan điểm, đánh giá của từng người thôi chứ tăng hay giảm thời gian tới ai mà biết được đâu mợ!
Vâng cụ dạy thế phải rồi ạ, em ko những phải mua HN mà còn phải mua đúng chỗ tiện đường xá đi lại cho chồng em đi cày và 3 đứa con em đi học cụ ạ.
Chứ nhà em mà ko mua HN, chồng em đồng ý về HP với em, bỏ công việc chuyên môn tốt, con em bỏ trường chuyên top 1 ở HN này, thì mỗi năm em cũng giật được mảnh đất ngoại thành rồi, huhu.

thuyhtt

Xe tăng
Mợ ấy nói vui thế thôi chứ cũng năng động và quyết đoán trong món BĐS giống như mợ Toét ấy. Nói chung trên OF có mấy người như mợ và các mợ ấy cánh mày râu tụi em nhiều khi còn xách dép chạy theo không kịp :))
Ối, cụ định khen cho nó chết hay gì thế.
Em hôm qua xem ảnh cái căn 600m cụ cho thuê 20 cụ 1 tháng mà cả đêm mất ngủ. Đang tính gom hết của nả răng lợi xem có được góc của cụ ko mà e khó.

Lyquangdieu1

Xe tăng

Em đoán là nhà, cơ quan, trường học phải ở vị trí thuận lợi và giá cao.

SesameStreet

Xe điện
Cụ đấy bán đợt đó vẫn còn rẻ đấy, chứ bây h lk văn phú bây giờ khó mà kiếm dc căn dưới 12 tỷ kg nữa đâu
Căn nhà em V5A là khu mới, chất lượng xây dựng hơn hẳn khu cũ, mặt tiền 5m trong khi khu cũ thường chỉ 4.5m. Khu V5 V6 dân ở gần hết, hàng xóm cũng toàn công chức, hay doanh nghiệp. Giờ căn như vậy giá cũng phải 13-14 tỷ.
Văn Phú mà lại được giá hơn Văn Quán với khu Bộ Công an Tân Triều.

Đông86

Xe điện
Chuyên gia Nghĩa dự đoán, cụ thớt tham khảo thêm, nhưng quyết định là do mình thôi. Mong cụ thành công.
Nói thêm, đợt trước em chờ bđs thoái trào đúng 2 năm sau mới vào.

QuocAnNguyen

Xe đạp

Bốc phét vừa thôi, bây giờ cụ có 14 tỷ cho cụ đi đầu tư cái éo gì cũng dc, 8 năm sau cụ có mang về dc 40 tỷ ko hay mất sạch. Việc gì nó qua rồi nói mới dễ, nghe cụ nói cũng biết nghèo.