[CCCĐ] Nhà em đi Singapore!!

chow1987

Xe hơi
Kính thưa các cụ, các mợ.
Chả là em tham gia OF cũng được khá lâu rồi, mà hầu như toàn tàu ngầm, cũng thi thoảng đi đây đó mà cái tính lười nó lớn quá nên chưa chia sẻ được bài nào hầu CCCM cả. Nhân đợt rồi mấy gia đình rủ rê nhau đi Singapore, em cũng vượt lười biên bài hầu các cụ ạ :))
Từ lúc loanh quoanh đặt vé máy bay, khách sạn tới lúc lên đường cũng 1 tháng, cứ thi thoảng rảnh là em lại lang thang xem thông tin, chia sẻ kinh nghiệm. Do đoàn 3 gia đình lại kèm theo 3 em bé, lại lần đầu đi Sing nên cũng chuẩn bị kỹ lưỡng về chương trình, địa điểm cũng như đồ đạc lỉnh kỉnh để phục vụ các cháu nhỏ

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
em hóng chuyến đi, cụ nhớ cập nhật cả giá cả nhé, em tham khảo năm sau đi ahihi

chow1987

Xe hơi
Cuối cùng thì cũng đến ngày lên đường. Do đoàn bay chuyến sáng lúc 7h30 nên cũng phải xuất phát từ nhà khá sớm. Định bụng bế các bé cho ngủ tiếp lên sân bay rồi gọi dậy, thế mà lục cục tí đã thấy 2 ông nhõi mò dậy rồi

Dậy sớm nên trông đần thối :))

Bắt đầu nghịch

Rồi cũng xếp đồ xong xuôi, ổn định chỗ ngồi rồi lên đường. Xe nhà ông em đi con I10 hatch bach, 4 người lớn 2 trẻ em với 1 đống valy, xe đẩy, túi xách nên sắp xếp mãi mới đủ chỗ

Hơn 5 giờ sáng nên đường còn khá vắng, alo nhà còn lại thì cũng đang trên đường lên sân bay rồi

Lên đến sân bay do còn khá sớm nên sảnh cũng còn vắng

Do có thẻ ưu tiên nên đoàn check in cũng khá nhanh, qua các thủ tục gửi đồ rồi cũng vào khu vực nhà chờ, có cái thẻ vào phòng chờ ăn sáng, em tranh thủ tạt vào làm tí cho đỡ đói

Xong 2 đĩa này em làm bát mỳ gà với chai nước cho ấm bụng, yên tâm lên máy bay thôi.

chow1987

Xe hơi
Phòng chờ thương gia ở sảnh Quốc tế

Đường ra máy bay

Lên máy bay ổn định chỗ ngồi là các em tiếp viên Việt Nam Airline phát cho mỗi người 1 phiếu khai báo nhập cảnh. Phần bên trái Hải quan Sing sẽ giữ lại khi nhập cảnh, phần còn lại sẽ trả cho CCCM giữ, cần xuất trình khi làm thủ tục xuất cảnh

F1 nhà em bắt đầu nghịch, đây là lần thứ 3 đi máy bay rồi mà vẫn phấn khởi ra mặt!

Một lúc thì các em tiếp viên phục vụ bữa ăn, nhìn chung là khá hơn so với xuất ăn nội địa

Mỳ xào hơi nhạt nhẽo, với ngao làm hơi tanh, nói chung sau rút kinh nghiệm gọi thịt cho lành :))

chow1987

Xe hơi
Ăn xong 2 mẹ con ôm nhau ngủ, em thì lôi Ipad ra đọc truyện dc 1 lúc thì cũng ngủ theo. Bay 3 tiếng nhưng cũng phải ngủ được 2 tiếng. Đang thiu thiu ngủ thì có thông báo chuẩn bị hạ cánh. Cơ trưởng thông báo thời tiết khá tốt, nắng nhẹ, nhiệt độ khoảng 32oc

Sân bay Changi khá to và sạch đẹp

Trong sảnh bày khá nhiều các tác phẩm nghệ thuật. Đi Sing mới thấy Sing rất phát triển nhưng cũng rất xanh và sạch, cây xanh trồng khắp nơi, ý thức người dân và khách du lịch nhìn chung là tốt. Trong sân bay cũng trồng cây xanh khắp nơi, trông rất mát mắt

Tại sân bay có biểu tượng hạt dẻ rất to, em không rõ ý nghĩa của biểu tượng này, có cụ nào rõ không ạ

Tiếp tục rất nhiều góc xanh mát

Chỉnh sửa cuối:

chow1987

Xe hơi
Loanh quoanh chụp choạch 1 lúc thì cả đoàn chuẩn bị di chuyển về Khách sạn. Phương tiện di chuyển chủ yếu những ngày ở Sing của đoàn em là MRT, bus và đi bộ. Taxi bên này khá đắt và khó bắt. Do VN airline được hạ cánh tại Terminal 3 nên việc di chuyển về trung tâm thành phố khá tiện lợi

Bến tàu MRT ở Changi

Trước tiên phải tạt qua quầy dịch vụ mua thẻ MRT đã, giá 1 thẻ EZ link là 12$, trong đó có 5$ phí làm thẻ, có sẵn 7$ trong thẻ. Theo kinh nghiệm của em, khi mua thẻ các cụ nhờ nhân viên Top up luôn mỗi thẻ 10$ là đủ chi phí đi lại trong 4 ngày ở Sing luôn

Đây thẻ MRT đây, nghe bảo có thể trả lại để lấy lại 5$ mà em vẫn giữ lại làm kỉ niệm :))

Nhìn chung MRT của Sing khá dễ đi do ít line, có bảng biểu chỉ dẫn rõ ràng, đến gần trạm sẽ có loa thông báo và đèn hiệu nhấp nháy để báo hiệu. Tuy nhiên nhiều lúc đi MRT khá đông + ít chỗ ngồi (không thấy có văn hoá nhường ghế cho trẻ em + phụ nữ). Nếu di chuyển qua nhiều trạm cần tranh thủ kiếm ghế ngồi, đỡ mỏi chân và dành sức cho những lúc di chuyển bộ giữa các điểm vui chơi

MRT map

Tổng cộng đoàn phải chuyển line 2 lần để về đến trạm MRT Bugis. Cả đoàn em ở Ksan Bencoolen, cách Bugis MRT khoảng 1km. Tổng cộng thời gian di chuyển từ sân bay Changi về đến khu Bugis khoảng gần 1h

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Em hóng. Đang có kế hoạch đi Sing tự túc và di chuyển bằng MRT và bus

Reyes

Xe hơi
em vẫn chưa một lần được xuất ngoại ahuhu

Fan gentra

Xe điện
hóng chuyến đi của cụ ..

chow1987

Xe hơi
Đến trạm Bugis là cũng quãng 2h chiều rồi, mọi người đều đói, may quá, ngay trên là Food Court của TTTM Bugis Junction, cả đoàn vào oánh chén ngay

Tầm 2h chiều nhưng vẫn thấy xếp hàng khá đông

Đồ ăn ở đây mỗi món rơi vào khoảng 7 - 10$, chất lượng thì chỉ tạm tạm

Ăn xong cả đoàn đi bộ về ksan, đây là bên ngoài Bugis, xa xa là Bugis+, kiểu cao cấp hơn Bugis Junction

Đi bộ 1 lúc với đống đồ đạc lỉnh kỉnh thì cũng về đến Ksan, các mẹ thì làm thủ tục nhận phòng

F1 nhà e thì lăn ra đây nằm nghịch

Lên nhận phòng thì cảm nhận chung là hơi chật, phòng cũng đơn giản, nói chung Ksan bên Sing khá đắt, tính ra 1 phòng thế này mà gần 2tr/ngày. Không vướng có F1 chắc vợ chồng em ở Dooms rẻ hơn nhiều

Nghỉ ngơi lát, cả đoàn ra bến bắt Bus đi tham quan Garden by the Bay

Chỉnh sửa cuối:

HT Tran

Xe đạp
em hóng hình của cụ nhé. Năm sau em cũng đi tự túc rồi. Cụ cho em biết thêm mấy chỗ đi, cách thức di chuyển nhiều nữa nhé cụ ;)

David_nguyen283

Xe hơi
Em hóng. Đang có kế hoạch đi Sing tự túc và di chuyển bằng MRT và bus
Cụ đi tự túc cho nó thoải mái vì Sing cũng nhỏ thôi. MRT cũng không nhiều và rắc rối như JR bên Nhật nên nhìn chung là thoải mái. Ăn uống nếu chén ở Food Court trong các TTTM thì rơi vào tầm 10 đô Sing trở xuống, vào nhà hàng thì sẽ đắt đỏ hơn.

ngotiteo

Xe điện
em hóng, cụ úp tiếp đi ợ ;))