[Funland] Nhà hàng xóm trổ cửa sổ sang không xin phép

Trạng thái
Thớt đang đóng

sontung89

Xe tăng
Trong luật quy định không được mở cửa sang nhà bên cạnh, nên qua trao đổi, ghi âm quay phim sau đó không thuyết phục được thì làm đơn thôi cụ

MinhKhoi2007

Xe tăng
Cái này có trong luật quy định rồi mà, nếu không đồng ý thì cứ nói thẳng với họ cho hết tình, xong gửi đơn cho phường. Để lâu sau này khó nói mà ấm ức, bán cũng bị ép.

buicongchuc

Tháo bánh
Trổ thì kệ k xây lấn không lưu nhà cụ là đ.c trách là trèo qua nhà k nói 1 câu. Nhà e xây làm đầy cửa sổ. Xác định đc ngày nào hay ngày đó. khi nào hx xây thì đóng lại nghỉ
Luật không cho phép.

NNS

Xe ngựa
trong QCVN nó quy định rõ ràng về việc mở cửa sổ sang nhà hàng xóm, khoảng cách tối thiểu để đc mở là 2m. quy định này chủ yếu để chống cháy lan truyền, chứ ko phải để ngăn nhìn chị hàng xóm tắm, dĩ nhiên =))
thế nên khi hàng xóm trổ cửa lỗ trên tường, bất kể có cánh hay chớp thì đều là sai, cụ cứ làm cái đơn ra phường là thanh tra xd, quy tắc nó xuống xử lí, đình chỉ thi công ngay

jaypark

Xe hơi
Cái này có trong luật quy định rồi mà, nếu không đồng ý thì cứ nói thẳng với họ cho hết tình, xong gửi đơn cho phường. Để lâu sau này khó nói mà ấm ức, bán cũng bị ép.
Bán cũng bị ép luôn à cụ. E vừa đc tư vấn là sau này xây lên bít cửa sổ họ cũng không có quyền ý kiến gì, trừ khi mình và họ có văn bản thoả thuẩn cho người ta mở cửa sổ và họ mua khoảng không thì mình mới ko được bít thôi.

Mũi tên bạc

Xe container
Thằng hàng xóm này cũng củ chuối giống trước đây em ở trọ nhà mặt đất. THằng bên cạnh xây nó cũng chả cần nói với chủ nhà mình và mình trong khi bụi bẩn thì đầy sang. Loại thế này chắc cũng chả chơi được rồi!

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Nhà
Trổ thì kệ k xây lấn không lưu nhà cụ là đ.c trách là trèo qua nhà k nói 1 câu. Nhà e xây làm đầy cửa sổ. Xác định đc ngày nào hay ngày đó. khi nào hx xây thì đóng lại nghỉ
Em cũng rứa, vui vẻ với nhau

KUKKU

Xe tăng
Cụ ơi, ví dụ nhà hàng xóm trổ xong rồi xây bít lại bằng gạch thuỷ tinh để lấy sáng thì vẫn được đúng k cụ?
Kiểu như này ạ

MinhKhoi2007

Xe tăng
Bán cũng bị ép luôn à cụ. E vừa đc tư vấn là sau này xây lên bít cửa sổ họ cũng không có quyền ý kiến gì, trừ khi mình và họ có văn bản thoả thuẩn cho người ta mở cửa sổ và họ mua khoảng không thì mình mới ko được bít thôi.
Cụ đi mua cái nhà mà bị hàng xóm mở cửa nhìn tròng chọc sang thì có ngứa mắt không, kiểu gì cũng chê vài câu. Chưa nói sau này xây bịt lại gặp chí phèo cũng rách việc, ở mình có cái gọi là lịch sử tồn tại , nó bảo ngày xưa đồng ý cho nó mở thì cãi lại à.

Marance

Xe tăng
Lỗ đánh dấu là lỗ thoát nươcd điều hòa.
Cụ nhiều tiền thì xây mịa nó bức tường chắn hết cửa sổ nhà họ đi, 😂

jazzzzz

Xe lăn
Theo em biết thì họ có thể yêu cầu cụ làm như vậy. Em nhớ không nhầm là luật có quy định cụ thể và trường hợp như của cụ thì nhiều và cũng ối giời ơi lắm
Không có đâu cụ, chỉ đc trổ cửa sổ khi ranh giới giữa 2 nhà là trên 2m, nên trường hợp nayg k đc phép.

ExclMan

Xe điện
Chỗ cạnh cửa sổ ở ảnh kia là phần đất trong sổ nhà e đang để làm sân trước nhà (nhà e ko xây hết đất để lại làm sân, phần sân ngày xưa là lối đi chung nhưng nhà e trong cùng nên đã được vào sổ).
Vấn đề nó nằm chỗ này. Cụ vào sổ chắc người ta còn hậm hực.
Là hàng xóm, cứ gọi nhau ra đối thoại đã, Căn cứ vào thái độ hợp tác rồi mới tính đến bước tiếp theo.
Mà có thể là lão hàng xóm mở cái cửa đấy để hàng xóm tối lửa tắt đèn có nhau, động cơ tốt đấy cụ!

thái tú

Xe tăng
Nhà em cũng thế,con bé hàng xóm bỏ ck về xây cửa sổ sang sân nhà e.cũng ko nói 1 câu,lại còn dùng cửa mở ra bên phần nhà e.e kệ,mai kia e xây cái tường cao cho hết mở đc cửa.

haiyen1012

Xe điện
Cái ống đấy là ống nước ngưng dàn lạnh điều hòa, nó làm thế để sau này cho chảy nước sang sân nhà cụ đấy :))
Còn vụ cửa sổ luật không cho phép thì cụ đâm đơn kiện thôi, Chính quyền sẽ phân xử

Trungpv

Xe tăng
em tưởng đất nhà họ thì họ thích xây như nào, để cửa như nào là quyền của họ chứ sao phải xin phép hàng xóm việc để cửa nhỉ, miển là vẫn xây trong sổ đỏ nhà họ. còn cụ chủ muốn họ ko nhìn sang đất nhà mình thì xây cao lên che tầm nhìn của họ sang nhà mình

haiyen1012

Xe điện
em tưởng đất nhà họ thì họ thích xây như nào, để cửa như nào là quyền của họ chứ sao phải xin phép hàng xóm việc để cửa nhỉ, miển là vẫn xây trong sổ đỏ nhà họ. còn cụ chủ muốn họ ko nhìn sang đất nhà mình thì xây cao lên che tầm nhìn của họ sang nhà mình
Cụ có vẻ thiếu hiểu biết về luật xây dựng nhỉ, không được mở cửa sổ, ô thoáng sang phần đất giáp ranh trừ khi chấp nhận khoảng lùi vào 2m

jaypark

Xe hơi
Lỗ đánh dấu là lỗ thoát nươcd điều hòa.
Cụ nhiều tiền thì xây mịa nó bức tường chắn hết cửa sổ nhà họ đi, 😂
Cái ống đấy là ống nước ngưng dàn lạnh điều hòa, nó làm thế để sau này cho chảy nước sang sân nhà cụ đấy :))
Còn vụ cửa sổ luật không cho phép thì cụ đâm đơn kiện thôi, Chính quyền sẽ phân xử
Đặt thêm cục nóng ở đấy nữa là e kiện luôn

Hoàng Trang

Xe ngựa
"Tưởng" là việc của cụ, còn xây dựng phải theo luật của nhà nước.

cuhaifus

Xe container
Nhà em cũng thế,con bé hàng xóm bỏ ck về xây cửa sổ sang sân nhà e.cũng ko nói 1 câu,lại còn dùng cửa mở ra bên phần nhà e.e kệ,mai kia e xây cái tường cao cho hết mở đc cửa.
Nó là con bé bỏ ck rồi thì mới để yên chứ phải thằng đàn ông có mà còn lâu cụ mới để yên :D

Trungpv

Xe tăng
Cụ có vẻ thiếu hiểu biết về luật xây dựng nhỉ, không được mở cửa sổ, ô thoáng sang phần đất giáp ranh trừ khi chấp nhận khoảng lùi vào 2m
ồ vâng. việc để cửa này đúng là em ko rõ thật. thực tế em thấy nhiều nhà vẫn để cửa sổ giáp với đất nhà hàng xóm chưa xây

Trạng thái
Thớt đang đóng