Nhà ở công an 282 nguyễn huy tưởng

Thành Trung Đỗ

Xe đạp
E quan tâm việc mua lại thì giấy tờ và tiến độ thanh toán thế nào ạ! Sợ kte vợ chồng e ko kịp thanh toán đúng lộ trình?
282 NHT là nhà ở xã hội bác ơi. bây giờ mua theo dạng ủy quyền thôi

adao

Đi bộ
282 NHT là nhà ở xã hội bác ơi. bây giờ mua theo dạng ủy quyền thôi
Các bác ơi em thấy thông tin trên mạng có nói chủ đầu tư Hoàng Sơn mang dự án đi cầm cố ở ngân hàng BIDV chi nhánh Nghệ An. Các bác có biết vụ này ko em hòng với

adao

Đi bộ
Có thông tin đưa ra nói dự án 282 NHT đang bị cầm cố ở ngân hàng BIDV . Bác nào có thông tin cho em biết với.

adao

Đi bộ
Hỏi thật cụ có làm bất đông sản ko, tài sản lớn nên cũng lo lắm cụ ạ.

nguyentrang93

[Tịch thu bằng lái]
Có thông tin đưa ra nói dự án 282 NHT đang bị cầm cố ở ngân hàng BIDV . Bác nào có thông tin cho em biết với.
Các CDT mang dự án đi thế chấp không phải là chuyện hiếm. Các CDT chỉ có khoảng 15 - 30% vốn thôi, còn lại huy động từ người mua và ngân hàng. Giờ vay ngân hàng ko thế chấp tài sản sao vay được. Thế nên họ mang các căn hộ hình thành trong tương lai đi thế chấp ngân hàng. VP Đăng ký đất đai HN cũng công bố 92 Dự án đang thế chấp tại ngân hàng. Bác có thể xem trên google

Ví dụ CDT thế chấp toàn bộ các căn hộ hình thành trong tương lai cho ngân hàng Bidv. Nghĩa là CDT phải đăng ký Giao dịch bảo đảm tại VP Đăng ký đất đai (Tại sao phải đi đăng ký tại VP Đất đai, là vì ở đây tập trung hệ thống các tài sản bảo đảm, tránh tình trạng đem thế chấp tài sản 2 lần tại 2 nơi khác nhau)

Khi bác mua căn hộ mã X chẳng hạn. CDT sẽ làm việc với ngân hàng Bidv giải chấp tài sản này để nó có đủ điều kiện bán. Ngân hàng, CDT sẽ làm việc với VP Đất đai để xóa Giao dịch bảo đảm (Giải chấp) đối với căn hộ X.

Thực ra người mua nhà có quyền yêu cầu CDT đưa ra thông báo đã giải chấp căn hộ trước khi đặt bút ký HDMB và thanh toán tiền (cái này dân mình còn mù mờ nên ko phải ai cũng rõ). Nhưng ko phải ông CDT nào cũng sẵn sàng làm. Theo kiểu ông ko mua thì có thằng khác mua ấy.

Vậy thì làm thế nào để biết được căn hộ của mình đã được giải chấp hay chưa nếu CDT không hợp tác? Cách trực tiếp nhất là khi mua nhà KH vay ngân hàng thế chấp căn hộ luôn .

Ví dụ bác vay BIDV để mua căn hộ, thế chấp bằng chính căn hộ đó. Lúc này ngân hàng sẽ xóa chấp tài sản là căn hộ đó (vì trước CDT đã đăng ký thế chấp) và lại đăng ký thế chấp lại (vì giờ KH mua nhà đăng ký thế chấp). Vì 1 tài sản ko thể thế chấp ở 2 lần đc.

Thế nên mới có câu chuyện một số khách hàng mua nhà sau 1 vài năm về ở. Đem nhà đi thế chấp mới biết chính CDT đã thế chấp căn hộ của mình. Lý do là vì CDT họ bán căn hộ, thu được tiền, nhưng ko trả tiền đối ứng cho ngân hàng để xóa thế chấp căn hộ đó.

Manhhv2@

Xe hơi
Hiện tại có cụ nào mua ở đây chưa ah.
Em tìm hiểu thấy giờ căn 3 ngủ thì còn nhiều giá tầm 26 - 27. Còn căn nhỏ hơn bán cho CBNV thì có chỗ nói sau khi bàn giao khoàng 2 tháng thì chuyển nhượng được, có chỗ nói sau 5 năm mới chuyển nhượng.
Mình đi mua thì tư vấn nói hay lắm nhưng mình lại nắm đằng lưỡi, anh em họ hàng nhiều lúc còn chả tin được nói gì đến ngoài xã hội.

Rosie Chu

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi dự án này thế nào rồi ạ? Em thấy giá bây giờ còn tầm 21-22 không biết thế nào?

dainv

Xe tải
Hiện tại có cụ nào mua ở đây chưa ah.
Em tìm hiểu thấy giờ căn 3 ngủ thì còn nhiều giá tầm 26 - 27. Còn căn nhỏ hơn bán cho CBNV thì có chỗ nói sau khi bàn giao khoàng 2 tháng thì chuyển nhượng được, có chỗ nói sau 5 năm mới chuyển nhượng.
Mình đi mua thì tư vấn nói hay lắm nhưng mình lại nắm đằng lưỡi, anh em họ hàng nhiều lúc còn chả tin được nói gì đến ngoài xã hội.
chuẩn đấy cụ ak, mình cứ phải chắc chắn mới xuống tiền

Ấm Sứt Vòi

Xe buýt
Em ủn lên hóng ý kiến các cụ

xuanphoc

Xe máy
Em cũng đang hóng dự án này