Nhà ống 4.5*16m có nên thiết kế gara tầng 1, phòng khách tầng lửng

Halomua

Xe tải
Không nên để xe máy, ô tô trong tầng 1 cụ ạ, mùi xăng sợ lắm.
Cụ có thể nghiên cứu phương án làm hầm gara.

Pvsc

Xe ba gác
Cụ chiều gấu làm phòng khách tầng 1, gara cho lên tầng lửng

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Dài x Rộng thế đẹp rồi ạ, nếu có sơ đồ bản vẽ dễ phán hơn. Tuy nhiên em thấy bố trí theo như cụ tả là hợp.

sonvg

Xe điện
Em chào các cụ! Sang năm nhà em dự tính làm chỗ chui ra chui vào. Nhà em đất đô thị diện tích thì 4.5*16m. Ý em và kiến trúc sư thì xây gara ô tô và phòng ăn tầng 1, tầng lửng phòng khách. Nhưng ý đại ca vợ thì lại thích phòng khách tầng 1, như thế thì ko để được gara. Các cụ cho em ý kiến thiết kế như nào thì hợp lý và đẹp nhất ạ?
P/s hiện tại thì em chưa có ô tô các cụ ạ, nhưng xây nhà xong tầm 1 vài năm chắc cũng phải làm 1 con che mưa nắng. Em cảm ơn các cụ!
Có tiền thì làm cái hầm thấp để xe độ đôi m là đẹp nhất.

cusao

Xe lăn
Nếu là em
- Tầng 1 lửng (cao trần 2,5m) gara+ kho + sảnh cho đại tiệc nếu đông khách, vì làm tầng hầm tốn gấp 3 lần tầng nổi
- Tầng 2 phòng khách, bếp
- Các tầng trên là phòng ngủ.
- Nếu còn chỗ hoặc bố trí dự phòng diện tích cho thang máy sau này thì tuyệt vời
Khi ở nhà nhỏ mới thấy thèm gara và kho

lapaloma

Xe máy
Cụ xây sau em xin góp ý là dù chưa lắp vì chân còn khỏe, nhưng cụ nên chừa chỗ để lắp thang máy, tạm thời làm giếng trời chẳng hạn.
Sau có việc, chân cẳng kém, hoặc bánh chè có vấn đề, gút giếc, ... còn có cái

Nhà em thì bắt buộc dùng thang máy rồi, nhưng tới thăm ông chú 2 lần, hoặc nhà ông nhạc, ... muốn lắp thang máy quá mà ko còn chỗ.
kể cũng dở, ko lẽ phải đập nhà. tầm 4 tầng thì nên mặc định là lắp thang máy nhé

Xe cụ gửi được, hoặc cứ taxi giã được, nhưng món này cụ nên tính vì khó thuê ngoài lắm
Em đồng ý với bác này. Em cũng vừa xây nhà xong và cũng vừa có oto. Nếu được chọn lại em sẽ thiết kế tầng 1 bên ngoài là chỗ để xe (phải làm thông thoáng không cho ám mùi vào trong nhà có thể làm vách kính hoặc tường có cửa kính ngăn mùi) sau đó đến cầu thang có để hố pit làm thang máy sau này, tiếp đến sẽ là phòng khách. Riêng phòng khách em nói kỹ hơn chút là nếu làm lại em sẽ làm phòng khách nền xi măng láng nhẵn và kê đồ nội thất kiểu truyền thống, bởi có mấy cái hay: 1 là khách đến không phải bỏ dày dép, 2 là khách khứa em không thích cho lên các tầng của nhà mình. Còn bếp em nhất trí cao là để tầng trên cùng, một bên là bếp một bên là phòng sinh hoạt chung cho cả gia đình và bàn ăn.

Archer

Xe điện
Xây giật cấp. Garage và hầm KT xuống hầm (bán ngầm). Trệt và lửng là phòng khách, bếp và phòng ăn.

NQHU

Xe điện
cụ phải xem thói quen sinh hoạt nhà cụ như nào:

Nếu khách kiêm luôn sinh hoạt chung thì nên bếp + khách liền nhau; còn đã có không gian sinh hoạt chung rồi thì bứng phòng khách lên trên vì sau này không gian này chẳng mấy sử dụng đâu, biệt lập cho đỡ phải dọn!

hiepkhach

Xe đạp
Cụ xây sau em xin góp ý là dù chưa lắp vì chân còn khỏe, nhưng cụ nên chừa chỗ để lắp thang máy, tạm thời làm giếng trời chẳng hạn.
Sau có việc, chân cẳng kém, hoặc bánh chè có vấn đề, gút giếc, ... còn có cái

Nhà em thì bắt buộc dùng thang máy rồi, nhưng tới thăm ông chú 2 lần, hoặc nhà ông nhạc, ... muốn lắp thang máy quá mà ko còn chỗ.
kể cũng dở, ko lẽ phải đập nhà. tầm 4 tầng thì nên mặc định là lắp thang máy nhé

Xe cụ gửi được, hoặc cứ taxi giã được, nhưng món này cụ nên tính vì khó thuê ngoài lắm
Vâng, tks cụ!

hiepkhach

Xe đạp
Không nên để xe máy, ô tô trong tầng 1 cụ ạ, mùi xăng sợ lắm.
Cụ có thể nghiên cứu phương án làm hầm gara.
Làm hầm tốn kém thêm nhiều lắm cụ ạ :) cảm ơn cụ

hiepkhach

Xe đạp

Attoney

Xe tải
Bây giờ có vừa tiền thì nghĩ cứ làm cho xong, sau này có tiền và có tuổi thì nghĩ khác, nhà cụ để được ô tô thì nên để ở nhà vì gửi ở ngoài rất bất tiện ra lấy xe khi trời mưa gió hay đêm khuya, sau này có tuổi chân yếu rất ngại leo cầu thang, bếp ở tầng 1 hay tầng lửng thì rất là mùi, cho nên phù hợp nhất theo em thì tầng 1 sẽ làm Gara và phòng khách (khách đến chơi đỡ phải leo trèo), lắp thang máy cùng với thang bộ (nếu chưa có điều kiện thì để chờ hố thang máy sau này lắp), bếp ăn cho lên tầng thượng tránh mùi và sạch sẽ, đi lên thì đã có thang máy đỡ vất vả. Em đã từng xây và ở nhà 4 tầng nên giờ nghĩ lại thấy vẫn bị lỗi vì bếp tầng 1 và không để chỗ cho thang máy.

Kiabuoisang

Xe container
Nhiều cụ tư véo chán bỏ xừ; nhà có điều kiện thì nên làm luôn gara để đỡ phải vác xe đi gửi này nọ vừa tốn tiền vừa thiếu chủ động vừa hại xe.
Nhà ống diện tích có giới hạn như vậy thì tối ưu nên chọn là T1 gara + bếp; lửng là khách. Chủ vững tin mà làm.
Nếu có điều kiện thì nên làm cái thang máy hoặc để chờ thang máy sau này tiện íc vô cùng lớn đấy.