[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

tra_ung

Xe đạp
Ko hợp lý lắm. Nhà rộng mà bố trí rối rắm vậy thành ra chật. Mà bí.
Vd. Ông khách muốn đi vệ sinh phải đi qua bếp. Phòng sinh hoạt tầng 2 muốn toalet phải vào phòng ngủ. Điều hoà phòng bếp, SH cũng khá khó khăn, ngăn mùi bếp cũng khó.
Chưa kể ko biết bố trí ống thải wc xuống pk tầng 1 ntn.
Sai cái nhà vs tầng 2 phía sau bạn à. Đang tìm hướng chuyển ra ngoài. Về mùi của bếp. Mình sử dụng quạt hút li tâm đặt trên tầng thượng. Lực hút mạnh lắm. Ko như mấy cái máy hút mùi chạy fan 12 dau a.. Ra thợ hàn làm bộ chụp inox giống với máy hút mùi. Để khe hở lắp vừa filter của máy hút 2 pcs 33x32. Đảm bảo hơi nấu ăn bay tới đâu hút sạch tới đó. Mà chi phí lại rẻ.
Mình tính giảm diện tích phonggf SH lại bằng cách rút ngắn chiều dài ct, ăn ra giữ nhà. Sau đó đặt vs, pn3. Tầng 1 mình trần thạch cao. Nên đường ống va. Đi âm trong đó hết bạn nhé. Vs pn2 đi theo hộp kt xuống thôi bạn. Ghế pk kê ngược lại bản vẽ.

091090098

Xe điện
Sai cái nhà vs tầng 2 phía sau bạn à. Đang tìm hướng chuyển ra ngoài. Về mùi của bếp. Mình sử dụng quạt hút li tâm đặt trên tầng thượng. Lực hút mạnh lắm. Ko như mấy cái máy hút mùi chạy fan 12 dau a.. Ra thợ hàn làm bộ chụp inox giống với máy hút mùi. Để khe hở lắp vừa filter của máy hút 2 pcs 33x32. Đảm bảo hơi nấu ăn bay tới đâu hút sạch tới đó. Mà chi phí lại rẻ.
Mình tính giảm diện tích phonggf SH lại bằng cách rút ngắn chiều dài ct, ăn ra giữ nhà. Sau đó đặt vs, pn3. Tầng 1 mình trần thạch cao. Nên đường ống va. Đi âm trong đó hết bạn nhé. Vs pn2 đi theo hộp kt xuống thôi bạn. Ghế pk kê ngược lại bản vẽ.
Đường ống vs đi âm trần pk ok. Nhưng bác cứ vẽ thử xem ống đi tới đâu gặp những gì trước khi về trục kỹ thuật xem.
Ngay mấy Ông kiến trúc cũng hay mắc ca này. Quên béng luôn dầm ngang, cầu thang,...

Lenhhoxung1992

Xe tăng
[/QUOTE]
Phòng ngủ 2 vc cần khép kín bạn. Nên tầng 2 cần 2 nhà vs. Đang sai ở chỗ ko có vs mở trên tầng 2. Như hiện tại thì wc nào cũng có cửa sổ thông khí ra ngoài. Mắc mỗi cái phòng bếp và phòng sh ko có sáng a.
CT Làm chữ U kiểu truyền thống thì nhà nào cũng làm vậy rồi. M ko thích.
Cửa phòng ngủ tầng 2 không hiểu tự dưng phải giật vào làm cái gì. Cố nhét cái WC thò đít ra ngoài lấy sáng nhưng để rồi không gian nó hẹp còn 2,7mx3m. Lô đất đẹp lại hóa thành xấu. Nói chung là hạ sách

Estudio655

Xe hơi
Em có miếng đất như này muốn xây nhà ống trong diện tích đất 19,5 x 6m -- Cụ nào có rỗi rãi có ý tưởng phân lô chia phòng như nào cho em hợp lý không ạ.. Em xin cảm ơn

Link OKKO

Xe hơi
Nói chung là cũng tuỳ quan niệm của mỗi người cụ ạ. Cái chính cụ chọn ở trong cái hộp rộng hay thích một không gian vừa đủ có nắng có gió hay không thôi :)

Mimeo

Xe điện
anh em mua đất xây nhà như mua mảnh vải, thành cái áo có giá trị hay không là ông thợ may chính là ông KTS
nên bỏ ra 30-50 tr là có bản vẽ đẹp để xây dựng rồi. Đừng bốc thuốc trên mạng tư vấn anh em đều nhiệt tình nhưng thực ra chỉ đúng được 1 góc trong 1 cái tổng thể .
Nên thuê KTS. Tôi đã xây khá nhiều nhà nhưng lần nào cũng thuê KTS cả. Đã thuê thì nên chọn đúng người uy tín và tin vào họ bằng hiểu biết của mình.
Cụ nói chuẩn. Nhưng chính là câu cuối cùng mới khó cụ ạ. Ngay trên otf này cũng nhiều cụ mợ tự xưng là KTS, chả biết có tài năng thật ko hay chỉ là hành nghề thợ vẽ, có được tấm bằng ko biết do thực lực hay đi mua, mà cách ăn nói cực kỳ khó nghe, chuyên gia móc mỉa. Vô phúc gặp cái loại đó ngoài đời thực rồi làm hợp đồng giao cho thiết kế ngôi nhà sống mấy chục năm thì đúng là ....

tra_ung

Xe đạp
Đường ống vs đi âm trần pk ok. Nhưng bác cứ vẽ thử xem ống đi tới đâu gặp những gì trước khi về trục kỹ thuật xem.
Ngay mấy Ông kiến trúc cũng hay mắc ca này. Quên béng luôn dầm ngang, cầu thang,...
Bản này là đang thảo luận với ông kts. Theo bác nhà có khách đi vs phải qua phòng bếp. vậy nên đặt nhà vs ở đâu ạ? chả nhẽ để ở gầm cầu thang hả b. Mình muốn làm kiểu pk thông với bếp luôn.

tra_ung

Xe đạp
Nói chung là cũng tuỳ quan niệm của mỗi người cụ ạ. Cái chính cụ chọn ở trong cái hộp rộng hay thích một không gian vừa đủ có nắng có gió hay không thôi :)
Theo bác phòng ngủ nên để bn m2 thì vừa đủ để cho có nắng và gió.

Link OKKO

Xe hơi
Theo bác phòng ngủ nên để bn m2 thì vừa đủ để cho có nắng và gió.
Việc để bao nhiêu m2 em căn cứ vào chính người ở trong phòng ngủ đó như là số lượng, tuổi tác, nghề nghiệp và tính cách cụ ah nên không nhà nào của em giống nhà nào mà áp thành định hình cả. Còn về kinh nghiệm với diện tích đất như vậy thì phòng ngủ lớn ( ngủ đôi ) em sé để 20-25m2, còn phòng ngủ đơn em sẽ để 15-18m2. Vì em thích nắng gió hơn cái hộp :)

Link OKKO

Xe hơi
Cụ nói chuẩn. Nhưng chính là câu cuối cùng mới khó cụ ạ. Ngay trên otf này cũng nhiều cụ mợ tự xưng là KTS, chả biết có tài năng thật ko hay chỉ là hành nghề thợ vẽ, có được tấm bằng ko biết do thực lực hay đi mua, mà cách ăn nói cực kỳ khó nghe, chuyên gia móc mỉa. Vô phúc gặp cái loại đó ngoài đời thực rồi làm hợp đồng giao cho thiết kế ngôi nhà sống mấy chục năm thì đúng là ....
Cụ nói này măng tiếng kts bọn em quá. Các cụ khi tìm đến bọn em để đặt trọn niềm tin thì hãy bớt chút thời gian tìm hiểu về các sản phẩm bọn em làm, đi xem các công trình bọn em xây và ngồi buôn dưa với các gia chủ đã đồng hành cùng bọn em là sẽ ra hết xem trình độ như nào. Tuy nhiên đó cũng chưa phải là việc đôi bên đã hiểu nhau, hãy ngồi cafe kể cho bọn em nghe về ngôi nhà mong muốn của các cụ, bọn em thấy đủ tâm và tầm thì sẽ nhận chứ em cũng không dám vơ bừa :)

Whitetiger

Xe tải
Nhà em đất hơi xéo. Mt 4,4m hậu 4m dài 14,9m. Các bác chia giúp e sao có sân trước, giếng trời, sân sau cho hợp lý với ạ. Sân trước e tính để dc xe máy thì fai 3m các cụ nhỉ. Em xin cảm ơn các cụ chỉ bảo a!

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Nhà em đất hơi xéo. Mt 4,4m hậu 4m dài 14,9m. Các bác chia giúp e sao có sân trước, giếng trời, sân sau cho hợp lý với ạ. Sân trước e tính để dc xe máy thì fai 3m các cụ nhỉ. Em xin cảm ơn các cụ chỉ bảo a!
Đất nhà bác ngắn thế đua đòi giếng trời làm gì. Làm cái sân trước sân sau thôi.

Link OKKO

Xe hơi
Các cụ trên tư vấn vì có cầu thang nên cho thêm cái giếng trời nhỏ ở giữa càng thoáng mát. Cũng thấy thiếu chiều dài quá.
Cụ cài cái giếng trời ở phía sau, kéo dài theo phòng ngủ phía sau, vừa để nắn lại đất và vừa để lấy as và gió cho phòng ngủ sau và cầu thang, chứ như nhà cụ ko đủ để làm cả 3 thứ cụ yêu cầu đâu.

Whitetiger

Xe tải
Cụ cài cái giếng trời ở phía sau, kéo dài theo phòng ngủ phía sau, vừa để nắn lại đất và vừa để lấy as và gió cho phòng ngủ sau và cầu thang, chứ như nhà cụ ko đủ để làm cả 3 thứ cụ yêu cầu đâu.
Vâng, pa này có vẻ hợp lý hơn ạ. Cảm ơn cụ. Vậy cầu thang chỉ để cầu thang ở giữa chia nhà làm hai phòng ngủ trước sau. Giếng trời dọc theo phòng ngủ sau như cụ nói, vậy có cần để 1,5m sau làm sân sau ko ạ?

Link OKKO

Xe hơi
Vâng, pa này có vẻ hợp lý hơn ạ. Cảm ơn cụ. Vậy cầu thang chỉ để cầu thang ở giữa chia nhà làm hai phòng ngủ trước sau. Giếng trời dọc theo phòng ngủ sau như cụ nói, vậy có cần để 1,5m sau làm sân sau ko ạ?
Khi làm theo phương án này thì giếng trời dọc cùng cầu thang cũng chính là sân sau cụ ah. Quan trọng giải quyết đục thêm 1 giếng giữa vệ sinh 2 phòng ngủ là sẽ ok ngay.

Toietmoi

Xe điện
Nên chừa 1 khoảng phía sau, không chỉ để lưu thông không khí mà là nơi thoát hiểm khi gặp sự cố cháy nổ.

ongchutran

Xe hơi
Cho mình hỏi là mặt tiền 4,4m hậu 4m thì sao lại làm giếng trời dọc theo fog ngủ sau để nắn đất? Mình chưa hình dung ra. Hậu có 4m làm giếng trời dọc thì bề ngang của fog ngủ sau fai càng hẹp hơn và càng lệch vs fog ngủ trc chứ nhỉ?

Link OKKO

Xe hơi
Cho mình hỏi là mặt tiền 4,4m hậu 4m thì sao lại làm giếng trời dọc theo fog ngủ sau để nắn đất? Mình chưa hình dung ra. Hậu có 4m làm giếng trời dọc thì bề ngang của fog ngủ sau fai càng hẹp hơn và càng lệch vs fog ngủ trc chứ nhỉ?
Bề ngang thông thuỷ của phòng ngủ sau sẽ là 2m9 cụ ah, sẽ dùng hệ nhôm kính khu vực đó để giảm cảm giác hẹp ngang. Còn giếng trời em ví dụ đầu trong sẽ là 1m, đầu ngoài 1m2 hình thang thì có nắn được đất không cụ :)

shanhimi

Xe tải
Em định làm theo phương án này, các cụ thấy hợp lý không ạ?