[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

mazda3_pro

Xe lăn
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Theo tiêu chuẩn thì phải 1,5m. Giống như mấy miếng đất của em miếng nào cũng có cả (ở Đà Nẵng).
Tuy nhiên Hà Nội không có quy hoạch nên dù nhà liền kề cũng dính nhau luôn :D
Ảnh sổ đỏ

EMPIRESX

Xe hơi
Làng chặt đầu lột da - Ngã tư sở - hà nội
Nhà em 9,5x4,5m thì để kiểu gì các cụ? Bớt lại 1m thì nhà còn 8,5m chả biết bố trí phòng thế nào
Em thì muốn bớt lại 1m cho thoáng, con mụ vợ thì cứ là xây cả. Các cụ mợ có cao kiến gì cho em xin cái ý tưởng với ạ.
Nếu là em em sẽ làm mỗi tầng 1 phòng đẩy cầu thang, wc cuối nhà, có thể làm thang máy luôn.

mazda3_pro

Xe lăn
Làm giếng trời liệu có thoáng bằng để khoảng trống phía sau nhà không cụ, e thì thích để khoảng trống phía sau (chắc tầm 1m), sau này còn trồng cây, nhưng lại sợ thằng sau nhà nó vứt rác qua :D.
Muốn không cho nó vứt rác cụ cứ để cái khoảng đó trong nhà. Tức là kèo cột và tường nhà cụ cứ xây hết đất, sau đó cái phòng cuối cụ lại chừa ra cái giếng trời cuối nhà thôi.

mazda3_pro

Xe lăn
Em đi ngắm nghía khu em định xây nhà, thì chỉ có 1 nhà duy nhất để trống phía sau, còn lại tất cả đều xây bít hết. Em cũng tự hỏi sao mấy cái nhà giàu nó ko để lại khu phía sau màn nhìn trong nhà cũng rất thoáng (chắc nó thiết kế giếng trời hợp lí).
Nhà dài thì có hẳn 3 cái giếng trời cụ ơi. Nhìn bên ngoài cứ tưởng nó bí nhưng bên trong lại rất thoáng.

mazda3_pro

Xe lăn
OK cụ, em cũng tính đến phương án xây tường bao thẳng tắp lên tránh trường hợp ông hàng xóm vứt rác qua (đặc biệt là họ lắp cục nóng nữa thì toi).
Không phải xây tường bao. Đã làm thì làm cho trót cụ à, đừng có tiếc vài đồng bạc. Cụ làm hết đất, tức là móng và tường nhà cứ hết đất cho em. Sau đó thì cái giếng trời cuối nhà cụ vẫn cứ để, tường bên trong xây tường 10 hay 15 thôi cũng được. Trên cái giếng trời cuối nhà đó cụ làm tấm lợp lấy sáng cho em. Để ở 2 bên cho gió vào nhưng trên cao có tấm lợp lấy sáng để tránh mưa.

mazda3_pro

Xe lăn
Em xây nhà

Bố vợ sang chỉ đạo tận nơi, xi măng loại gì, thép gì, đổ như nào ....

Thợ được em quán triệt, nên vâng dạ nhiệt tình, cứ cơm rượu mời Cụ, vâng dạ náo nhiệt

Cho đến một hôm, có ku thợ mới quê nhên, cũng đã quán chiệt dưng lập chường thằng ku này kém, Cụ Nhạc em sang chỉ đạo, đến câu thứ 3 thì thằng ku nó báo luôn:
- Ông cứ nói, con cứ vâng thôi, chứ ý anh ấy thì bọn con cứ làm, làm sai đi là bỏ công bỏ xi ra mà đền, anh ấy bảo thế

Khụ

:-??
Cu thợ chơi câu ác quá =)):))

Kitcat

Xe container
Để trống trồng 1 cây nó ngăn bụi mịn cho nhà. Cấm k cho nhà khác trổ cửa ra sân sau nhà m theo luật định để họ k đổ đc rác. Cho họ để gạch kính thôi cụ. Giếng trời hút bụi mịn, mưa axit rơi vào nhà. Thời buổi này k nên để giếng lấy khí, lấy sáng thôi ạ. Nhà e cũng đang bịt kín k lấy khí, xây nhà giật cấp tầng nào cũng đầy cây xanh.
Làm giếng trời liệu có thoáng bằng để khoảng trống phía sau nhà không cụ, e thì thích để khoảng trống phía sau (chắc tầm 1m), sau này còn trồng cây, nhưng lại sợ thằng sau nhà nó vứt rác qua :D.

mazda3_pro

Xe lăn
Để thừa 1m chỉ để tác dụng thông gió thì phí quá! Tổng S nhà cụ chủ hơn 56m chừa ra 1 m là mất đi gần 5m rồi.
Như nhà cháu S còn rộng rãi hơn nhà cụ chủ nhiều, nhưng cũng chỉ dám làm giếng giời có 1 ô tầm 1m2 vào sát góc thôi, ngoài ra nhà cháu còn thêm 1 giếng trời to ở giữa nhà nữa ( khu vực cầu thang).
Tầng 4 nhà cháu để ko nên ko cần phải ngăn, còn tầng 3 là p ngủ có điều hoà thì nhà cháu làm cửa kính ngăn,bên cạnh là phòng vs:

Còn tầng 2 là bếp thì để thông,tác dụng như 1 cái ống khói. Mỗi lần lan ra hoa nhà cháu vẫn treo ở chỗ giếng giời, vừa ăn vừa ngắm hoa,tưới nước thoải mái và vẫn đủ gió+ ánh nắng mặt trời, để hơn 1 tháng khi nào hoa tàn mới chuyển đi:

Nhà bé thì xây như cụ này là hợp lý, xây hết đất rồi trong nhà chừa ra 1 cái ô thông gió ở cuối nhà là đẹp.

lehuyvan

Xe buýt
Diện tích khá dẹp.

Đề nghị cụ thiết kế 1 góc khoảng 1m2x 1m8 ở góc cuối nhà làm ống thông gió, thoát khí cho toàn bộ căn nhà, phần còn lại cuối nhà còn 1m2x 2m7 dùng làm nhà vệ sinh.

Như vậy tất cả các tầng trên thì nhà vệ sinh + phòng ngủ cuối nhà đếu thoáng mát.

Tiếp đấy là 1 bếp 4m5 x 3

1 cầu thang 2m có thông với giếng trời.

phần còn lại 3m x 4m5 đầu nhà dùng làm phòng khách và 2m6 làm chỗ để xe máy.

Chỗ để xe máy, cụ giất khoảng 5-10 cm thì nhà luôn sạch sẻ

Vừa dẹp.
OK cụ, để em tham khảo theo ý của cụ xem thế nào, nghe hợp lý :)

lehuyvan

Xe buýt
Nhà em 9,5x4,5m thì để kiểu gì các cụ? Bớt lại 1m thì nhà còn 8,5m chả biết bố trí phòng thế nào
Em thì muốn bớt lại 1m cho thoáng, con mụ vợ thì cứ là xây cả. Các cụ mợ có cao kiến gì cho em xin cái ý tưởng với ạ.
Thay con mái khác xem khả thi không :D

Phanthiai

Xe hơi
Bây h xây nhà như cái hộp kín. Nhiều nhà còn bảo làm ban công làm gì cả năm chả bao giờ ra ban công. Ban công đối với thời tiết khắc nghiệt ở nước ta, đặc biệt là miền bắc: mùa hè rất nóng, mùa đông thì rất lạnh; Ban công là lớp đệm che chắn nắng chiếu trực tiếp vào nhà, mùa hè bớt đi nóng đi, mùa đông bớt lạnh đi chứ ko hẳn là mỗi để trang trí

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Hồi em xây nhà, cứ nín lặng mà xây. Đang xây, ông anh bà chị xuống chỉ đạo ngay, phải xây hết đất chứ. Đáp: em để sân trước sân sau cho thoáng. Không. Chú cứ phải xây hết cho anh chị, sau này chú sẽ thấy nó lợi như thế nào :P Dân phố cố - tấc đất tấc vàng, không có tư duy như dân ngoại ô nửa mùa như em. Sân trước, sân sau em đều để 4x3 ngon choét, thoáng dã man con ngan mà vẫn riêng tư, kín đáo do các nhà xung quanh xây kín hết. Thế nhưng giờ em vẫn hơi tiếc, giá như không làm sâu sau mà làm giếng trời giữa nhà thì hay hơn, dù cho làm giếng trời thì sống sẽ vất vả hơn nhưng thú vị hơn là cái chắc
Nha
Nhà giồng đc xingfa mà lắp toàn nhôm cỏ thế bố cu? Chứng tỏ xingfa giá gốc cũng đắt :D
Chuẩn Huynh. Mà huynh nhìn thế nào mà bảo toàn nhôm cỏ vậy ;)) huynh thấy bộ nhôm cỏ này nhìn ổn không ;)) kaka

tung1311 .

Xe điện
Để thừa 1m chỉ để tác dụng thông gió thì phí quá! Tổng S nhà cụ chủ hơn 56m chừa ra 1 m là mất đi gần 5m rồi.
Như nhà cháu S còn rộng rãi hơn nhà cụ chủ nhiều, nhưng cũng chỉ dám làm giếng giời có 1 ô tầm 1m2 vào sát góc thôi, ngoài ra nhà cháu còn thêm 1 giếng trời to ở giữa nhà nữa ( khu vực cầu thang).
Tầng 4 nhà cháu để ko nên ko cần phải ngăn, còn tầng 3 là p ngủ có điều hoà thì nhà cháu làm cửa kính ngăn,bên cạnh là phòng vs:

Còn tầng 2 là bếp thì để thông,tác dụng như 1 cái ống khói. Mỗi lần lan ra hoa nhà cháu vẫn treo ở chỗ giếng giời, vừa ăn vừa ngắm hoa,tưới nước thoải mái và vẫn đủ gió+ ánh nắng mặt trời, để hơn 1 tháng khi nào hoa tàn mới chuyển đi:

cụ nào đang ở chung cư căn góc giờ bảo ở cái nhà kiểu này chắc chào thua luôn. Nhà nhìn tối tăm, thiếu sáng tự nhiên, thiếu view thoáng, thiếu gió tự nhiên, ko biết đến nắng mai là gì.

lehuyvan

Xe buýt
cụ nào đang ở chung cư căn góc giờ bảo ở cái nhà kiểu này chắc chào thua luôn. Nhà nhìn tối tăm, thiếu sáng tự nhiên, thiếu view thoáng, thiếu gió tự nhiên, ko biết đến nắng mai là gì.
Em nhìn cũng thấy tối, hơi bí, cứ quất nguyên cả dải đằng sau làm giếng trời cho thoáng, chắc cú :)

duongbinh07

Xe điện
nó được cái bonus ko bị thằng con nào chạy rầm rầm trên đầu, sửa chữa ko cần xin phép, hàng tháng ko phải trả tiền "thuê" nhà, ...
chung cư khối căn còn có phòng tự kỷ cơ ( mà chẳng làm thế nào khác được ) cụ ah, chung cư toàn căn góc thì hơi hiếm ...

tung1311 .

Xe điện
nó được cái bonus ko bị thằng con nào chạy rầm rầm trên đầu, sửa chữa ko cần xin phép, hàng tháng ko phải trả tiền "thuê" nhà, ...
chung cư khối căn còn có phòng tự kỷ cơ ( mà chẳng làm thế nào khác được ) cụ ah, chung cư toàn căn góc thì hơi hiếm ...
lát e quote từng ý của cụ nhé. E oánh chén đã

duongbinh07

Xe điện
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

liền kề nhà tầm 3-4 tầng, theo em cụ chừa mje nó thêm khoảng 40-50cm dọc nhà nữa.

Dangminhquan

Xe điện
Nhà em vừa làm giếng trời, vừa để lại sân sau, nhà cực thoáng, chỉ có điều ghét cái nhà phía sau tận dụng mở cửa sổ sang bên nhà em nên 2 nhà cứ bị nhìn thấy nhau
Cụ làm chuồng cọp cao tận nóc nhà mình đi.Ngoài bọc tôn lạnh thì hết nhìn.

taylaihanoi

Xe tăng

Theo em, bác nên để giếng trời khoảng 1m x 2m và lùi sân sau khoảng 1m. Đằng sau bác có thể làm tiểu cảnh, làm tường nước chảy và cái hồ cá nhỏ nhỏ thả 7 màu.
Nếu chỉ giếng trời không thì phía sau không thoáng được đâu.
Kinh nghiệm của bản thân em, khi xây nhà 4 x 18, em lùi sân trước 2m, để sân sau 1.2m và có giếng trời ở giữa. Nhà lúc nào cũng mát rười rượi, mà bố trí phòng ốc, cục nóng điều hòa cũng tiện. Các phòng sau mở được cửa sổ.
Sân sau thì bác làm giàn sắt từ tầng 2, kín luôn phía sau là ok.
Tâm lý dân ta cứ thích xây hết đất, dù lùi lại 1m nhưng cái nhà sẽ thoáng mát hơn nhiều.

bắp tròn xoe

Xe đạp
Vẫn xây kín đất , nhưng làm giếng giời ở sau cùng 1/2 nhà khoảng 2,5m ngang. Bên này vẫn đổ hết mái. Sau này làm tủ quần áo âm tường. Bên này giếng giời vẫn thoáng như thường.