[Funland] Nhà ống khi xây có nên để thừa khoảng 1m phía sau nhà cho thoáng

KingLibra

Xe máy
Thông gió rất tốt ah, vẫn nên đi đường ống hút mùi nhà bếp độc lập lên nóc nhà, những món nặng mùi nhất cũng chỉ 10-15 phút là trong nhà k còn tí nào; theo em đến nhà nào nhìn trần nhà bếp, các góc trần cầu thang k bị đổi màu, nấm mốc thì thường đc thông gió tốt.
Đường ống gas điều hoà, ống thoát nước điều hoà cụ đi sẵn khi xd trong giếng trời này. Em lắp 5 cái điều hoà mà bên ngoài nhà k nhìn thấy cái cục nóng nào.
Giếng trởi ở giữa cụ để kích thước ntn mà nóng vây cụ? nếu giếng trời ở giữa chăc cụ xây cầu thang 3 vế chữ U hoặc Xây lệch tầng nhỉ.
E đang dự tính làm cầu thang 3 vế chữ U, giếng trời để 1.25 x 1.5m, đang sợ to quá nóng, mà e nghĩ mãi chưa ra phương án nào.
Do nhà e hẹp, ngang có 3.4m (đã trừ tường)m dài tận 19m cụ ạ

mazda3_pro

Xe lăn
Phải công nhận cái phòng khách lãng phí thật cụ ạ, mà nhiều nhà làm rõ to, cứ nghĩ sẽ là nơi để cả nhà ngồi tụ họp nhưng trên thực tế chỉ ngồi được một lúc rồi ai về phòng nấy. Trừ lúc ăn cơm ngồi được lâu nhưng lại dùng khu bếp ăn luôn :(
Phòng khách để tiếp khách là chủ yếu, với dân làm ăn thì mới xài nhiều. Còn người ít tiếp khách thì nó là cái phòng để:
- Cả nhà ra uống nước nói chuyện
- Xem phim
- Nghe nhạc
- Tụ tập với anh em chú bác cuối tuần
- Dạy con cái học hành
- Đọc sách, làm luôn cái kệ sách ở đó
- Làm việc, làm luôn cái bàn nhỏ ở đó, đừng có kê cái bàn làm việc trong phòng ngủ, tối kỵ.
- Trồng ít cây xanh ở đó cho nó hút độc cho căn nhà, lưu ý phòng ngủ không nên trồng cây xanh, mặt thoáng và giếng trời thì nên trồng.

====> như vậy cái phòng khách không hề lãng phí đâu.

mazda3_pro

Xe lăn
nhà anh giữa phố hẹp như cái ống ý, máy móc éo gì, thèng cu Gừng nó dạt mẹ nó sang bên kia sông câu trộm điện 3 pha lắp đc cái thang mái như cái thang hàng, nó ủn bếp lên nóc nhà, chị vợ chửi cho như tó vì đi chợ về ươn mẹ nó cả thịt cá chưa leo lên đến bếp ý mà=))
Chê bai dè bĩu nhau thế này là không tốt =))

mazda3_pro

Xe lăn

dealer-ck

Xe tăng
Nếu các nhà họ đều xây hết đất thì theo e cụ cũng xây hết, trong nhà cụ làm cái giếng trời cho thoáng. Tầng 1 (trệt) cụ chừa lại 1m để làm cái sân sau thông với bếp lúc cần làm gà vịt nó cũng sạch sẽ, còn trên cụ đua ra hết đất phía sau.

Win81

[Tịch thu bằng lái]
Làm nhà có 2 việc quan trọng nhất ngoài đảm bảo chất lượng là thông gió và chống nóng, cụ nào để sân sau là sáng suốt. Có sân trước nữa thì càng hay.

Sat xi

Xe buýt
Giếng giữa nhà nhỏ thôi, khoảng 0,7x2,5m nhưng em tham sáng nên trên mái kính khoảng 1,2x3m; mùa hè cả tầng áp mái nóng kinh khủng do hiệu ứng nhà kính, mặc dù thông gió rất tốt.
Theo em nếu diện tích ổn thì k nên làm lệch tầng ah, đi lại bất tiện; mà nên lắp thang máy.
Giếng trởi ở giữa cụ để kích thước ntn mà nóng vây cụ? nếu giếng trời ở giữa chăc cụ xây cầu thang 3 vế chữ U hoặc Xây lệch tầng nhỉ.
E đang dự tính làm cầu thang 3 vế chữ U, giếng trời để 1.25 x 1.5m, đang sợ to quá nóng, mà e nghĩ mãi chưa ra phương án nào.
Do nhà e hẹp, ngang có 3.4m (đã trừ tường)m dài tận 19m cụ ạ

NNS

Xe ngựa
Nếu là em thì không chừa sân, mà xây hết đất là dư ra 1,5m sẽ chuyển thành cái giếng trời chỗ cầu thang.
Cầu thang chữ chi cắt góc viông với chiếu nghỉ chiếu tới ngăn đôi nhà ra làm 2 rất bí và chật. Đây là kiểu xây từ những năm 90. Nên xây cầu thang chữ C dọc nhà, chiếu nghỉ dẻ quạt, đi lên ngược chiều hay thuận chiều kim đồng hồ thì theo mệnh gia chủ. Cầu thang sẽ như thế Thanh long mang lại phong thuỷ tốt cho gia chủ, gần nhe toàn bộ mặt bằng tầng 1 thông thoáng, rộng rãi

mazda3_pro

Xe lăn
Cầu thang chữ chi cắt góc viông với chiếu nghỉ chiếu tới ngăn đôi nhà ra làm 2 rất bí và chật. Đây là kiểu xây từ những năm 90. Nên xây cầu thang chữ C dọc nhà, chiếu nghỉ dẻ quạt, đi lên ngược chiều hay thuận chiều kim đồng hồ thì theo mệnh gia chủ. Cầu thang sẽ như thế Thanh long mang lại phong thuỷ tốt cho gia chủ, gần nhe toàn bộ mặt bằng tầng 1 thông thoáng, rộng rãi
Rẽ quạt đi sẽ mỏi chân và nguy hiểm hơn chiếu nghỉ cụ ợ, cứ phải có chiếu nghỉ mới đỡ mỏi. Cầu thang mà có thêm cái giếng nữa thì gió sẽ thông từ đây thông ra giếng sau nhà và trước nhà, thoáng cả nhà luôn.

thangoanh

Xe điện
Làm giếng trời cụ ơi.

Maybach Tàu

Xe container
Nên để cụ tiếc 1m sâu thì phí cả hàng chục mét phòng ốc phía sau. Để đi mới thấy giá trị của nó, đừng có nghe mấy ô tiếc diện tích thành ra vứt hết cả không gian.

son198099

Xe buýt
Chừa hẳn 2m để trổ cửa sổ mà không sợ sai phép. Hoàn công xong làm cái ban công luôn cho thoáng. Lâu nay quen giành giật từng tất đất, mà thực ra có dùng hết mấy đâu mà kiểu gì chả phải chừa mđxd.

Chỉnh sửa cuối:

TrungGia

Xe buýt
nên để giếng trời, và lưu ý cái cầu thang chủ nhé, xây thông tầng đừng cao quá, để cầu thang không bị quá dốc. Nhà mình giếng trời giữa nhà (5.220x2.500), ánh nắng chói trang. Tầng 1 khu giếng trời trồng một cây giữa nhà, Những ngày nóng phải giăng cái bạt che bớt nắng.

Giếng trời nhà mình đây ạ

TrungGia

Xe buýt
Mới biết up ảnh, khoe cái cây tầng 2 nhà em đây. Cây được đúng 1 năm, cây lộc vừng thái, lá to như lá bàng

HC ceiling

Xe đạp
Website
hcc.vn
Theo em nên chừa lại, mặt tiếp giáp khoảng không các tầng làm vách kính, nhôm kính nhìn vào mặt sau ốp trang trí, tầng 1 cây, tiểu cảnh trang trí vừa sáng, thoáng, đẹp. Nói chung đáng để bớt diện tích đấy lắm ạ!

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Em đang định xây nhà khu liền kề, các nhà xây kín mít, 3 mặt giáp nhau (không có cửa sổ hay ô thoáng).

Em thấy xây nhà mà bớt đi khoảng 1m ở phía sau nhà để cho thoáng liệu có ổn không nhỉ? tại sao các nhà khác không làm vậy mà xây kín mít luôn.

Bác nào có kinh nghiệm hay thấy kiểu để thoáng phía sau hậu như em có ưu nhước điểm gì thì tư vấn giúp em.

Cảm ơn các bác :)

PS: diện tích nhà em: 4.5m x 12.5m
Chẳng phải nhà lô mà bất kể nhà gì thoáng đều tốt cụ nhé

lehuyvan

Xe buýt
Mới biết up ảnh, khoe cái cây tầng 2 nhà em đây. Cây được đúng 1 năm, cây lộc vừng thái, lá to như lá bàng

Trước mặt nhà cụ nhìn như cả rừng cây thế kia thì cụ chẳng cần trồng cây gì tầng 2 nhìn ban công vẫn đẹp ạ :)