[Funland] Nhà thầu xây dựng đột ngột cắt giảm lương nhân viên

KUBIKA

Xe tải
E bị từ năm 2010 rồi giờ cũng quen , hồi đó còn kinh khủng hơn các Cụ nhỉ , lãi xuất 24% chưa tính chi phí bôi trơn , DN cho nghỉ việc 1 loạt trong đó có e , may mà ra đi đợt đầu lên chế độ ấm áp lắm , đội đi sau về tay trắng còn bị nợ lương đến giờ chưa trả
Khác nhau nhiều cụ ơi. Năm 2010 hơn 20% nhưng cụ muốn vay là dc. Còn bây giờ đang 14,15% nhưng cũng không cho vay. Thế mới chết. Chưa kể đến quy mô thị trường 2010 so sao được với hiện nay

viet7500

Xe buýt
Khác nhau nhiều cụ ơi. Năm 2010 hơn 20% nhưng cụ muốn vay là dc. Còn bây giờ đang 14,15% nhưng cũng không cho vay. Thế mới chết. Chưa kể đến quy mô thị trường 2010 so sao được với hiện nay
Năm 2010 là do nội tại nền kinh tế của VN nhiều
Năm nay thì do ảnh hưởng kinh tế thế giới nhiều.

Cá nhân E đánh giá, Việt Nam ko bị ảnh hưởng nhiều do tình hình căng thẳng thế giới bằng các nước khác:
- Lương thực VN chủ động được (thậm chí hưởng lợi từ giá lương thực tăng);
- Giá xăng dầu tăng thì VN bị ảnh hưởng (nhưng ko quá nặng nề) do VN cũng có dầu thô xuất khẩu và chủ động được 1 phần hoạt động lọc hoá dầu trong nước

Chip2Beo

Xe tải
Năm 2010 là do nội tại nền kinh tế của VN nhiều
Năm nay thì do ảnh hưởng kinh tế thế giới nhiều.

Cá nhân E đánh giá, Việt Nam ko bị ảnh hưởng nhiều do tình hình căng thẳng thế giới bằng các nước khác:
- Lương thực VN chủ động được (thậm chí hưởng lợi từ giá lương thực tăng);
- Giá xăng dầu tăng thì VN bị ảnh hưởng (nhưng ko quá nặng nề) do VN cũng có dầu thô xuất khẩu và chủ động được 1 phần hoạt động lọc hoá dầu trong nước
Vâng, theo em ảnh hưởng nặng nhất là đội liên quan đến bất động sản, còn đội ấp trứng thì người vỡ nhưng cũng có người nhận được cả ổ

Coxetang

Xe tải
Cụ mà có tài chính, hiểu về Taical làm ngành này thì rất ổn. Thấp hơn chút thì có khai thác mỏ đá, nghiền ra bột gọi là CaCO3, nhu cầu lớn mà lương, thưởng chỉ có tăng chứ chưa bao giờ phải giảm cả. Nhất là làm cho YBM thì rất ổn, lên trình rất nhanh.
quan tâm cụ ơi, cho em ít thông tin

muoibaconcho

Xe điện
Vụ xăng dầu cụ biết gì chém thêm em với. Chứ em thấy bản chất nó ko như những gì chúng ta biết trên báo đâu. 😎
Em chỉ thấy là làm chuẩn chỉ theo đúng quy định như cụ nói thì người ta ko bán nên toàn dân xếp hàng như bao cấp.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
quan tâm cụ ơi, cho em ít thông tin
Vâng, cụ hỏi em cũng trả lời là nếu cụ không ngại, đến Apply vào Europlas mà làm. Bên này có thể không đăng tuyển nhưng rất trọng người tự tin, người chủ động. Bên này không giới hạn tuổi, không phân biệt vùng miền, không phân biệt dân lập, tại chức,....miễn là có đóng góp, cống hiến là lên. Đã lên thì ít khi xuống, chế độ gấp 4-5 lần nhân viên văn phòng. Giỏi thì còn chỉ đạo cả người nhà các lãnh đạo ở đây chứ bên này không có chuyện người nhà là ngồi trên, chỉ tay năm ngón đâu. Ngành nghề thì không bị ảnh hưởng bởi dịch hay suy thoái nhiều, có bị nhưng mức độ rất ít và khả năng sập tiệm là cực kỳ thấp. Quan điểm bên này là đã làm công ty, nhà máy là phải xuất khẩu thu ngoại tệ được, chỉ bán trong nước thì không làm do thị trường nhỏ, bị động là dòng tiền bị nghẽn. Nói chung nhiều cụ trên này em biết cũng thi công, làm việc với EuP và gặp ông chủ bên này rồi. Tư duy thì phải nói là vượt thời đại, vượt tuổi, nên thất bại cũng rất ít. Là người nói ít, lắng nghe nhiều.

sthd

Xe lăn
Nó giả vờ xây, giả vờ bán, giả cả khách mua, khách vô ở cũng giả vờ thôi.
công ty bố bán cho công ty con thì có gọi là bán giả vờ không? nếu có thì vn cũng đầy

thằng dự án gì ở nguyễn xiển 10 năm vẫn đang bỏ hoang ấy, thông báo mở bán từ 2012, mà 2019 mới có bán trên thị trường

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Mệt nhỉ
Ai chuyển được sang nông nghiệp, lương thực thực phẩm không các cụ?

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
công ty bố bán cho công ty con thì có gọi là bán giả vờ không? nếu có thì vn cũng đầy

thằng dự án gì ở nguyễn xiển 10 năm vẫn đang bỏ hoang ấy, thông báo mở bán từ 2012, mà 2019 mới có bán trên thị trường
Kiểu mua tay trái bán tay phải lòng vòng thì nhiều, vì cty nào chẳng có cty mẹ, cty con. Việc này cũng bình thường mà.

Kiabuoisang

Xe container
Con bé NV nhà em lương 7tr, bố mẹ ở quê ăn bữa nay lo bữa mai, thế mà nó dám vay tiền mua iP đời mới và xe máy LX (cũ) đi đây cụ. Đồng thời suốt ngày post ảnh fb kiểu ali mơi mơi. Em cũng chỉ biết lắc đầu ngao ngán. Mấy thứ se sua màu mè đó chắc cũng là “công cụ” kiếm ngy/ chồng của các ẻm đó.
Ừm cũng ko trách được cụ ơi. Ai chẳng có những ước muốn. Bạn ý thu nhập thấp nhưng vẫn thích sở hữu những thứ xa xỉ.
Cụ trả lương cao lên để bạn ý đỡ phải vay nợ :P

nguyenhuy2210

Xe điện
Vâng, cụ hỏi em cũng trả lời là nếu cụ không ngại, đến Apply vào Europlas mà làm. Bên này có thể không đăng tuyển nhưng rất trọng người tự tin, người chủ động. Bên này không giới hạn tuổi, không phân biệt vùng miền, không phân biệt dân lập, tại chức,....miễn là có đóng góp, cống hiến là lên. Đã lên thì ít khi xuống, chế độ gấp 4-5 lần nhân viên văn phòng. Giỏi thì còn chỉ đạo cả người nhà các lãnh đạo ở đây chứ bên này không có chuyện người nhà là ngồi trên, chỉ tay năm ngón đâu. Ngành nghề thì không bị ảnh hưởng bởi dịch hay suy thoái nhiều, có bị nhưng mức độ rất ít và khả năng sập tiệm là cực kỳ thấp. Quan điểm bên này là đã làm công ty, nhà máy là phải xuất khẩu thu ngoại tệ được, chỉ bán trong nước thì không làm do thị trường nhỏ, bị động là dòng tiền bị nghẽn. Nói chung nhiều cụ trên này em biết cũng thi công, làm việc với EuP và gặp ông chủ bên này rồi. Tư duy thì phải nói là vượt thời đại, vượt tuổi, nên thất bại cũng rất ít. Là người nói ít, lắng nghe nhiều.
cụ làm bên ngành xk bột đá ah. Trước e cũng pv 1 cty chuyên xk ở nghệ an mà failed, tiếng anh e hơi yếu

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
cụ làm bên ngành xk bột đá ah. Trước e cũng pv 1 cty chuyên xk ở nghệ an mà failed, tiếng anh e hơi yếu
Dạ, em biết sơ sơ thôi. Mà cty đấy sản xuất bậc cao và đa dạng sản phẩm hơn bột đá CaC03 cụ à.

TieuFu

Xe container
Sinh viên bây giờ được ba mẹ chu cấp nhiều hơn, công việc làm thêm kiếm được thu nhập khá hơn. Và sự thoáng trong cách chi tiêu cũng hơn. SV bh ít phải đắng đo chi tiêu hay tiết kiệm.
Hồi đi học năm 2016 ở Đà Nẵng, em là dân quê ra, 50k tiền xăng đi trong 1 tuần, mỗi ngày tốn 10k tiền đồ ăn(ở ghép với 4 người hết 40k cho 1 ngày, gạo chở ở quê). Một tuần đâu đó chưa tới 150k. Muốn chi tiêu thêm thì tự đi làm. Khốn khổ đủ bề, không dám cf, nhậu nhẹt gì cả(sang lắm là bia hơi, bth là trong phòng thủ sẵn 1 chai lít rưỡi rượu đế ở quê)
Bây giờ, đi làm được tiếp xúc. Nghe các em kể, thấy ngày xưa sao mà tủi tủi.
Đứa khổ bóp mồm cho đứa sướng ăn chơi !

Amethyst2020

Xe buýt
Ừm cũng ko trách được cụ ơi. Ai chẳng có những ước muốn. Bạn ý thu nhập thấp nhưng vẫn thích sở hữu những thứ xa xỉ.
Cụ trả lương cao lên để bạn ý đỡ phải vay nợ :P
Em trả thế còn hơi cao so với năng lực rồi cụ 😄. Chứ mấy đứa kiểu vậy tâm hồn nó có để vào công việc lương thấp đâu, hở ra là fb với tiktok ấy. Em nể người quen gửi gắm, với lại công việc cũng đơn giản nên thôi coi như làm từ thiện. Em cũng đỡ việc đôi chút.